• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bồ Câu Gà ấp trứng gà?

DUYEN MY

Xin chào anh em trong diễn đàn mình là thành viên mới mình có 2 cặp bồ câu gà màu nâu con trống khoãng 750gram con mái khoảng 550gram mới đẻ 2 trứng rồi ấp nhà mình có nuôi gà thái kiểng mình lấy 2 trứng gà để chung cho ấp không biết có ảnh hưởng gì không mong anh em trong diễn đàn chỉ giáo dùm XIN CÁM ƠN TRƯỚC:)]

powerfullvn

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
mình thấy trứng gà tre vẫn to hơn trứng chim câu. Bện không nên để thẽe ảnh hưởng đến trúng chim. bạn cứ để cho đúng tự nhiên, 2 loài này cũng khác nhau khi mới nở và cách chăm cũng khác nhau. Chúc bạn có nhiều chim, gà đẹp.

trantantai

Active Member
Xin chào anh em trong diễn đàn mình là thành viên mới mình có 2 cặp bồ câu gà màu nâu con trống khoãng 750gram con mái khoảng 550gram mới đẻ 2 trứng rồi ấp nhà mình có nuôi gà thái kiểng mình lấy 2 trứng gà để chung cho ấp không biết có ảnh hưởng gì không mong anh em trong diễn đàn chỉ giáo dùm XIN CÁM ƠN TRƯỚC:)]
Bồ câu chỉ nên cho ấp 2 trứng tới 3 trứng thôi, còn nếu ấp nhiều hơn thì có khi hư cả mấy trứng khác nữa. Bạn có biết trứng gà thì mấy ngày thì nở không? thường là 21 ngày còn bồ câu chỉ 17 - 18 ngày thôi. Như vậy tới ngày thứ 19 mà trứng không nở thì chim không ấp nữa làm sao trứng nở như thường được.

PhuongNam

Member
Mình thấy có nhiều vấn đề xảy ra khi ấy chung với trứng gà như bạn trantantai nói ->, vấn đề nở ra rối ai mum sữa cho nó? nếu giải quyết được vấn đề nầy thì chúng ta nghiên cứu máy ấp công nghiệp! bạn nghĩ sao?

DUYEN MY

Vậy Chắc khi nở ra thì mình bắt gà con ra cho úm bằng đèn thì an toàn hơn .Mình hi vọng đợt này ổ bồ câu nở ra được 2 chú gà mình sẽ post hình lên cho các bạn xem.:beer

trantantai

Active Member
Hi vọng cặp trứng này nở ra ngon lành, về ngày tháng thì có thể cho trứng gà ấp trước bằng cặp khác sau đó mới chuyển đến cặp ấp chính thì vẫn được nhưng nếu là trứng gà thái thì OK con trứng gà đá thì làm ốp la mau hơn.
Chúc thành công