• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bồ Câu Cầu Giấy-Hà Nội

thanhhaivs

Member
chào cả nhà, mình cũng đang nuôi vài cặp bồ câu gà, bc pháp ,bc đua và bồ câu kiểng.Nay xin cácbác 1 vé gia nhập hội...

thanhhaivs

Member
Ảnh căn cứ em đưa lên sau, hiện tại đang sửa lại chuồng trại cho pro hơn.

thanhhaivs

Member
e thay anh em bo cau o ha noi phan tan qua, khong rom ra nhu o sg, de nghi bac nao lam chu thot dung len dung co khoi nghia cho anh em lay khi the ma chien dau chu

thanhhaivs

Member
hi

chuông trai da xong, hôm nao sẽ chụp hình lên nhờ các bác chỉ giáo thêm>:D<>:D<

hungcoloa

Mình thấy mọi người gọi là BC gà, nhờ bạn giúp mình phân biệt với các loại khác. Thak

thanhhaivs

Member
Mình thấy mọi người gọi là BC gà, nhờ bạn giúp mình phân biệt với các loại khác. Thak
Chào Bác Hùng cổ loa

theo kiến thực hạn hẹp của em, xin đưa ra ghi nhận của mình về loại này

Bắt đầu từ cách gọi của VN " Bồ câu Gà" là cách gọi riêng của anh em chơi bồ câu ở VN, bởi bản thân người chơi thấy con chim nó to giống con gà nên gọi là bồ câu gà, sau này thì cứ con nào to đều gọi là bồ câu gà cả
Vậy bao nhiêu gọi là to với loại này, trên thế giới đều có quy chuẩn cụ thể cân nặg, chiều cao, mắt ,mỏ,ức, chân,màu lông... cho từng loại. Môi loại có 1 tên tiếng nước ngoài khác nhau, khi về VN ta lại gọi theo cách của VN, một số loại không biết tên tiếng viêt với tên tiếng anh có khớp nhau theo tự điển không ?
Nếu lấy từ cái tên gọi chung chung của mình là bồ câu gà ( ám chỉ to và nặng cân )thì có 1 số loại cũng nặng "đáp ứng" được tiêu chuẩn Viet Nam này:

ví dụ loại Carneau
còn tiêu chuẩn loại này được công nhận như sau:

Carneau: NPA 1993 Standard

Tất cả các nhà đánh giá xét duyệt trước khi đánh giá Carneau, phải làm quen với tiêu chuẩn này, và là tiêu chuẩnđánh giá của bất kỳ Carneau nào

Trọng lượng: 30-37 ounce. (850gr-1050gr)
Chiều cao: 13,25 inch.

Đầu (16 điểm.): Quy mô lớn, rộng, tròn từ mắt trên, sau đó dần dần giảm xuống gáy cổ, điểm cao nhất là trực tiếp trên mắt. Nổi bật phía trước, rất phát triển trở lại hộp sọ, rộng giữa hai mắt, tất cả các phần của đầu trong giữ và tỷ lệ hoàn hảo với cơ thể.

Mỏ (4 điểm.): trung bình , nằm ngang không có dấu hiệu của mỏ chim ưng, hoặc hình dạng bệnh khác. Trong tất cả các màu trừ màu đen và dun, mỏ sẽ sáng hay màu thịt. loạiđen có mỏ đen và duns màu giống như những chiếc lông . Trong màu đỏ, vàng,
*

Mắt (3 điểm.): Nổi bật, tròn, và sáng;Các màu sắc, màu da cam

Cổ (7 điểm.): Mạnh mẽ, dày, chiều dài tb, cân đối với cơ thể và đầu, không có có dáng như cổ thiên nga.

Thân mình (15 điểm.): Rắn,, rộng, và hình nêm.

Cánh(6 điểm.): Mạnh mẽ, được tổ chức khít với mông, cơ thể và đuôi. phải phù hợp cơ thể và không bị chú ý. Lông cánh ngắn hơn so với lông đuôi và được nằm trên lông đuôi

Chân (7 điểm.): to và thẳng, nằm cách xa nhau ở lườn tàu, không có lông, màu đỏ màu sáng.
Bàn chân (2 điểm.): Lớn, cân đối với kích thước của chân, không có lông các ngón chân thẳng, màu đỏ tươi màu, ngón chân và ngón chân móng chân ngay ngắn.
*

Bộ lông (10 điểm.): Nằm sát, Chim phải ở trong bộ lông tự nhiên đầy đủ. Các lông trên lưng và bao gồm cả cánh, mông, và đuôi nên pha trộn trong các đường cong mượt mà quét liên tục

COLOR
*

RED đỏ: màu phong phú, sâu sắc đỏ, màu hạt dẻ giống như các hạt dẻ
*

VÀNG : màu rõ ràng cho thấy ánh vàng vàng.
*

WHITE trắng:

BLACK đen : Mắt - màu da cam bóng thành màu đỏ. Chân và bàn chân - màu đỏ tươi. Ngón chân móng đen. Mắt san hô hoặc màu đen.
*

DUN : t Chân và bàn chân - màu đỏ tươi. Ngón chân móng tay - màu sắc giống như mỏ của chim. Mắt - màu đỏ tươi.
*

A.O.C.: Bất kỳ màu sắc khác. Không còn được công nhận bởi Hiệp hội các Carneau Mỹ và không đủ điều kiện để xét duyệt

kiến thực hạn em của em khi tìm hiểu thực tế và các tài liệu tiếng anh chỉ đến vậy, nên có gì sai mong các bô lão đi trước chém nhẹ tay.>:D<

Còn theo kinh nghiem của em,trứoc e nuôi vài cặp nâu đỏ, anh em hay gọi là gà USA, hiện nay đang nuôi cặp trắng, anh em hay gọi làgà king thì trọng lượng của con đực là 900 dến 950gr, con mái la 800. nhìn bên ngoài to gấp rưỡi con chim bo cau pháp xịn. còn chim non 21-30 ngày tuổi nặng 1,4 đến 1,6kg 1 cặp .
e ko phải nhà xét duyệt nên cũng ko biết gọi nó làloại gì,cóđủtiêu chuẩn VN hay chưa, nhưng anh em vao choi deu goi la bc ga, va em cung goi theo các bô lão chơi trứoc là bc gà :-"

hungcoloa

Cám ơn bạn Thanhhaivs với thông tin đầy đủ và chi tiết về loại BC này. Nhà mình cũng nuôi vài cặp màu trắng và nâu đỏ có khối lượng xấp xỉ 1 kg mà toàn gọi là BC Pháp. một lần nữa xin cám ơn bạn.

thanhhaivs

Member
Cám ơn bạn Thanhhaivs với thông tin đầy đủ và chi tiết về loại BC này. Nhà mình cũng nuôi vài cặp màu trắng và nâu đỏ có khối lượng xấp xỉ 1 kg mà toàn gọi là BC Pháp. một lần nữa xin cám ơn bạn.
Không biết bác HÙng cổ loa ở khu nào, hôm nào giao lưu với bác học thêm bác chút kinh nghiệm

hungcoloa

Mình ở Đông Anh, cách khu di tích Cổ Loa khoảng 3km. Cũng mới nuôi thôi, bạn Long có đến nhà chơi rồ đó. Chắc ACE yêu BC thì dễ gần nhau thôi

thanhhaivs

Member
Mình ở Đông Anh, cách khu di tích Cổ Loa khoảng 3km. Cũng mới nuôi thôi, bạn Long có đến nhà chơi rồ đó. Chắc ACE yêu BC thì dễ gần nhau thôi
Dạ vâng, hôm nào rảnh e xin phép đến nhà bác chơi, bác cho em số diện thoại liên lạc nhé
cảm ơn bác

thanhhaivs

Member
cần 2 e trống pháp gấp

Tình hình là 2 em trống bị giang hồ bắt mất, nên phải tìm lại 2 em khác gấp, vì 2 em mái ( 1 em trắng, 1 em vàng đỏ) lại chuẩn bị đẻ lại tới nơi rồi. anh em ai có thì giúp mình nhé. Gần Hà Nội thì tót nhất

0982555533

Sự chợ giúp của người thân
Gọi bạn Quang anh nic bồ câu hà nội.Đang có trống pháp lẻ
THANK

nglong

Member
Hehe!
2 em trống nào ra đi thế? Có phái mấy em hàng khủng hôm rồi anh ngó ko Hải ơi?

thanhhaivs

Member
hic

anh Long ah, đúng là 2 em trống khủng ra đi anh ơi. Chắc giang hồ thấy béo mập nên cho vào nồi cháo rồi. Sau đợt này e cho vào lồng sắt hết luôn. Không thả nữa