• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bồ câu ăn lông non con nó

thanhvu198199

Nhiều cặp bồ câu của mình mổ lông non con của nó ăn, ae nào gặp trường hợp trên, xin chỉ giúp cách chửa trị, cảm ơn.

zongke

Member
Trong mùa chim nuôi con hay thay lông thì chim thường thiếu chất, cần mua thêm khoáng bổ sung cho chim. Ở Sài Gòn có thể ra Lê Hồng Phong, Nguyễn Thị Nhỏ để mua cát khoáng.

hailua@

Member
đàn chim nhà em hiện đang gặp hiện tượng này dù những cặp này trc đây không hề bị, đã cho ăn khoáng cát đầy đủ vẫn không hết, mua thuốc chống cắn lông và cắn đuôi của heo và gà trộn vào thức ăn vẫn không hết, hiện tượng ngày càng nhiều hơn, xin các bác giúp đở.

soicodoc

Member
Có gì khó đâu lấy khoáng chuyên cho Bồ Câu và khoáng nước cho vào là hết chứ sao,còn sài bột sò thì rất lâu mới hết tui lam cách này 5 ngày sau là hết Ăn lông chim con ah >:D<>:D<>:D<:)):)):))

thanhvu198199

Những loại trên khó kiếm quá...! Chắc mình thanh lý toàn bộ số bc của mình quá ah...! Dù sao cũng cảm ơn anh SOICDOC nhiều nha.

zongke

Member
đàn chim nhà em hiện đang gặp hiện tượng này dù những cặp này trc đây không hề bị, đã cho ăn khoáng cát đầy đủ vẫn không hết, mua thuốc chống cắn lông và cắn đuôi của heo và gà trộn vào thức ăn vẫn không hết, hiện tượng ngày càng nhiều hơn, xin các bác giúp đở.
Chào bạn,
Qua 1 số hiện tượng mà các bạn nêu, mình đề nghị các bạn kiểm tra lại các điểm sau:
1. Chim bố mẹ ăn lông chim con hoặc rỉa lông lẫn nhau xảy ra vào thời điểm nào trong ngày? Khi thời tiết nóng thì chim rỉa lông nhiều hơn?
2. Điều kiện chuồng nuôi có chật hẹp hay mật độ chim quá đông? Chim có bị stress (căng thẳng) do các tác động bên ngoài như: mèo, chó, chuột...
3. Điều kiện ánh sáng: Cường độ chiếu sáng quá cao, ánh nắng trực tiếp cũng làm chim bị căng thẳng, hung hăng dẫn đến cắn nhau.

Khắc phục:
1. Điều chỉnh nguồn sáng, che thêm bạt nếu cần, hệ thống thông gió tốt. Hạn chế di chuyển chuồng hoặc làm xáo trộn chim.
2. Tăng thêm vitamin, chất đạm, methionine vào thức ăn. Pha 1cc thuốc Catosal với 2 lit nước cho chim uống liên tục trong 3 ngày.
3. Pha bột vitalyte hoặc vita-electrolyte vào nước uống cho chim để giảm stress.