• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bị điểm 4 Văn vì coi mèo là "người bạn"

Status
Không mở trả lời sau này.

Ti Bui

Member
Mình cũng là dân chuyên Văn, theo học ngành sư phạm, nhưng không hoàn toàn đồng ý hết với các quan điểm của em Cún Mèo, vì đã yêu văn, và theo ngành sư phạm, không ít hay nhiều dù cho cơm áo gạo tiền gì đi nữa, cô giáo cũng phải là người dẫn dắt các tâm hồn học sinh đến với văn, trách là trách các cô không giỏi văn, không đủ kiến thức thực tế mà thôi, chính các cô tự biến mình thành cái máy dạy văn...

Khủng long

Active Member
Hồi KL con còn học tiểu học ,mình cũng đã từng lo lắng như thế . Các cô giáo bắt các học sinh phải học thuộc những bài văn mẫu các cô dạy trên lớp , các con cứ theo bài mẫu mà làm nhé , đừng có tư duy , tư diếc gì hết , thế nên mới có chuyện cười ra nước mắt . Khi cô bảo chúng tả về bốmẹ hay bà nội ,bà ngoại thân thương của mình thì cứ dến theo bài mẫu mà làm , con mèo thì thay vào là bố mẹ ,ông bà là xong.......ví dụ như : "..................Nhà em có nuôi một bà nội........" hihihi......đọc cũng vui đấy chứ nhỉ :wall:???............Lo thì cứ lo thế thôi chứ biết nói ai , trách ai bây giờ , nó là cả một hệ thống rồi . Cứ chờ lớp con hoặc cháu , hoặc chắt...chút...chít....chắc là sẽ có thay đổi được thôi .Các bạn đừng bi quan nhé .

thaobum

Ô no! Các thầy cô giáo của t cũng như thế này, chắc chắn là t bị đúp rồi! :silly:

thaobum

:cry: mà chuyện về em mèo này làm tớ nhớ con mèo Mẹ nó ơi quá!

Chuyện rằng có một hôm trời mưa to gió nhớn (t khi đó còn học cấp hai) t đang ngồi trong nhà thì tự dưng muốn mở cửa sau. Và khi t mở cửa sau, trước mắt t là hình ảnh: dưới thềm ngập nước mưa, con mèo Mẹ nó ơi nằm bất động luôn, thở thoi thóp, chỉ lờ đờ nhìn tớ... T bế nó vào nhà. Người nó mềm nhũn, xương xẩu lỉnh kỉnh... Nó bị người ta đánh chắc phải bằng gậy hoặc đòn gánh. :broken heart: Dã man. Tớ chỉ biết xoa dầu cao cho nó, và buồn thiu nghĩ rằng nó rồi sẽ mang tật suốt đời. Áy thế mà lạ lùng nhé, một thời gian sau nó lại nhanh nhẹn, hoạt bát như thường. Dáng đi của nó vẫn uyển chuyển, oai phong. T mãi yêu quý và nhớ về nó. Nó cũng thế.
T tò mò để ý thấy là mỗi khi bị đau bụng hay ốm đau gì, hội mèo hay ăn một loại cỏ có lá trông như cây mạ non. Ấy là thời hoá chất chưa bùng nổ rầm rộ như bây giờ. Giờ mà em mèo nào ăn cỏ bị trúng độc thì ... đúng là chết vì ăn thật.

thaobum

Ôi sang chuyện em mèo 3 chân rồi! Quý vị và các bạn thông cảm! hị hí :">

phuthuynho

theo mình với đề bài như vầy thì bài văn này không hề lạc đề. Có chăng là do cô giáo cố tình hiểu sai từ "bạn" trong đề văn. Ở đây mình không nói tới số điểm mà cái quan trọng hơn cả là cậu học sinh kia đã bị shock. Chắc chắn rằng sau sự kiện này, bạn ấy sẽ ko dám liều lĩnh viết văn của chính mình nữa và rồi khả năng sáng tạo trong viết văn của bạn ấy sẽ bị mai một dần. Đây chính là cách giáo dục phản khoa học.

Thương Miu quá...

Em cũng nghĩ như phuthuynho. Cái quan trọng ở đây không phải là điểm, mà là tinh thần của cậu học sinh kia. Điểm 4 và thái độ của cô giáo đã giết chết một bài văn sáng tạo, thậm chí có thể nói là HAY, vì em chưa từng đọc một bài văn nào của lớp 8 mà câu cú, lời lẽ hay như vậy, em học lớp 12 mà mấy đứa bạn em viết văn như học sinh lớp 5. Môn văn rất cần sự sáng tạo, mài mò ( theo Nam Cao ), chính sự rập khuôn trong suy nghĩ giết chết đi ý tưởng, giết chết đi sự thiêng liêng trong môn văn, vậy mà thời buổi này lại có đáp án, văn mẫu. Em rất ghét kiểu cô giáo gạch đi ý của học sinh và sửa lại, bắt phải theo đường lối, khuôn mẫu. Bài báo trên chỉ phản ánh 1 phần rất nhỏ trong sự yếu kém về việc dạy học về môn xã hội bây giờ, chẳng trách sao người ta chê 9x ngày nay nào là thụ động, nào là tệ nạn .... chẳng trách sao ra đường vẫn còn nhan nhản những hành động thiếu văn hoá như tiểu đường, vứt rác bừa bãi, ngược đãi với động vật...

đọc mà thấy buồn thay cho học sinh Việt Nam, như mình đây, cũng học sinh giỏi nhiều năm liền mà bây giờ nói thiệt kêu viết một bài văn như em kia chắc viết nổi quá vì xưa giờ chỉ làm mấy bàì theo dàn ý thầy cô, nhiều bài thây có hay gì đâu ( hay do không có trình độ cảm thụ văn chương ) mà vẫn phải phân tích bình luận khen tấm tắc.học kiểu như vậy chỉ làm cho người ta thành giả dối mà thôi. cũng không trách sao em bé kia không bị sốc, phải chi được 5, 6 điểm không nói , đàng này bị dưới trung bình. biết bao giờ sinh viên học sinh Việt Nam mới được tư do nêu lên quan điểm của mình ???

đâu phải không có tình cảm với chó mèo là thấy bài viết về chó mèo không hay? cái chính là do lối giáo dục từ chương , sáo rỗng, bảo thủ mà thôi.

kì quá ... Khoai không đồng tình với cách cho điểm khắt khe của cô giáo đâu !! Khoai đọc cũng thấy cảm động mà. lời lẽ bài văn khá chân thực, không thấy có chỗ nào bịa đặt á ... phần mở bài chả phải từ đầu đến đoạn "vì tụi nó còn sống nhăn nhở ... mèo không thể thành người bạn" hay sao ? 1 bài văn thế này còn hay hơn là 1 bài văn sáo rỗng, trích dẫn lời lẽ từ sách vở ...

Khoai cũng có ý nghĩ giống Cherynhai về chuyện cô giáo này không yêu động vật >"< đề bài là nói về 1 người bạn, thì nói về ai mà chẳng được, miễn là đừng làm lạc đề quá hay từ ngữ quá bịa đặt ( suy nghĩ riêng thôi ) ...

Hồi trước Khoai cũng làm 1 bài văn về con cún con của Khoai, nó bị mẹ đem đi cho người khác trong khi sống với Khoai chưa được bao lâu ... bài đấy ít ra cũng được 7, với lời phê là "ý hơi sơ sài, cần viết tốt hơn nữa" ... :p

Cún Mèo

Member
đọc mà thấy buồn thay cho học sinh Việt Nam, như mình đây, cũng học sinh giỏi nhiều năm liền mà bây giờ nói thiệt kêu viết một bài văn như em kia chắc viết nổi quá vì xưa giờ chỉ làm mấy bàì theo dàn ý thầy cô, nhiều bài thây có hay gì đâu ( hay do không có trình độ cảm thụ văn chương ) mà vẫn phải phân tích bình luận khen tấm tắc.học kiểu như vậy chỉ làm cho người ta thành giả dối mà thôi. cũng không trách sao em bé kia không bị sốc, phải chi được 5, 6 điểm không nói , đàng này bị dưới trung bình. biết bao giờ sinh viên học sinh Việt Nam mới được tư do nêu lên quan điểm của mình ???
Ha ha, chính xác..

Có nhiều bài văn bài vở của sách giáo khoa, đọc như dở hơi í mà cứ phải khen lấy khen để, phân tích điên cuồng..

Phu Dung

Moderator
:) Có lẽ vấn đề đã được phân tích đầy đủ các khía cạnh và cũng đã đi hơi xa rồi. Mình sẽ khoá topic này lại ở đây.

Status
Không mở trả lời sau này.