• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bệnh Giun Tròn:hiểm Họa Của Chó Sơ Sinh Và Chó Non.

Cho e hỏi, chó con nhà e đc gần 5 tháng, đã tẩy giun từ lúc 2 tháng tuổi, nhưng 1 tháng gần đây nó hay bị sùi bọt mép, mỗi lần sùi là chạy cuồng quanh nhà, dạo này còn hay nôn ra dịch nâu đỏ, 1 ngày 2,3 lần nôn, sùi bọt mép thì ngày 1 lần, vẫn ăn uống khỏe, đi phân bình thường. Lúc nào nôn mệt quá mới bỏ ăn...E đã cho đi khám ở nhà BS Hồng 74 trường chinh, bs nói có khả năng bị giun chui đường hô hấp...ai biết triệu chứng này là làm sao thì trả lời giúp e, tình hình có nguy hiểm ko ạ

hoanglynk0122

Gửi BSGV
Chó con nhà cháu (giống chó đực ta, tầm 3 tháng tuổi, nặng khoảng 4 - 5kg)
Ngày 18-12-13 cháu đưa chó đi tiêm phòng (6benh/mũi) khi cháu hỏi thì bác sĩ tại cơ sở tiêm nói là tiêm phòng xong mới tiêm mũi sổ lãi và hẹn sang tuàn tới tiêm lại. vậy cháu muốn hỏi bác sĩ :
1. Quy trình tiêm của bác sĩ tiêm ở cơ sở thế có đúng không ah? vì trong topic (http://forum.vietpet.com/3451-cac-loai-thuoc-tay-giun-san-cho-cho.html) thì có ý kiến là nên tẩy giun trước cho chó rồi mới tiêm phòng để tăng hiệu quả cho thuốc.
2. Nếu sau 7 - 10 ngày, cháu muốn cho chó tẩy giun thì có thể tự mua thuốc tẩy giun exotal cho chó uống hay là tiếp tục mang ra cơ sở thú y để tiêm (vì nhà cháu xa cơ sở nên mỗi lần vận chuyện chó đi giặp khó khăn)
Mong sớm nhận được hồm âm của bác, cảm ơn bác

tuvanthuy123

Bác sĩ cho em hỏi:
Em đang nuôi một con PQ 3 tháng tuổi. Chó hay đi vệ sinh vào khu đất cát, sau khi chó đi xong em chôn phân xuống đất. Tuy nhiên em lo trứng giun vẫn còn ở trong đất. Vì vậy có cách nào diệt sạch trứng giun còn trong đất không? Nước tiểu của chó có trứng giun không ạ? Chó 3 tháng tuổi em cho uống 1/2 viên Furaca liệu có tẩy hết giun khônng. Sau bao nhiêu lâu thì em cho uống tiếp được. Mong Bác sĩ hướng dẫn. Em cảm ơn nhiều.
Mình không phải bác sĩ nhưng mình trả lời nhé !? nếu trứng giun còn trong đất , bạn có 3 cách giải quyết . 1 là bạn đổ hết cát đi , lưu ý không đổ ở những nơi có nhiều người , đổ ở hố rác hay những nơi thứ đó sẽ bị tiêu hủy . cách 2 là tự tay tiêu hủy , cần phải đeo găng tay trước khi làm việc này , đem đổ bãi cát lên túi ni lông , một chiếc bao , không nên để vào trong bao hoặc túi , phải có cồn hoặc gas , xăng,... đem đổ vào cát , phải dùng thật nhiều không cần nhiều quá , ... từ xa quẹt một que diêm ném vào đó hoặc làm cách nào đó đưa lửa vào , khi cháy cát không cháy thành tro nhưng trứng giun sẽ chết , những người chuyên nghiệp mới làm được nhưng làm cách 3 sẽ tốt hơn . cách 3 bạn hãy lấy tất cả số cát cho vào trong một cái bao hoặc túi ni lông sao cho vừa hết cát tùy theo kích cỡ rồi cột hay buột thật chặt không để cát rơi ra ngoài rồi tha hồ mà cho vào xe rác ... nếu chó còn nhỏ thì cỡ 2 tuần là xổ giun được nhưng chó đã 3 tháng thì mỗi tháng cho uống 1 lần cho đến 6 tháng thì 3 tháng xổ 1 lần . 1/2 viên Furaca thì thuốc không đủ mạnh nhưng đừng vì thế mà cho nó hết nguyên viên , nếu cho nó ăn hết thì liều lượng vượt quá giới hạng cần dùng nên chó sẽ chết , bạn nên dùng thuốc cho chó như Exotral không dùng quá liều ,... Oxime thì uống luôn 1 viên ,... Mebendazole rất tốt và an toàn, nếu bệnh nặng thì uống liên tiếp 2-3 ngày .

tuvanthuy123

thuốc đó có mua tại quầy thuốc tây bình thường k bạn
nếu là Fugacar thì mua ở quầy thuốc tây cũng được nhưng còn những thuốc khác như Exotral , Thenium Closylate , Dichlovos , Praziquantel , Espisprantel , Oxime , Ivermectin , Pamoate , Mebendazole , ....... thì ở nhiều cửa hàng thú y bạn nhé !

tuvanthuy123

Em đọc thấy nhiều ý kiến về các loại thuốc tẩy giun quá, em chóng hết cả mặt mà cũng chưa biết nên mua loại thuốc nào cho an toàn thôi em nêu cụ thể trường hợp của cún nhà em các anh chị chỉ giúp cho em tên thuốc cụ thể fù hợp nhé!

Cún của em được khoảng 4 tuần tuổi rồi, chưa tẩy giun lần nào mà từ ngày em đem nó về (cách đây 4-5 ngày) thì nó nghịch kinh khủng cứ lăn lê bò toài ngoài sân, cắn cái này liếm cái kia ko quản nổi! Em nghĩ là bây giờ bụng của nó cũng có giun rồi (ói mửa ốm yêu thì hiện giờ em chưa thấy, fân của nó thì ko may em chưa kịp để ý), nhưng nó là cún non nên nhờ anh chị chỉ dùm em thuốc dạng uống hoặc trộn ăn (nó nghịch lắm chắc ko chích nổi) nào an toàn và hiệu quả, em xin cảm ơn rất nhiều!

Đây là hình cún con của em, em ko biết giống gì vì là lần đâu em nuối cún đó các anh chị ạ! Rất thiếu kinh nghiệm!

mua Pyrantel Pamoate là an toàn nhất , có thể dùng cho chó đang bú , nếu bạn sợ lỡ dùng quá liều thì chó chết thì bạn có thể dùng biện pháp dân gian nấu những món ăn có thể xổ giun cho chó mèo .

tuvanthuy123

ok,mình sẽ mua Fugacar về tẩy giun cho bé,nếu muốn tẩy cả sán thì mình nên mua loại gì hả bạn :)
Fugacar cho người không đủ mạnh diệt giun cho chó đâu bạn , nếu bạn dùng hết 1 viên , chó sẽ chết, tốt nhất nên dùng Mebendazola thì dùng rất an toàn còn Pamoate sẽ diệt sạch giun sán . :)

tuvanthuy123

Em chào bác sĩ !
Đọc bài viết của bác hay quá ,đúng ngay mong ước của em là sẽ tìm được một loại đặc trị sán Chảng là em đang nuôi một con dsg cái ,nó dính sán nặng quá . Em đã tìm hết cách mà lkhông sao giải quyết được bọn này, nó làm cho em khổ sở làm cho dsg nhà em mệt mỏi không thể lớn được lên nữa.Nay đọc được bài này em vui lắm nhưng cho em hỏi em ở ngoài Bắc thì có hình thức nào có thể mua được thuốc ở trong đấy không hả bác .Liệu chuyển qua đường bưu điện họ có giúp không? BÁc júp em được không .Em đợi câu trả lời của bác
mình có xíu kinh nghiệm nhưng biết một chút về sán và giun , cho trả lời nhé , nếu chuyển thuốc bằng đường bưu điện phải nhờ người thân , đặt hàng thì giao tận nơi hoặc hẹn tới quán cafe , nơi nào có đông đúc người để tránh bị lừa đảo . bạn nên dùng những cách tại nhà như nấu những món ăn , dùng những thực vật như hạt bí ngô , phải đảm bảo bên trong hạt còn màu xanh , tẩy sán thì nghiền nát ra , rồi ngâm vào nước , có hể cho đường vào để thêm vị ngọt , có thể dùng tỏi và đu đủ bạn nhé ! tỏi thì phơi khô rồi giã nhuyễn , ngâm vào nước uống để tẩy giun sán , còn đu đủ bạn bào nhuyễn thành sợi rồi nấu canh , súp , xào rồi cho cún ăn nhé ! Những cách sau đều tẩy giun sán cho người và chó mèo đều được ! !!! còn nhiều thực phẩm có thể tẩy giun và sán lắm ! nếu bạn không biết thì cứ hỏi !:cool:

Chỉnh sửa cuối:

tuvanthuy123

mình có xíu kinh nghiệm nhưng biết một chút về sán và giun , cho trả lời nhé , nếu chuyển thuốc bằng đường bưu điện phải nhờ người thân , đặt hàng thì giao tận nơi hoặc hẹn tới quán cafe , nơi nào có đông đúc người để tránh bị lừa đảo . Nếu gần nhà bạn không có cửa hàng thú y nào bạn nên dùng những cách tại nhà như nấu những món ăn , dùng những thực vật như hạt bí ngô , phải đảm bảo bên trong hạt còn màu xanh , tẩy sán thì nghiền nát ra , rồi ngâm vào nước , có hể cho đường vào để thêm vị ngọt , bạn vừa dùng để tẩy giun cho người lẫn động vật đều được bạn nhé !!! còn nhiều thực phẩm có thể tẩy giun và sán như tỏi , đu đủ , vẫn còn rất nhiều thực phẩm trị giun sán , tỏi thì phơi khô rồi giã nhuyễn , sau đó ngâm vào nước ấm uống để tẩy giun và sán nhé , đu đủ bào nhuyễn thành sợi rồi nấu canh , súp , xào rồi cho cún ăn nhé , những cách sau đều tẩy giun sán cho người và chó mèo nửa nhé ! nếu bạn không biết thì cứ hỏi !:cool: