• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bệnh Ghẻ Của Chó.

xuanhuynh07

Member
có thể cún của bạn bị viêm da đó. bạn có thể tham khảo:

Khi chó viêm da, điều đầu tiên cần làm là xem xét lại xem do nguyên nhân nào: do ngoại ký sinh (ve, ghẻ, bọ chét, mò demodex, gầu,…) hay do dị ứng (bụi, lông, thuốc, xà phòng, shampoo, …) nhiễm trùng vết thương, nhiễm trùng kế phát bệnh khác (Carré sẽ gây những nốt xuất huyết nhỏ, sau đó viêm da có mủ, thương vết mủ nhiều ở vùng bụng, bẹn),… có khi do di truyền. Chó của bạn da có vết mủ là viêm da có nhiễm trùng nên chó có sốt. Nhóm vi trùng sinh mủ thông thường là Staphylococcus, Streptococcus, … Tuy nhiên nguyên nhân chính do gì thì chưa rõ vì các triệu chứng nêu ra chưa đầy đủ. Việc phòng trừ cần áp dụng biện pháp tổng hợp:

(kick vào ảnh để xem với kích thước lớn)
A. Loại nguyên nhân gây bệnh:
- Nếu chó bị thương thì điều trị vết thương
- Nếu chó bị nhiễm trùng kế phát bệnh khác: điều trị bệnh tiên phát kết hợp làm vệ sinh loại mủ khỏi vết thương, dùng kháng sinh để trị viêm nhiễm mủ.
- Loại ký sinh trùng ra khỏi chó:
+ Ký sinh trùng có loại nhìn được bằng mắt thường: vạch lông xem có ve, bọ chét, gầu không; các loại nầy khi ký sinh trên lông gây ngứa: Khi cắn gây đau, hút chất dinh dưỡng, tiết độc tố làm chó bi dị ứng, ngứa ngáy, khó chịu. Nếu có thì dùng các thuốc trừ ve, bọ chét thì sử dụng các sản phẩm Vime - Frondog, hoặc Spray Dog.
+ Trường hợp không thấy các loại trên nhưng da chó vẫn sần sùi, đỏ hồng thì cần cạo da phết kính , dùng kính hiển vi để kiểm tra. Qua đó có thể tìm được nguyên nhân gây bệnh như con mò Demodex, con ghẻ Sarcoptic (2 con gây bệnh phổ biến nhất). Chúng thường nằm sâu trong da chó, cắn phá, hút chất dinh dưỡng làm chó ngứa ngáy khó chịu, tiết độc tố gây dị ứng cho chó. Trường hợp nầy sử dụng thuốc tiêm là Vimectin 0,1 % for dog tiêm cho chó theo qui trình sau: . Liều tiêm 1ml/ 5 kg thể trọng chó . Tiêm mỗi ngày 1 lần 1 liều, liên tục 3 ngày, sau đó cho ngừng 5 ngày. . Tiếp tục lịch tiêm mới : tiêm liên tục 3 ngày, ngày 1 lần, 1 liều, nghỉ 5 ngày,… Tiếp tục cho đến khi chó hết viêm da (đôi khi mất 1-2 tháng, nếu chó bị viêm da do mò.
B. Điều trị viêm nhiễm mủ:
- Kháng sinh: Lincoseptryl 1ml/ 5 kg thể trọng hoặc Colamp 1ml/ 5 kg thể trọng hoặc Genta-Colenro 1ml/5 kg thể trọng
- Kháng viêm: Ketovet 1ml/ 15 kg thể trọng
- Thuốc hỗ trợ: ADE.B complex 1ml/ 10 kg thể trọng hoặc Vitamin AD3E: 0,5 - 1 ml/ chó (tuỳ chó lớn nhỏ - chỉ tiêm 1 liều)
C. Vệ sinh da:
- Tắm chó với loại shampoo phù hợp (sử dụng Vime Shampo), không dùng xà phòng bột, xà bông cục, nước rửa chén cho chó vì da chó rất nhạy cảm.
- Chải lông chó thường xuyên, áp dụng chung, đặc biệt khi chó bị dị ứng với xà bông, shampoo, thì ngừng sử dụng loại đó một thời gian và chỉ chải lông thôi - Nếu trên da có mủ (vàng hoặc xanh): nhẹ nhàng dùng kéo cắt lông vùng có mủ, dùng bông thấm thuốc sát trùng (Iod, Cồn 700, Oxy già) lau sạch mủ, loại mủ, tránh tái nhiễm. Chú ý khi lau làm chậm, từng đám nhỏ, không chế thuốc sát trùng lên cả chó có thể làm mủ lan ra rộng hơn, hoặc chó bị nóng hoặc làm chó ngộ độc thuốc sát trùng.

hohu0909

Active Member
bác doctor bayer cho em hỏi ,con bulldog nhà em bị nhiễm demodex ,nhưng nó đang mang thai . vậy dùng típ advocate có hại cho chó con trong bụng không,cần thông tin gấp cám ơn ,em ở hcm, 08.22110399,quankhu9@yahoo.com

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Ivermectin tiêm cho chó

Ivermectin tiêm cho chó ?

Cấu trúc hoá học của Ivermectin (22,23-dihydroavermectin B1a + 22,23-dihydroavermectin B1b)

Dưới đây là trích dẫn phần nói về Ivermectin trang 133- 134 cuốn sách "Công thức pha chế, cách dùng thuốc cho thú nhỏ"- XUẤT BẢN LẦN THỨ BA ( SMALL ANIMAL FORMULARY 3RD EDITION ) của Hiệp Hội Thú Y cho Thú nhỏ Anh - B.S.A.V.A ( British Small Animal Associaion ) :

Nguyên bản Tiếng Anh:

Ivermectin ( Ivomec, Oramec, Panomec, Rycomec)

Indication : Ivermectin is a parasiticide used in the management of ectoparasitic and endoparasitic in cats, reptiles, and small mammals.

Adverse effects and contraindications: Do not use in dogs as they are susceptiple to its toxic and death may occur.

Tạm dịch như sau:

Ivermectin ( Các tên thương mại khác: Ivomec, Oramec, Panomec, Rycomec)

Chỉ định : Là thuốc trị ký sinh trùng được dùng để kiểm soát nội, ngoại ký sinh trùng ở mèo, loài bò sát và một số thú nhỏ.

Tai biến và chống chỉ định : Không được sử dụng tiêm cho chó vì chó rất mẫn cảm với độc tố của thuốc, có thể gây tử vong cho chó.

Ở trang wikipedia.org http://en.wikipedia.org/wiki/ cũng khuyến cáo đối với một số giống chó đặc biệt giống collie ( Sheltie, Border Collie, Australian Shepherd, English Shepherd, Bearded Collie, Silken Windhound ) tiêm Ivermectin có thể gây trúng độc hệ thần kinh trung ương với liều 150 - 200 µg/kg thể trọng.

Vậy việc tiêm Ivermectin cho chó đã được khuyến cáo là nguy hiểm. Mong mọi người lưu ý và thận trọng khi sử dụng loại thuốc này.

Hiện nay trên thị trường thuốc Thú y Việt nam, Ivermectin được kết hợp với Pyrantel phòng chống bệnh giun tim dưới dạng viên nhai " Heartgard-plus"( nuốt qua đường tiêu hoá ) do hãng thuốc Merial ( CH Pháp ) sản xuất, dùng an toàn và hiệu quả cho chó.

Ivermectin được kết hợp với Pyrantel phòng chống bệnh giun tim dưới dạng viên nhai " Heartgard-plus"

bull_euro

cho em hỏi về bệnh demodex ở bull với :((

:(( tình hình là bé euro nhà em bổng dưng nổi 1 mụn đỏ như nốt mũi chíc ở trên đỉnh đầu . do nhà có em bé nên em để bé trong chuồng thường xuyên . Có bác nào rành về bệnh này làm ơn cố vấn giúp em là thời gian bệnh đó phát triển nặng là bao lâu vậy . và be euro nhà em có phải bệnh đó ko :(( thấy 1 topic của ss kia bệnh đó em sợ wa phải lên tạo topic hỏi các bac liền đây mong các bác giúp cho

hohu0909

Active Member
khoảng 1 tháng nửa, bây giờ bạn mua chai contidion của người thoa lên nốt đó đi nó sẽ khỏi, và thường xuyên thả nó ra và vệ sinh chuồng sạch sẽ hơn vì nhốt hoài dễ bị ghẻ lắm

luckycapi224

mình muốn hỏi con chó nhà mình có hiện tượng bị ghẻ, đầu nó và vùng quanh mí mắt bị rụng lông, quanh mắt bị sưng húp, bị nổi mụn như hạt đậu, bây giờ bị lan cả xuống cổ và quanh mép nữa cũng bị sưng lên, trông tội nghiệp lắm. nó cứ gãi phành phạnh suốt làm mình rất thương. có ai biết chó nhà mình bị ghẻ gì k? và chữa như thế nào?
mình ở tận trên Lào Cai nên không có phòng khám chữa cho chó mèo.

son12368

Member
Em có cách này trị ghẻ và nấm đã thành công sau 1 năm vật lộn với chú cún nhà em!Tiêm ivermectin theo chỉ định (mạnh tay chút với chó bị nặng vào lâu rồi),tắm chó thật sạch bằng nước lã,diêm sinh (mua ở các hiệu thuốc bắc) trà sát khắp cơ thể em nó rồi xịt nước nó vô người bằng bình phun sương xoa đều chân lông kẽ da chó! 2 ngày sau tắm lại bằng nươc lã! Làm như thế 2 3 lần liên tục!CHo cún tắm nắng ở nơi khô ráo yên tâm sẽ khỏi!

bài này học của những tiễn bối lão làng trên phố cổ!Nay cho nhà mình đã ngon lành rồi!

smalbacba

Member
Hiểu biết của em chỉ thế này ,mong các bác giúp thêm cho.
Bệnh ghẻ ở da vật nuôi sinh ra do 2 tác nhân:
1 . Do tác nhân bên ngoài như ve,rận,nhiễm trùng do bị trầy xước ,điều kiện vệ sinh chưa tốt.
ở dạng này thường nhẹ ,đa số có thể tự chữa bằng các loại thuốc trên thị trường.
2 . Do tác nhân bên trong như rối loạn chuyển hóa,do gan vv....dạng này tuyệt đối không nên tự chữa, mau chóng đến Bác sĩ chuyên khoa.
điều này các Bác có nhất trí với mình không.? Nhưng điều quan trọng là làm sao phân biệt (bằng mắt thường) bệnh do tác nhân nào để chọn phương pháp điều trị ?.Mong Bác chuyên gia chỉ giúp em cách phân biệt bệnh do 2 tác nhân này với .....

Nguyên nhân thj có rất là nhiều!!! nếu mún chẩn đoán chính xác thì sem duoi KHV và xác đinh chính xác nguyên nha, có phác đồ điều trị và điều trị kiên trì!!!

Loo

Member
Trời ơi! Chó bị ghẻ Demodex mà cho nó một mũi nhân đạo thì oan cho nó quá! Lỗi là do chủ nó bỏ bê đến mức bệnh nặng quá nên khó chữa! Ghẻ xà mâu gây ngứa ngáy ,con chó gãy riết rồi bị nhiễm trùng, máu mũ từa lưa trông kinh dị lắm! Trước đây, lúc 2 tuổi, chó fox nhà mình cũng bị ghẻ Demodex. Lông nó bị rụng lốm đốm chỗ có chỗ không, và da nó có mùi hôi đặc trưng và nó cứ gãy ngày gãy đêm rất tội nghiệp! Đặc biệt là không thấy lây cho các em chó khác. Mình đem nó ra BSTY chích mỗi tuần một lần Ivermectin + thuốc bổ, chích 4 lần thì nó khỏi bệnh. Bây giờ nó được 5 tuổi, từ đó đến nay, nó không bị bệnh ghẻ này nữa. Mình nghỉ, con chó khỏe mạnh sẽ có sức đề kháng với bệnh tật. Nếu đã mắc bệnh một lần, trong cơ thể nó có kháng thể đủ mạnh để không bị tái nhiễm nữa!

jolie8285

CHo em hỏi chó nhà em cũng vừa phát hiện bị Ghẻ DEMODEX, em đưa đến bác sĩ thú ý nhỏ thuốc Advocate, bác sĩ nói nhỏ mỗi tuần 1 lần và đi 8 tuần. Em đọc trên diễn đàn cũng thấy lo lắng là nghe nói không thể chữa khỏi cho chó nên em hỏi lại mấy anh chi em giúp em nhé. Ngoài ra trong quá trình điều trị cho chó, em tiếp xúc và chăm sóc cho nó như vậy có bị lây nhiễm không ạ. Nếu có thì có cách nào phòng ngừa không ạ.
Em cảm ơn mọi người nhiều

pegax2

giúp mình với. Con chó nhà mình ko biết bị gì. Lúc đầu thì bị nổi mụn mủ khắp 2 chân sau rồi 2 chân trước, nước mắt chứ chảy ra ghèn làm vùng da quanh mắt bị tổn thương. Mình sờ vào da của nó thì cứ lộm cộm. cạy ra thì chảy máu. Lông bé cứ khô rang trông rất xơ xác. Cũng đc hơn 1 tháng rồi. Mình có tiêm cho nó 1 mũi thuốc ghẻ mà ko đỡ. giờ thì xung quanh miệng nó gãi ra bị lở loét rất tội. Bạn nào biết nó bị gì và cách trị chỉ mình với. Mình còn 1 con triệu chứng bắt đầu giống cô nàng kia rồi. huhu

phuhv

Member
Chào Doctor Bayer,

Trưa nay có mua 1 týp Advocate ( dùng cho chó 4 - 10 Kg) về dùng co con PQ ở nhà. Sau khi đặt thuốc lên phần vai của con chó (làm theo hướng dẫn sử dụng) thì nó tỏ vẻ đau đớn và không đứng dậy nổi. Sau 20 phút thì đi lại được nhưng mắt và miệng nó hị sưng, nhìn thê thảm quá đi mất!
Anh chị em có trường hợp nào bị giống như em không?

Rất mong nhận được sự hồi âm của anh DOctor Bayer về vấn đề này.
Xin cảm ơn!

huyen_den

xu nhà mình bị ngứa trên phần lưng. triệu chứng là : da đỏ ,sần sùi, có vảy như là gàu, lông rụng, ngứa, xu nhà mình thường ngã ngữa lên để chà lưng chắc là nó ngứa lắm, không biết phải tắm cho nó loại thuốc nào, hoặc là xịt lên đó loại thuốc nào để chấm dứt tình trạng đó. bạn nào giúp mình với

Golden_Job

Member
xu nhà mình bị ngứa trên phần lưng. triệu chứng là : da đỏ ,sần sùi, có vảy như là gàu, lông rụng, ngứa, xu nhà mình thường ngã ngữa lên để chà lưng chắc là nó ngứa lắm, không biết phải tắm cho nó loại thuốc nào, hoặc là xịt lên đó loại thuốc nào để chấm dứt tình trạng đó. bạn nào giúp mình với
mình cũng có e cocker dang chua dc 50 ngay roi , cung bi giong cho ban nay , k biet la bi lam sao nua , nhung ma thay no kho chiu lam , vi no dang chua nen muon de no de xong rui moi chua chay cho no do anh huong den dan con no , nhung ma cang ngay vung da do cang lan rong . Em rat lo , mong bac si chi dan giup em voi .

bacsythuy

phần lớn chó rất hay bị ghẻ. biện pháp tốt nhất là 3 tháng tiêm phòng 1 lần bạn à. còn khi đã mắc rồi thi tốt nhất là tiêm Ivermectin kết hợp với bôi xanhmetilen
BacsyMinh. 0974351625

bacsythuy

xu nhà bạn bị lao da rôi. bạn phải tắm và cạo sạch phần xù xi đó đi, rồi bôi thuốc mỡ vao chỗ đó. kết hợp với tiêm thuôc. tốt nhất là tới bsty

thuyle

Member
Bác sĩ ơi,giúp em với cún nhà em là GSD cái.Nhưng dạo này nó bị rụng lưa thưa lông ở trước ngực.Vùng da bị rụng lông vẫn bt và đặc biệt là không thấy cún gãi.

Lan Chi

Bepanthen Tuyp Mỡ

ANh Minh cho em hỏi là thuốc này là thuốc thu y hay thuốc cho người ? Kiểu này hôm nào anh gửi chó về cho anh Hoan chắc em phải nhờ mua 1 lọ mất hi hi
Bepanthen Mỡ mà Anh Minh để hình ảnh là sản phẩm của Hãng Dược Bayer.
Bạn có thể ra các Nhà Thuốc Tây để mua.