• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

bệnh cvv

Boo09

Member
cho mình hỏi bệnh "cvv" là gì?có nguy hiểm cho cún không?và cách điều trị như thế nào?

chienvet

Chuyên gia thú y
Bệnh Coronavirus ở chó ( Canine Corona Virus- CCV)

Không biết bạn có hỏi nhầm không, nhưng với mình thì mình chưa nghe thấy bệnh có tên thế này cả.
Mình nghĩ bạn đã hỏi nhầm bệnh mà bệnh đó với chó là tên thế này: Canine Corona Virus ( CCV)

Bệnh Coronavirus ở chó ( Canine Corona Virus- CCV).
1. Mô tả chung
Virus Corona là virus gây bệnh ở đường ruột của chó sơ sinh và chó trưởng thành với triệu chứng chính là tiêu chảy dữ dội.
Virus này thuộc họ Coronaviridae, có cấu trúc di truyền là ARN, và gây bệnh chủ yếu ở người và vật nuôi. Có 3 nhóm Coronavirus và Corona virus ở chó thuộc nhóm 1.
Người không mắc virus corona gây bệnh cho chó. Mà người mắc bệnh này là do Corona virus gây bệnh SARS.
Virus này lây lan rất nhanh qua phân và điều kiện thiếu vệ sinh và nó là nguyên nhân gây viêm ruột.
2.Thời kì ủ bệnh
Là từ 1 đến 5 ngày.
3. Triệu chứng
Chó mắc bệnh corona virus có triệu chứng là: Yếu, giảm ăn, bỏ ăn, và tiêu chảy dữ dội, phân có mùi khó chịu. Nếu bạn thấy chó của bạn có bất kì biểu hiện triệu chứng của bệnh, thì hãy gọi bác sĩ để kiểm tra.
4. Điều trị
Với bệnh Corona virus, thì không có thuốc đặc trị.
Có thể dùng kháng sinh để tiêu diệt các vi khuẩn bội nhiễm, thứ phát để hạn chế việc chúng làm cho bệnh nặng thêm.
5. Phòng bệnh
Vaccine phòng bệnh Coronavirus là một phần trong chương trình phòng bệnh cho chó. Và tất cả những người nuôi chó hãy chắc chắn rằng chó của mình đã được tiêm vaccine.
Vaccine
Tuy nhiên đối với nước ta thì chưa thấy báo cáo nào chứng mih rằng nước ta đã có bệnh này ở chó vì thế nó cũng chưa được quan tâm nhiều.