• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bảng đối chiếu tuổi mèo và tuổi người

Phu Dung

Moderator
Nhân có bài "Mèo cũng lẩm cẩm khi về già" của BS GreenVet, mình xin giới thiệu một bảng đối chiếu tuổi mèo với tuổi người để các bạn dễ hình dung xem bé cưng ở nhà đang ở độ tuổi nào nhé!

Bảng này mình lấy từ sách 101 cách nuôi mèo của SaigonBook. Hình như là họ dịch từ 1 quyển sách của TQ vì mình thấy nguyên bản bằng tiến Hoa có bán ở nhà sách Xuân Thu.

BẢNG ĐỐI CHIẾU TUỔI MÈO SO VỚI TUỔI NGƯỜI

Mèo 1 tháng = Người 1 tuổi
Mèo 2 tháng = Người 3 tuổi
Mèo 3 tháng = Người 5 tuổi
Mèo 6 tháng = Người 9 tuổi
Mèo 8 tháng = Người 13 tuổi
Mèo 12 tháng = Người 18 tuổi
Mèo 18 tháng = Người 20 tuổi
Mèo 24 tháng = Người 23 tuổi
Mèo 36 tháng = Người 28 tuổi
Mèo 4 năm = Người 32 tuổi
Mèo 5 năm = Người 36 tuổi
Mèo 6 năm = Người 42 tuổi
Mèo 7 năm = Người 44 tuổi
Mèo 8 năm = Người 48 tuổi
Mèo 9 năm = Người 52 tuổi
Mèo 10 năm = Người 56 tuổi
Mèo 11 năm = Người 60 tuổi
Mèo 12 năm = Người 64 tuổi
Mèo 13 năm = Người 68 tuổi
Mèo 14 năm = Người 72 tuổi
Mèo 15 năm = Người 76 tuổi
Mèo 16 năm = Người 80 tuổi
Mèo 17 năm = Người 84 tuổi
Mèo 18 năm = Người 88 tuổi
Mèo 19 năm = Người 92 tuổi
Mèo 20 năm = Người 96 tuổi

Hi vọng bạn không thấy sốc khi "em nó", "cục cưng", "con quỉ con" ... của bạn sau khi qui đổi ra tuổi người nó còn già hơn bạn! =)). May mà nó không biết đọc sách hay lướt web :-bd Khi đó thì ... khó nói lắm! Híhí

Nói chung mèo khoảng 7 tuổi trở đi là bắt đầu già. Triệu chứng lão hoá thường là: chân yếu, cử động chậm chạp, rụng răng, mắt kém, sợ lạnh, kém ăn, rụng lông ... (nói chung là cũng giống như người vậy).

Chúng ta nuôi mèo từ khi nó còn là một tí nhau kháu khỉnh đáng yêu, đến khi nó chân chậm mắt mờ ta phải quan tâm nó nhiều hơn: giữ ấm, cho ăn thức ăn dễ tiêu, chăm sóc nhẹ nhàng, tránh tiếng động to hoặc bị mèo con quấy nhiễu nếu nó không thích và cho đi khám sức khoẻ định kỳ nếu có điều kiện. Chế độ hưu trí của các em nó chỉ biết trông vào chúng ta thôi đấy! Đừng có mới nới cũ nó sẽ tủi thân lắm đấy!

mai_meo

Member
Ui mèo nhà em được 6 năm, thế là nó 42 tuổi. Già hơn cả mình :D thế mà em toàn kêu là bé :p