• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bông - samoey - em gái của Tôm mới về nhà !

yeuketoan89

Active Member
tinh hinh bông thế nào r b. minh có con husky cũng mãi chưa khỏi đây. nhưng chưa thấy nghi ngờ về 2 bệnh kia. hx . bay gio cho bé ăn uống thế nào là tốt b nhi ?
:(
tình hình thế nào rồi cậu, cún đã đỡ chưa, có còn bị tiêu chảy ko :(

kid1989

Active Member
hjx. Bông nhà mình cũng phải chuyển sang bệnh viện đó vì có biểu hiện giống care. bây giờ chỉ còn cách là cố gắng hết sức + hi vọng các em nó sẽ qua khỏi thôi.hjx ko biết là bị bệnh gì nữa nếu care thì ko cần phải nói nhưng nếu chỉ là viêm phổi với hen phế quản thì mình tưởng chữa cũng dễ dàng chứ nhỉ :(
:-< Khổ thân cháu nó. Thôi thì còn nước còn tát còn hi vọng, coi như đến đâu thì đến thôi chứ cậu cũng làm hết sức rồi. Đợt này chó ốm nhiều vì giao mùa thời tiết thất thường, chó con đề kháng kém lại hay nằm đất, nằm ướt sẽ rất dễ mắc các bệnh về hô hấp, hơn nữa thì thời tiết lúc này là lúc các dịch bệnh dễ phát triển thế nên mới nhiều con ốm :-< Với cả cậu hơi nhầm. Phế quản và viêm phổi không điều trị thì cực kì nghiêm trọng đấy. Phần lớn chó con chết là do viêm phổi chứ không phải paravo nhớ :-< cứu trữa những con chó bé bị viêm khổi là rất khó còn hen phế quản cũng thế nếu nó không thể khỏi dứt điểm hẳn thì cũng nguy hiểm có thể bình thường khỏe nhưng bỗng một phút nào đấy lên cơn hen mà không cấp cứu kịp hoặc không biết cách cấp cứu thì sẽ dẫn đến đột tử đấy :-< Chó con cứ mắc bệnh là nguy hiểm rồi không cần biết là bệnh gì vì sức đề kháng của nó rất kém ko như chó trưởng thành :(

yeuketoan89

Active Member
:-< Khổ thân cháu nó. Thôi thì còn nước còn tát còn hi vọng, coi như đến đâu thì đến thôi chứ cậu cũng làm hết sức rồi. Đợt này chó ốm nhiều vì giao mùa thời tiết thất thường, chó con đề kháng kém lại hay nằm đất, nằm ướt sẽ rất dễ mắc các bệnh về hô hấp, hơn nữa thì thời tiết lúc này là lúc các dịch bệnh dễ phát triển thế nên mới nhiều con ốm :-< Với cả cậu hơi nhầm. Phế quản và viêm phổi không điều trị thì cực kì nghiêm trọng đấy. Phần lớn chó con chết là do viêm phổi chứ không phải paravo nhớ :-< cứu trữa những con chó bé bị viêm khổi là rất khó còn hen phế quản cũng thế nếu nó không thể khỏi dứt điểm hẳn thì cũng nguy hiểm có thể bình thường khỏe nhưng bỗng một phút nào đấy lên cơn hen mà không cấp cứu kịp hoặc không biết cách cấp cứu thì sẽ dẫn đến đột tử đấy :-< Chó con cứ mắc bệnh là nguy hiểm rồi không cần biết là bệnh gì vì sức đề kháng của nó rất kém ko như chó trưởng thành :(
hjx. thế à, m cứ tưởng là care với pavo mới là những bệnh nguy hiểm đến tính mạng cơ :(( :((

tình hình thế nào rồi cậu, cún đã đỡ chưa, có còn bị tiêu chảy ko :(
bé nhà mình cho nhập viện r bạn ah. có 3 tiếng ỉa chảy 5 lần. ma toan nước. mấy ngày tr thi nát thôi. ma ngày có 2 lần. ma bsi o gaia bảo chưa có biểu hiện của 2 bệnh nguy hiểm. minh k biết ra sao nữa. :(( sợ wa b ah

XoanQuay

Member
Tình hình Bông có tiến triển gì ko em? hôm qua T gặp N thống nhất time rồi đấy, chiều thứ 2 caramen nhà T, nhớ để bụng mà ăn nhé! :))

yeuketoan89

Active Member
mấy hôm nay e bận quá chưa lên thăm đc. chiều nay định trốn công ty lên thăm nó đây mà chưa biết có trốn đc k.hjx chiều t2 mấy giờ hả a. a có ol ko, e hỏi a tí

vananh081

Member
em samoey iu quá di mất, bạn nuôi 2 em co ah, co thấy vất vả không, minh moi nuôi 1 em hus ma ko xuể việc,hix...chuc 2 em an no chóng lớn

yeuketoan89

Active Member
uh, nhà mà có đk thi t nuôi 3 em ý chứ. tiếc là nhà nghèo quá ko đủ đk nuôi :((

kid1989

Active Member
hjx. thế à, m cứ tưởng là care với pavo mới là những bệnh nguy hiểm đến tính mạng cơ :(( :((
Tại chó nhỏ sức đề kháng và chịu đựng đều yếu :-< Trước ở Lenin có con Bự alas đẹp màu nâu cam to 30kg bị suy hô hấp đột quỵ vào ban đêm chết đấy :( Nhiều bệnh hiểm nghèo mà không có dấu hiệu báo trước lắm như con Sún theo suy đoán là não, con bự là hen đấy là 2 con điển hình nhất mình biết trước lúc " đi " bọn nó vẫn ăn uống bình thường vẫn chơi vẫn nghịch xong uỵch cái tự nhiên chết luôn @_@

yeuketoan89

Active Member
Tại chó nhỏ sức đề kháng và chịu đựng đều yếu :-< Trước ở Lenin có con Bự alas đẹp màu nâu cam to 30kg bị suy hô hấp đột quỵ vào ban đêm chết đấy :( Nhiều bệnh hiểm nghèo mà không có dấu hiệu báo trước lắm như con Sún theo suy đoán là não, con bự là hen đấy là 2 con điển hình nhất mình biết trước lúc " đi " bọn nó vẫn ăn uống bình thường vẫn chơi vẫn nghịch xong uỵch cái tự nhiên chết luôn @_@
30kg rồi còn die sao :(( Bông nhà mình có hơn 3kg thôi :((

kid1989

Active Member
Nói chung giờ chỉ còn hi vọng thôi. Nếu con chó có ý chí muốn sống thì còn cố được hjx ko thì cũng chịu :(

T-Risk

Member
hix bệnh hiểm nghèo ko báo trc :-SS có cách nào phát hiện ra chó đang ủ mấy bệnh hiểm nghèo đó ko bác :( . bac yeuketoan up tình hình bông cho ae bít nhé :( thương e quá :9

Bộp Alaskan

Nếu bị hen hay suy hô hấp thì lúc nào cũng có dấu hiệu chứ. Mình nuôi cả alaska lẫn samoyed đẻ mấy lứa rồi chưa từng thấy con nào tự dưng lăn đùng ra chết như thế. Kiểu gì cũng dính 1 vài triệu chứng như cúm, ỉa chảy, ho khạc, đi ngoài ra máu. Mấy con ~30kg tự dưng lăn ra chết mà ko có triệu chứng nào nghi là dính phải bả ngửi lắm.

@yeuketoan89:

Giờ cách tốt nhất là bạn chữa theo bác sĩ thôi. Bị đi ngoài ra máu thì tuyệt đối ko cho ăn bất kỳ cái gì. nhất là sữa. Có thể bơm đường gluco. Trước đàn samoyed nhà mình có 1 em cũng bị dính. Nhịn ăn 1 tuần liền cứ bơm đường + truyền dịch hàng ngày. May mắn là cứu sống được. Giờ đang to béo nhất luôn

kid1989

Active Member
Nếu bị hen hay suy hô hấp thì lúc nào cũng có dấu hiệu chứ. Mình nuôi cả alaska lẫn samoyed đẻ mấy lứa rồi chưa từng thấy con nào tự dưng lăn đùng ra chết như thế. Kiểu gì cũng dính 1 vài triệu chứng như cúm, ỉa chảy, ho khạc, đi ngoài ra máu. Mấy con ~30kg tự dưng lăn ra chết mà ko có triệu chứng nào nghi là dính phải bả ngửi lắm.

@yeuketoan89:

Giờ cách tốt nhất là bạn chữa theo bác sĩ thôi. Bị đi ngoài ra máu thì tuyệt đối ko cho ăn bất kỳ cái gì. nhất là sữa. Có thể bơm đường gluco. Trước đàn samoyed nhà mình có 1 em cũng bị dính. Nhịn ăn 1 tuần liền cứ bơm đường + truyền dịch hàng ngày. May mắn là cứu sống được. Giờ đang to béo nhất luôn
Con suy hô hấp thì còn có trước chữa gần khỏi rồi hôm đấy không ho he gì nhưng đùng cái nó lên cơn hen rồi đi luôn. Còn con bị não thì chả có tí gì gọi là triệu trứng chiều vẫn ăn cơm bt rồi tối tự nhiên phát cuồng lên co giật rồi chết :| Thế mới hãi con đấy là con alas tên Sún nhà maichau ý =,=

Vấn đề quan trọng nhất là sk có đảm bảo hay ko thôi mà. còn xuất xứ ko quan trọng đâu bạn ạ. TQ hay VN đều đc miễn là nó khỏe mạnh ( ý kiến cá nhân mình thì như thế :D )
trả lời câu hỏi của bạn, cún alaska TQ nhưng đảm bảo sk thì quá được :D
mình cũng nhất trí với bạn. mình hiện cũng đang nuôi 1 bé tên Mull, bé ngoan khỏe mạnh mà cực kỳ háu ăn, eo ôi háu ăn kinh khủng nhưng mình ko dám cho bé ăn nhiều sợ ảnh hưởng tới bụng dạ, mình có bé đc 15 ngày rồi. thích lắm cơ. nhìn bé Bông mà thèm. khả năng lại phải làm 1 bé samuel nữa về thui =))=))

Darkstar

Vietpet sponsor
Nhìn Samoyed thích thật!!! Ước gì mình có 1 con để nuôi :( Điều kiện không cho phép buồn quá :((