• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bồ câu - Chuồng trại, phụ kiện, thức ăn bồ câu ...

Thời bao cấp thì người ở tốt còn thời bây giờ thì không ở được-nóng lắm, hiên tại nhà mình chỉ để phơi quần áo thôi.Mái beton nên mưa bão chẳng là gì nhưng mùa hè nóng thì không chịu nổi-cơn nóng kéo dài cả tuần thì khối bêton hấp thụ nhiệt kinh khủng. dưới nó có điều hoà phải chạy cả mùa hè -mất điện thì cũng nhảy xuống đường chạy rông:)):)):))muốn thả mấy chú bồ câu cho vui nhưng sợ nóng quá nó không chịu nổi
Chào bạn bình an . Mình rất có thiện cảm 2 chữ bình an :D , chim bồ câu nó chịu nhiệt rất tốt đó bạn cơ thể của nó sẽ điều hoà theo nhiệt độ , bạn cứ nuôi đi không sao đâu , chỗ nuôi thoáng là ok , hiện tại căn cứ của mình cũng rất là nóng mà chúng nó vẫn sống và sinh sản tốt..:D

Thành HD

Member
Chào bạn bình an . Mình rất có thiện cảm 2 chữ bình an :D , chim bồ câu nó chịu nhiệt rất tốt đó bạn cơ thể của nó sẽ điều hoà theo nhiệt độ , bạn cứ nuôi đi không sao đâu , chỗ nuôi thoáng là ok , hiện tại căn cứ của mình cũng rất là nóng mà chúng nó vẫn sống và sinh sản tốt..:D
Theo em thì 1 phần nào thôi, trước em có nhốt 2 cặp trên nóc nhà mái tôn trưa rất nóng nên nó không vô chuồng mà kiếm chỗ có bóng mát mà nằm.Có gì sai xin mọi người bỏ qua :)

_Thân!

Chấn PG

Member
Anh ơi nhiệt độ mỗi nơi mỗi khác mà anh, TPHCM & HN khác hẳn về nhiệt độ đó anh àh. Chim chịu nhiệt tốt cỡ nào cũng kiếm chỗ mát nghỉ thôi :D chứ ai dại gì mà vô cái "lồng hấp" chứ :)).

@Nguyen binh an: bạn có thể sử dụng tole lạnh, cách nhiệt vì bạn không chụp hình lên anh em cũng khó có thể nghĩ được cách gì để giúp bạn hết :raised eyebrow:.

dat_dquoc

Member
Em muốn làm 1 căn cứ nhưng diện tích trống ở nhà e để làm thì rất ít, không biết làm thế nào cho họp lý, mong các anh em chỉ giùm e chiều "cao - rộng - dày" của mỗi ô trong căn cứ tối thiểu là bao nhiêu cho phù họp, để tránh lãng phí không gian mà chim có thể thoái mái sinh đẻ.
(xin mượn hình của bác Bigflowerhorn chú thích thêm)
http://www.postimage.org/image.php?v=Ts1JhGQA
Thank...

Chấn PG

Member
Rất ít là khoảng bao nhiêu m hả bạn? Bạn chỉ nói chung chung thì mình cũng nói chung chung nha:D, dài x rộng x cao thì chỗ nuôi của mỗi người có một diện tích khác nhau nên không thể nào giống nhau được, nhà bạn diện tích nhỏ thì làm sao để cái "ô" nó vừa đủ đứng là được, khi muốn cho đạp mái thì chịu khó thả ra ngoài để cho nó đạp:).

Cứ canh theo "ô" đó mà làm tiếp những ô kế bên rồi tính ra thử được bao nhiêu con là được.

Chúc bạn thành công.

Em muốn làm 1 căn cứ nhưng diện tích trống ở nhà e để làm thì rất ít, không biết làm thế nào cho họp lý, mong các anh em chỉ giùm e chiều "cao - rộng - dày" của mỗi ô trong căn cứ tối thiểu là bao nhiêu cho phù họp, để tránh lãng phí không gian mà chim có thể thoái mái sinh đẻ.
(xin mượn hình của bác Bigflowerhorn chú thích thêm)
http://www.postimage.org/image.php?v=Ts1JhGQA
Thank...

dat_dquoc

Member
Thank bác ChanPG pancong nhà của e chỉ để được chuồng dày= 1,2m, rộng= 0,9m, cao=2,9m, với diện tích như vậy thì làm chuổng chia ngăn như thế nào là họp lý, mong các bác chỉ giúp.

Anh ơi nhiệt độ mỗi nơi mỗi khác mà anh, TPHCM & HN khác hẳn về nhiệt độ đó anh àh. Chim chịu nhiệt tốt cỡ nào cũng kiếm chỗ mát nghỉ thôi :D chứ ai dại gì mà vô cái "lồng hấp" chứ :)).

@Nguyen binh an: bạn có thể sử dụng tole lạnh, cách nhiệt vì bạn không chụp hình lên anh em cũng khó có thể nghĩ được cách gì để giúp bạn hết :raised eyebrow:.
Cảm ơn mọi người đã quan tâm chia sẻ kinh nghiệm. Thực ra nhà mình là nhà chia lô, nhà mình ở giữa dãy. Trên tầng 5 có sân thượng mình xây tường gạch 3 phía cao 3m6, mặt còn lại là hướng tây dùng lưới sắt bịt (để lấy nắng phơi quần áo), trên mái làm khung Fe lợp tole. Mùa hè rất nóng nhưng do nhà diện tích rộng nên muốn chuyển phơi sang chỗ khác để nuôi chim. Chim chỉ có thể nhốt (thả nó sang hàng xóm ăn trộm muối thì chít) do vậy muốn hỏi mọi người xem chim có chịu được nóng như thế không? Tất nhiên vật nuôi nào mà chả tìm chỗ nào tốt thì ở, nhìn mọi người có nhà gỗ ở vườn mà xem-Nhà phố chỉ có cái vỉa hè xinh xinh còn đường trước và sau nhà thảm nhựa, mùa hè nóng đến sáng mai luôn. Phần mái có thể làm trần cách nhiệt (cũng đỡ nóng thôi) chứ chưa hẳn mát được. Mình cũng muốn chụp hình nhưng chỉ có điện thoại chụp không được vì đứng giữa nhà chụp thì chẳng hình dung là cái gì chỉ có camera thì may ra mọi người mới hình dung được, dù sao thì cũng làm 1 đôi nuôi thử-nếu chúng kêu nóng không sống được thì cho chúng ăn nắm gạo và lít nước sôi để ăn sáng:)) bất đắc dĩ:at wits end::at wits end::at wits end:

seal203

Member
Thank bác ChanPG pancong nhà của e chỉ để được chuồng dày= 1,2m, rộng= 0,9m, cao=2,9m, với diện tích như vậy thì làm chuổng chia ngăn như thế nào là họp lý, mong các bác chỉ giúp.
Nhà kiểu bạn mình có gặp rồi anh này nuôi bi và thả đều được. Bạn ra NTN mua 4 cái chuồng 8 tấc(chuồng này chỉ có thể nuôi thái hoặc bi, BC gà sợ chật). Xoay ngang theo bề rộng của ban công. các ngăn dưới bạn có thể nuôi chim nhốt ngăn trên cùng bạn làm thêm cái ban công cho nó và xoay cửa chuồng làm cửa tự động kiểu anh Bigflowerhorn thì bạn đã có chuồng thả với 4-5 chiếnbinh rồi đấy.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Chim cũng ăn muối các bạn à! Trong chất cát khoáng cũng có muối đó! Có người còn để sẵn hủ muối cho chúng thích ăn bao nhiêu thì ăn. Mình cũng hay pha một ít muối vào nước uống của chim.

seal203

Member
Chim cũng ăn muối các bạn à! Trong chất cát khoáng cũng có muối đó! Có người còn để sẵn hủ muối cho chúng thích ăn bao nhiêu thì ăn. Mình cũng hay pha một ít muối vào nước uống của chim.
Ngày xưa khi ngâm lúa để cho lên mộng em cũng thường ngâm với muối hột tránh lên men. Chim ăn lúa này vào phân chim rất tốt vón cục (đôi lúc còn sợ bón nữa hehe). Đây là 1 loại khoáng chất rất cần thiết cho cơ thể mà không thể thiếu được đâu.

nhocsport

Member
a big cho e hỏi nếu mình nuôi chim thái thì nên cho chúng ăn nhiều loại như a đã nói hay là mình cho chúng ăn cám an phú với 1 ít bắp và đậu xanh vậy chúng có đủ sức để bay xa nổi không a?

osscar

Member
a big cho e hỏi nếu mình nuôi chim thái thì nên cho chúng ăn nhiều loại như a đã nói hay là mình cho chúng ăn cám an phú với 1 ít bắp và đậu xanh vậy chúng có đủ sức để bay xa nổi không a?
Để em thay mặt anh Big trả lời dùm anh nhé, nếu chim thả thì mình đừng nên cho ăn cám, cho thức ăn đại loại như là lúa, gạo lức, đậu xanh, bắp, và thỉnh thoảng cho ăn thêm đậu phộng, nếu trời lạnh thường vào cuối năm có thể cho thêm lúa mì vô cho chim ăn anh à.

seal203

Member
Chim ăn thức ăn dạng ngũ cốc thì tích trữ được nhiều năng lượng hơn nên phù hợp bay xa. Ngược lại chim ăn cám sẽ bổ sung được nhiều khoáng chất cần thiết và dễ tiêu hoá, bài tiết nên chim sẽ mập và phù hợp với chim đẻ hơn.

kirimaruu

Chào mọi người. Mình cũng rất thích nuôi bồ câu nhưng chưa có kinh nghiệm cũng như chuồng trại gì cả. Bạn nào ở Hà Nội có thể chỉ chỗ cho mình mua chuồng và thức ăn được không? Mình ở Hà Nội, muốn nuôi thử 1, 2 cặp trước đã.

GoldenCanary

Chuồng tập thể của bigflowerhorn – picpoc xây dựng năm 2004 trên nóc là mái tole có la plafond bằng mousse. Làm bằng khung thép V lỗ, lưới thép và ván ép. Phủ bạt 1 phần 2 bên hông.

Chuồng tập thể của bigflowerhorn – picpoc xây dựng năm 2004

Cửa cái để vào thăm chim, dọn dẹp, cho ăn, cho uống.

Các ngăn cho chim đẻ.

Kệ cho chim tơ đứng.

Cửa trên cho chim xuất nhập.

Mở ra cho chim bay ra.

Cửa trên có 4 cửa nhỏ cho chim tự vào chuồng. (vào được nhưng không ra được để dễ quản lý)
Xin được tư vấn giúp tôi là với dạng chuồng chim sát nền nhà thế này thì việc vệ sinh nền chuồng với chất thải của chim sẽ được tiến hành như thế nào? (quét dọn hốt rác hay xịt nước cho trôi) và tuổi thọ của khung chuồng sẽ thế nào khi tiếp xúc trực tiếp với nền, nước và chất thải như thế này ?

Xin cảm ơn.

seal203

Member
Xin được tư vấn giúp tôi là với dạng chuồng chim sát nền nhà thế này thì việc vệ sinh nền chuồng với chất thải của chim sẽ được tiến hành như thế nào? (quét dọn hốt rác hay xịt nước cho trôi) và tuổi thọ của khung chuồng sẽ thế nào khi tiếp xúc trực tiếp với nền, nước và chất thải như thế này ?

Xin cảm ơn.
GC này là thiệt hay giả vậy dù sao cũng chào mừng bạn(hay chị) đến dđ bồ câu. Nếu kĩ thì không nên cho chuồng tiếp xúc trực tiếp với nền mà có thể mua những viên gạch hay cột sạn xi măng lót phía dưới rồi để chuồng lên trên - với cách này thì tuổi thọ là ko là vấn đề quan tâm chỉ cần mỗi ngày bỏ ống heo 1.000 VND thì chuồng hư đập heo làm chuồng mới luôn. Cây sắt dưới chân chuồng nhất thiết không nên xài sắt hộp mà phải xài sắt V hoặc I vì vấn đề tuổi thọ. Do sắt hộp rất mỏng xài khoảng vài tháng là rỉ, mục vì tiếp xúc với nước và axĩt từ phân thải ra. Nền chuồng như vậy (thật ra theo em biết thì chủ nhân cũng không vừa ý nhưng do khách quan không thể khác được) nhưng vẫn có thể vệ sinh bằng cách : cạo sạch phân khô, xịt ngậm khoảng 5 phút cho lớp phân dưới nền bong ra và dùng xà bông và bàn chải vệ sinh. Nếu có điều kiện thì 2 ngày dùng máy bơm rửa xe xịt thì sẽ đỡ cực hơn nhưng nhẹ túi hơn :(.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
:) , chuồng này mình làm cách đây 05 năm rồi (thời đó mình chưa có lên mạng, nghĩ sao thì làm vậy :D ) và hiện nay vẫn tiếp tục sử dụng dù có 1 cây sắt bên dưới đã mòn rỉ nhiều rồi!

Vấn đề vệ sinh hiện nay là vệ sinh mỗi ngày 01 lần, siêng thì thêm 01 lần buổi chiều, mưa thì làm được 01 lần nữa :D . Sáng sớm cạo phân chim, hốt phân cho vào thùng chứa rồi xịt nước, xịt nước rửa chén chà rửa xong xịt nước quét khô (vài ngày thì dùng nước javel) ! Ngày nào cũng như ngày nào! Còn nếu bạn muốn xây dựng chuồng thì mình khuyên bạn nên làm cái sàn lưới sẽ giữ vệ sinnh tốt hơn! Một tuần thì phun thuốc 01 sát trùng 01 lần.

Xin cảm ơn.

sang_CBTG

Member
Các bác cho e hỏi tí. chuồng 50-100cm ở ng thị nhỏ giá là bi nhiêu? mua ở đâu để ko bị lầm. Xin các bác chỉ e dùm