• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bí kíp chụp ảnh thú cưng yêu thật là yêu

vits2be

Member
Cùng điểm qua một số bí kíp “nhỏ mà có võ” cho những bức ảnh chụp thú cưng đẹp tuyệt nhé!

1. Đặt mình ngang tầm với thú cưng

Cũng như ảnh chân dung, bạn nên đặt ống kính ngang tầm với thú cưng. Thông thường, bạn hãy đặt nàng mèo lên bàn để "pose" hình hoặc quỳ gối xuống mỗi khi chụp ảnh chú cún. Nhờ vậy, bạn có thể theo dõi mọi chuyển động và tư thế đáng yêu nhất, xong rồi chỉ việc bấm máy thật nhanh nữa nhá.

2. Bố cục

Bạn đừng chịu gò bó vì những không gian hẹp, những bố cục truyền thống hay ánh sáng ngày thường. Chỉ cần thay đổi một chút thôi, bức ảnh chụp thú cưng sẽ trở nên bắt mắt hơn hẳn.

Lời khuyên dành cho bạn: hãy thử mở rộng khoảng không gian cho bức ảnh nhằm mang đến tầm nhìn thoáng hơn. Thêm vào đó, thay vì chụp những bố cục bình thường như chính giữa hoặc vừa khung hình, bạn nên thay đổi với nhiều phong cách khác nhau, độ chênh lệch cao thấp, đối xứng, bố cục gần hoặc xa…

Chắc hẳn tác phẩm trông rất lạ nếu bạn thử mạnh dạn áp dụng bí kịp này đấy!

Một lưu ý nữa là việc điều chỉnh ánh sáng trong bố cục không gian. Tốt nhất, bạn nên tận dụng tối đa ánh sáng tự nhiên, hạn chế đèn flash của máy ảnh. Bởi lẽ ánh sáng tự nhiên sẽ giúp loài vật thoải mái nhất, bức ảnh nhìn cũng thật và có hồn nữa đấy.

3. Cá tính

Hãy để bạn và thú cưng của mình có những điểm tương đồng trong bức ảnh. Chẳng hạn như giống nhau trong màu sắc: quần áo bạn đang mặc và màu lông em cún có thể cùng tông hoặc tương phản… Hay việc thống nhất trong phong cách: tạo dáng giống thú cưng… cũng là giải pháp giúp bức ảnh trông dễ thương cực nhá.

Tạo dáng giống thú cưng.

Bạn biết đấy, đôi mắt của thú cưng luôn là điểm nhấn quan trọng nhất trong bức ảnh. Những cá tính khó nắm bắt nhất cũng đều thể hiện tuyệt vời qua đôi mắt. Dù thế nào thì bạn cũng hãy cố gắng lưu giữ trọn vẹn phần "cửa sổ tâm hồn" này nhé.

4. Số lượng

Hãy thử tưởng tượng một bức hình góp mặt tất cả thú cưng của bạn và chúng ngoan ngoãn nhìn về phía ống kính. Đảm bảo rằng mức độ dễ thương sẽ cao vun vút bởi trông tác phẩm chẳng khác nào đại gia đình vui vẻ lắm vậy!

Những em cún đều nhìn vào ống kính ngoan ngoãn.

Nhưng bạn cần giữ cho những thành viên trong gia đình không bị che mặt hoặc làm việc riêng mà quên tập trung về phía máy ảnh. Và tất nhiên, bạn cũng nhớ quan sát bố cục nữa đấy. Vì nếu không khéo léo sắp xếp, nhìn bức ảnh sẽ thật lộn xộn và rối mắt.

5. Bắt nhịp cảm xúc

Chụp hình chung với người thân hay thú cưng đều cần sự đồng bộ cảm xúc, trạng thái... Điều này với những em vật nuôi trong nhà lại càng khó khăn hơn. Chúng ta khó lòng chỉ huy chúng ngay lập tức vui cười, làm trò hay xị mặt buồn rầu...

Tốt nhất bạn hãy tận dụng chụp hình vào lúc vui chơi, đùa nghịch, vuốt ve, làm nũng, âu yếm loài vật... Đó chính là những khoảnh khắc tự nhiên nhất, nên tác phẩm khi ấy cũng có hồn nhất rồi.

6. Chụp hình liên tiếp

Bạn đang chụp hình thú cưng, thật khó chộp hết những cử chỉ, điệu bộ đáng yêu trong vài giây chớp nhoáng. Bạn trông thấy em miu đang nằm phơi nắng ngoài ban công, hay chú cún đang hồn nhiên chơi đùa với quả bóng nhựa... Lúc này, bạn hãy “bắn tỉa” liên tiếp để không bỏ lỡ bất kỳ khoảnh khắc nào. Biết đâu khi xem lại kết quả, bạn sẽ tìm thấy những khung hình siêu dễ thương í!

Em ấy đang nghịch cam yêu chưa kìa!

Tuy nhiên, bạn thường phải cực kỳ kiên nhẫn nếu muốn nắm bắt trọn vẹn những giây phút tuyệt vời như thế...

Chúc các bạn luôn thực hiện được những bức ảnh thật đẹp cùng thú cưng của mình nhé!

bichdiep

Member
Riêng bài này em thấy nhấn thank anh một lần là chưa đủ :x:x:x:x:x:x:x

milkygirl6390

Active Member
Bài này hay quá, nhưng mà đóng góp thêm 1 bí kíp nữa là phải tích góp mà tậu được 1 em máy ảnh xịn nữa :(( cái máy du lịch nhà mình chụp chậm, bắt nét kém ( có flash mới nét được) thế cho nên là cứ phải mấy chục phát nháy may ra mới được 1 phát không mang tính chất dìm hàng. Huhu. Tiền thì ít, mà cứ phải để dành mua thức ăn, mua cat tree lại còn mua máy chụp ảnh xịn để chụp mèo nữa. Sao nuôi mèo tốn thế nhỉ :-SS

bichdiep

Member
Trình độ em còn non kém, mong thầy giơ cao đánh khẽ để em còn tiến bộ :p:p:p:p

D_P_HOA

Active Member
Hi Hi, thế cái ảnh Lenci xinh vậy mà chả thấy up gì cả :). Hôm nọ chị nói chuyện với Việt Anh về việc chụp ảnh em ah, thú vị quá :), hôm nay lại đọc bài này của em . Mai cũng mua 1 quả cam đẹp thế kia dụ mấy đứa xem có thành công rồi khoe lên đây nhé :))

vits2be

Member
Hi Hi, thế cái ảnh Lenci xinh vậy mà chả thấy up gì cả :). Hôm nọ chị nói chuyện với Việt Anh về việc chụp ảnh em ah, thú vị quá :), hôm nay lại đọc bài này của em . Mai cũng mua 1 quả cam đẹp thế kia dụ mấy đứa xem có thành công rồi khoe lên đây nhé :))
Chị ơi cả quả táo Bichdiep chụp nữa kìa em ý không muốn đặt quả cam vào vì sợ đẹp hơn hình mẫu :)) . Chị mà chụp bằng quả cam thì đẹp thì thôi rồi :)) em đợi ảnh của chị đấy:D

bichdiep

Member
Chị ơi cả quả táo Bichdiep chụp nữa kìa em ý không muốn đặt quả cam vào vì sợ đẹp hơn hình mẫu :)) . Chị mà chụp bằng quả cam thì đẹp thì thôi rồi :)) em đợi ảnh của chị đấy:D
Mẫu như thiên thần vậy thì táo cam nào chọi nổi anh Vits2be ơi =)). Cô Hoa ơi, để chụp mấy cái ảnh này cần ekip là 4 người cơ cô ạ, 2 người thực hiện còn có 2 bác cổ vũ và lo đạo cụ nữa, rất là vui. Cháu cũng mong hình cô ạ.
Cô nói tới ảnh này phải không cô

bichdiep

Member
Tên bức ảnh trên là: Định cướp táo của Lenci hả? Không dễ đâu nhá >:p>:p>:p