• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bé Te-Nố xin ra mắt mọi người

iemmap

Member
Mình mới đón một bé mèo về nhà từ gần 2 tuần trước nhưng lười up ảnh quá nên tới giờ mới mon men lên đây xây nhà cho bé. Hôm nay mình xin trích một vài dòng tiểu sử trước đã, rồi chuyện kể và ảnh sẽ từ từ theo sau ạ. Mong mọi người ủng hộ dài dài cho bé khỏi tủi thân :D

-Họ tên: Te Nố, tức là vừa Te vừa Nố.

Chữ "Te" lấy trong từ "cute" (đáng yêu), do em nó không phải là con trai nên mình bỏ 2 chữ cái đầu đi :">

Chữ Nố thì đơn giản là cách đọc tránh đi của "Ngố" (lúc nói chuyện cô Kiu phản đối từ Ngố vì sợ lớn lên em nó ngố thật nên mình mới lách luật một chút cho em nó lớn lên vẫn thông minh).

Mọi người nhìn cái ảnh này chắc sẽ đồng ý với cái tên vừa Te vừa Nố ^^

-Tuổi: Mình và chị bạn đã cho mình bé mèo xác định có lẽ bé khoảng 2-3 tháng. Do chị bạn không phải là người chủ ban đầu của bé và cũng không trực tiếp quen biết với người chủ ban đầu nên vẫn chưa hỏi chính xác được tuổi. :(

Bé về với mình cũng khá ngẫu hứng. Một buổi tối hai tuần trước, chị bạn cùng công ty bỗng nhiên gọi điện bảo: chị có mấy con mèo mà đang không biết cho ai, em có nuôi không chị cho. Mình gật đầu cái rụp. Hôm sau chị ấy mang luôn một bé lên công ty, buổi trưa mình chạy đi mua những thứ cần thiết và đến tối thì bé đã về nhà mới :D

Linhmu_93

Active Member
bé có đôi mắt to tròn thế! chỉ tội hơi gầy c nhỉ! về nhà mới được mẹ iemmap chăm thì chẳng mấy chốc mà nhớn đâu ^^ ( trộm vía cháu nó):x

bé có đôi mắt to tròn thế! chỉ tội hơi gầy c nhỉ! về nhà mới được mẹ iemmap chăm thì chẳng mấy chốc mà nhớn đâu ^^ ( trộm vía cháu nó):x
hihi, đề nghị có một bào giới thiệu về iemmap để cho mọi người cùng biết nữa nhé (tên, tuổi, giới tính;) )
Te Nố trông nhanh nhẹn em nhỉ, về chú iemmap bồi bổ chắc cái mặt kia trông còn cute nữa:x

Gemma

Active Member
He he, nếu là con trai thì gọi là Cu Te rồi nhỉ! :-*:D

Thôi gọi tắt là Te cho nó tiện "Mẹ" Iemap nhỉ! =))

Đúng là bé có đôi mắt to tròn ngơ ngác, màu lông khá giống chị em Cam. Cam với Bánh Mì đâu, qua đây giao liu với em út nì! :-*:-*:x:x

kokokiukiu

Active Member
"mẹ" iemmap á=))=))=))=)):)):))=))=))

Trông em mèo này hơi gầy so với tiêu chuẩn rồi,"mẹ" iemmap cố gắng tẩm bổ cho Te_Nố sớm bằng anh Ngựa với Tôri nhé:)=))=))=))

Gemma

Active Member
Thôi từ giờ cứ gọi "Mẹ Iemmap" cho nó tình củm, chú ấy yêu mều có kém gì cánh phụ nữ chúng ta đâu chứ! =))=))=))

Nói đến đây chị lại nhớ đến chuyện buồn cười của thằng cháu con của cô em gái ruột ở nhà. Thằng bé mới lên ba, còn đang học ăn học nói nhưng cháu cũng giỏi suy đoán. Mẹ cháu có đông anh chị nên cháu gọi nhiều người bên nhà bà Ngoại bằng Bác. Duy có hai bác gái là bác Ngọc (mẹ Gem) và bác Kim Cương (cháu nói ngọng nên gọi là Cưng :p) được cháu quý nhất vì hay ẵm bồng cưng nựng và mua quà cho cháu, nên cháu gọi là Mẹ Ngọc và Mẹ Cưng, không gọi bằng Bác. :-*:-*

Sau đấy thì một ông bác - anh ruột của mẹ cháu càng ngày càng cưng chiều thằng cháu thông minh sáng dạ nên hay mua quà cho cháu chơi. Thằng bé bèn tỏ lòng yêu quý ông bác bằng một danh xưng có một không hai: "Mẹ Bác Báu"! =))=))=)) Có lẽ so với Mẹ Ngọc và Mẹ Cưng thì Mẹ Bác Báu có một vị thế riêng, không thế chỗ được hai Mẹ kia nên cháu nó suy đoán rồi kết hợp thành danh xưng ấy luôn. Giờ thằng bé đã vào lớp một, cả nhà vẫn dùng cái danh xưng trìu mến ấy để gọi cậu em của mẹ Gem :)):)):))

Hay bây giờ cũng gọi là "Mẹ Chú Iemmap" cho nó tình củm và độc đáo hỉ! :-*:x:D

Linhmu_93

Active Member
Thôi từ giờ cứ gọi "Mẹ Iemmap" cho nó tình củm, chú ấy yêu mều có kém gì cánh phụ nữ chúng ta đâu chứ! =))=))=))

Nói đến đây chị lại nhớ đến chuyện buồn cười của thằng cháu con của cô em gái ruột ở nhà. Thằng bé mới lên ba, còn đang học ăn học nói nhưng cháu cũng giỏi suy đoán. Mẹ cháu có đông anh chị nên cháu gọi nhiều người bên nhà bà Ngoại bằng Bác. Duy có hai bác gái là bác Ngọc (mẹ Gem) và bác Kim Cương (cháu nói ngọng nên gọi là Cưng :p) được cháu quý nhất vì hay ẵm bồng cưng nựng và mua quà cho cháu, nên cháu gọi là Mẹ Ngọc và Mẹ Cưng, không gọi bằng Bác. :-*:-*

Sau đấy thì một ông bác - anh ruột của mẹ cháu càng ngày càng cưng chiều thằng cháu thông minh sáng dạ nên hay mua quà cho cháu chơi. Thằng bé bèn tỏ lòng yêu quý ông bác bằng một danh xưng có một không hai: "Mẹ Bác Báu"! =))=))=)) Có lẽ so với Mẹ Ngọc và Mẹ Cưng thì Mẹ Bác Báu có một vị thế riêng, không thế chỗ được hai Mẹ kia nên cháu nó suy đoán rồi kết hợp thành danh xưng ấy luôn. Giờ thằng bé đã vào lớp một, cả nhà vẫn dùng cái danh xưng trìu mến ấy để gọi cậu em của mẹ Gem :)):)):))

Hay bây giờ cũng gọi là "Mẹ Chú Iemmap" cho nó tình củm và độc đáo hỉ! :-*:x:D
=)) ui giời, em có biết iemmap là mẹ hay bố đâu! khổ thế! nhưng mà cứ ai chăm sóc và yêu thương các bé từ nhỏ đến lớn, kể cả nam hay nữ e toàn gọi là mẹ ý! chả hiểu sao lại thế! bố hay mẹ đều quan trọng nhưng hình như là tiếng Mẹ đối với e nó thiêng liêng và gần gũi hơn cả vì vốn dĩ mẹ là người mang nặng đẻ đau và cho ta bú, luôn chăm sóc ta từ nhỏ đến lớn mà! bố cũng thế nhưng tất nhiên k bằng mẹ r ^^ e cứ gọi là "mẹ iemmap" nhé! :x

Gemma

Active Member
=)) ui giời, em có biết iemmap là mẹ hay bố đâu! khổ thế! nhưng mà cứ ai chăm sóc và yêu thương các bé từ nhỏ đến lớn, kể cả nam hay nữ e toàn gọi là mẹ ý! chả hiểu sao lại thế! bố hay mẹ đều quan trọng nhưng hình như là tiếng Mẹ đối với e nó thiêng liêng và gần gũi hơn cả vì vốn dĩ mẹ là người mang nặng đẻ đau và cho ta bú, luôn chăm sóc ta từ nhỏ đến lớn mà! bố cũng thế nhưng tất nhiên k bằng mẹ r ^^ e cứ gọi là "mẹ iemmap" nhé! :x
Đúng vậy, tiếng MẸ rất là thiêng liêng đến nỗi nhiều người nhất định không chịu gọi mẹ kế là MẸ. Chị thống nhất với Linhmu là cứ gọi là Mẹ Iemmap là... hay nhất, hi hi... Yêu nhất Mẹ Iemmap đấy :-*:x:D

Linhmu_93

Active Member
hihi, thế là vp lại có thêm một : MẸ iemmap bên cạnh bố iemmap nhé! yêu bé Tê - Nố và " MẸ iemmap" thế! :x:x:x

Gemma

Active Member
Mẹ Iemmap có chịu làm MẸ không mà không thấy lên tiếng thế hử? :-o:-??%-(3:-O:D

iemmap

Member
"mẹ" iemmap á=))=))=)):)):))=))

Trông em mèo này hơi gầy so với tiêu chuẩn rồi,"mẹ" iemmap cố gắng tẩm bổ cho Te_Nố sớm bằng anh Ngựa với Tôri nhé:)=))=))=))
Hì, cái ảnh này tớ chụp từ trên xuống nên trông đầu em nó hơi to hơn người chứ nhìn ngang thì thấy em nó cũng chỉ hơi gầy thôi. Tớ sẽ cố gắng tẩm bổ cho em nó thành bé khoẻ bé đẹp ^^

hihi, đề nghị có một bào giới thiệu về iemmap để cho mọi người cùng biết nữa nhé (tên, tuổi, giới tính;) )
Te Nố trông nhanh nhẹn em nhỉ, về chú iemmap bồi bổ chắc cái mặt kia trông còn cute nữa:x
Em nó nghịch lắm chị ạ, chạy vòng vòng quanh phòng suốt, chạy chán thì phi cái vèo lên đùi 2 anh đang ngồi trên ghế rồi lại nhảy xuống làm chân 2 anh thủng lỗ chỗ cả rồi.

Đúng vậy, tiếng MẸ rất là thiêng liêng đến nỗi nhiều người nhất định không chịu gọi mẹ kế là MẸ. Chị thống nhất với Linhmu là cứ gọi là Mẹ Iemmap là... hay nhất, hi hi... Yêu nhất Mẹ Iemmap đấy :-*:x
hihi, thế là vp lại có thêm một : MẸ iemmap bên cạnh bố iemmap nhé! yêu bé Tê - Nố và " MẸ iemmap" thế! :x:x
Mẹ Iemmap có chịu làm MẸ không mà không thấy lên tiếng thế hử? :-o:-??
Đa tạ các mẹ các chị đã ưu ái chọn cho em một cái tên T_T Nhưng mà nếu bây giờ em tranh chức "mẹ" thì sau này lúc có người yêu không lẽ em làm "mẹ" còn bạn gái em làm "bố" @@ Thôi mọi người cứ gọi em là "chú" cũng được rồi :))

maihuongt91

Member
hehe...em này tên Te- nố , tên cún cơm là bất thình lình.......yêu quá. Chúc bé ăn mau chóng nhớn còn thi hoa hậu vp nhé :x:x:x:x

iemmap

Member
Hôm nay mình lại kể tiếp một phần quá trình em Nố về nhà mới. Do không được giỏi văn như mọi người nên mình show ảnh là chủ yếu thôi ạ :D Mấy chục tấm đầu mình chụp bằng cái điện thoại lởm nên khá là mờ (2 cái chụp ảnh nét hơn chút thì đứa em trai cầm về quê mất), các tấm sau này sẽ rõ nét hơn nên mọi người thông cảm ^^

Em Nố đang đùa cùng một chị cùng công ty (người đã tặng mình em Nố):

Buổi trưa tranh thủ mang bé trốn vào phòng họp làm quen trước. Em nó nằm luôn trên bụng mình liếm láp rồi ngủ @@

Về tới nhà mình vừa đổ hạt ra em nó liền xông vào đánh chén rồi đi vòng quanh nhà thám thính, sau đó phi luôn lên nóc tủ giấy tuyên bố chủ quyền.

Buổi tối em Nố nằm trên đùi mình ngủ rất là phè phỡn.

Chiến công đầu tiên trong ngày hôm sau (1 con gián). Em nó vờn con gián đầy vẻ phấn khích, còn mình thì lấy cái giẻ lẽo đẽo chạy theo, em đè con gián ra chỗ nào thì lát sau cầm giẻ lau chỗ ấy @@

iemmap

Member
Mấy hôm sau anh Tùng (em trai mình) lên HN đã được chiêm ngưỡng em Nố biểu diễn đủ các chiêu...

Cào mép chiếu:

Móc gầm phản:

Gặm bao di động:

Vờn chuột bông:

Nhào vô luôn con chuột máy tính:

Post lại 2 tấm đã gửi ké bên nhà mẹ Gemma rồi mình xin phép đi ngủ.

beheoxinhxan

Active Member
:)) Công nhận Te Nố có khuôn mặt cá tính :-*. Hơi còm 1 chút nhưng về với "mẹ Iemmap" một thời gian thì sẽ béo tốt ngay thôi. Cố lên "mẹ" nó :))

milkygirl6390

Active Member
về nhà mới mà phá như đúng rồi luôn =)) Te Nố yêu quá, có vẻ dạn người nhỉ "mẹ" iemmap :D cơ mà nó bắt cả con gián lên giường rồi kìa =.="

Gemma

Active Member
Nhìn mặt nố thật, nhưng chả nố tí nào! :-o:-* Có vẻ mọi người khoái gọi là "Mẹ" Iemmap hơn thì phải ;):)) Thôi chú nó cứ nhận đại đi, chừng nào có bạn gái tính sau, nhà có hai mẹ đâu có sao <:p:D3:-O

babytired

Member
Chị này cứ chọc "Mẹ" Iemmap làm người ta ngại quá! Người ta im là chịu làm "mẹ" rồi mà cứ chọc hoài. Mà bé này coi hình hơi ốm nhưng em nghĩ không ốm được lâu. Chị không biết sao "má nào con nấy" mà. Má có biệt danh "mập" thì con làm sao ốm được hen!!! :D

Gemma

Active Member
Chị này cứ chọc "Mẹ" Iemmap làm người ta ngại quá! Người ta im là chịu làm "mẹ" rồi mà cứ chọc hoài. Mà bé này coi hình hơi ốm nhưng em nghĩ không ốm được lâu. Chị không biết sao "má nào con nấy" mà. Má có biệt danh "mập" thì con làm sao ốm được hen!!! :D
Đấy là tên thôi, nhưng người thì nghe member Hà Thành bảo là body chú ấy, à quên "Mẹ nó", mi nhon lắm ấy, hổng có mập đâu, cho nên "mẹ" nào con nấy thôi :)):))