• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bé Sam hà thành (Cocker Spaniel) ra mắt cả nhà !!!

linhct91

Member
Chó nhà mình tên là Sam, được gần 2 tháng tuổi. Nó nặng 2kg2 thì cho mình hỏi có là bình thường, khỏe mạnh ko. Bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ và giúp đỡ mình với nhé :
1. Chó nhà mình cứ thả ra là quẩn vào chân mình, ko đi nổi, rồi hứng lên xông vào cắn tay, cắn chân rất đau và lục sò rác.Mình đã dùng mọi biện pháp từ dỗ dành tới dùng báo đánh nó mà vẫn ko ăn thua, càng đánh càng lao vào.
2.Ngoài ra nó còn tiện đâu tè đó, dẫm cả vào bãi tè và ị của mình. Mình tìm hiểu thì mọi người cũng bảo chó bé thế này chưa dạy được. nhưng mình sợ chờ tới lúc dạy được để dạy nó thì nó đã quen những thói xấu đấy và rất hư rồi.
3. Chó nhà mình mới tiêm mũi đầu nên mình vẫn chưa tắm cho nó. Trên lông nó có chỗ bám nhiều cái kiểu như vảy gầu ý. Cho mình hỏi khi tắm được liệu có hết ko hay cái này là bệnh, phải điều trị.
Cả nhà cho mình xin ý kiến với !!! >:D<

linhct91

Member
hì hì, màu của nó là màu đen mà bạn, nhìn thì đáng yêu dã man nhưng mà hư lắm :(

hangkh

hồi trước cún nhà mình cũng chuyên đi lục sọt rác.. mỗi lần như vậy là bị đánh vào miệng và bảo ko được..nhưng rồi nó vẫn tiếp tục.. lớn lên như bây giờ thì ko còn nữa..

về vụ đại tiểu tiện thì cún nhà mình hồi trước bé cũng hay tiểu tiện ra nhà nhưng cứ mỗi lần như vậy là bị đánh.. bây giờ muốn "đi" là kêu ứ ứ là cho đi à.. bạn cố gắng tập cho nó.. cún nhà mình.. sáng sớm cho đi, chiều 4, 5h cho đi ... và tối khoảng 10h cho đi ..

cún nhà bạn hay quẩn vào chân bạn.. thì bạn tập cho nó chạy theo mình ấy.. cứ chạy từ từ rồi sau nó quen chạy theo bạn càng dễ luyện tập à.. :)

đây là kinh nghiệm của riêng tớ .. hi vọng có chút j cho bạn tham khảo :)

kitodeptrai

Member
bạn mua cún ở đâu vậy đẹp nhỉ nhà mình cũng có 1 chú như thế.nếu bạn k chăm đc thì pm mình nhé:p

linhct91

Member
thanks bạn đã khen, vì muốn nuôi đến cùng nên mới hỏi kinh nghiệm của mọi người mà :p

nikita24480

Member
Chó nhà mình tên là Sam, được gần 2 tháng tuổi. Nó nặng 2kg2 thì cho mình hỏi có là bình thường, khỏe mạnh ko. Bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ và giúp đỡ mình với nhé :

Chào em chị cũng có 1 bé cocker tên Tira, đến 17 tháng này là được 5 tháng. Những kinh nghiêm sau chị chia sẻ với em là kinh nghiệm thực tế khi nuôi Tira nhé
1. Chó nhà mình cứ thả ra là quẩn vào chân mình, ko đi nổi, rồi hứng lên xông vào cắn tay, cắn chân rất đau và lục sò rác.Mình đã dùng mọi biện pháp từ dỗ dành tới dùng báo đánh nó mà vẫn ko ăn thua, càng đánh càng lao vào.
Không biết là em xích chó vào chuồng hay vào xích. Và vì lý do gì. Nếu em chỉ cho bé vào chuồng khi em bận không thể trông bé được thì ok. Nhưng nhốt để ko cho bé cắn đồ hay rảnh tay thì không nên nhé. Chị chỉ nhốt Tira vào chuồng khi chị ra khỏi nhà. Vì ko nhà chị nhỏ, ko có không gian nên chị biết chắc nó sẽ buồn mà cắn lung tung. Và chị chỉ giốt khi bác giúp việc dọn nhà và lau nhà để bé không chạy lung tung.
Quay lại việc bé cứ quẩn chân và cắn em mỗi khi đc thả. Vì thứ nhất cho chị hỏi em có cho Sam đi chơi ngoài không? Bởi nếu được vận động ngoài trời bé sẽ đảm bảo bớt active đi. Thứ nhì cho chị hỏi em chỉ thấy bé nhảy cẫng rồi cắn thì quát bé thôi hay em đã thực sự luyện cho bé mà không thành? Chó có thể dạy được bằng phản xạ có điều kiện. Khi luyện chó nên dùng 1 giọng đều, không thay đổi âm vực. Giọng dứt khoát, thái độ cương quyết và bình tĩnh. Độ tuổi của bé Sam là huấn luyện đc rồi đấy em. Trước khi em thả bé em phải làm cho bé bình tĩnh trc. Nếu bé không bình tĩnh lại thì em ko thả bé ra vội. Để cho bé có 1 khái niệm rằng, chừng nào bé không ứng xử phải phép, bé sẽ ko được ra khỏi chuồng.

Trước khi mở cửa chuồng hay xích cho bé. Em nói " Không" hoặc "suỵt" khi bé có dấu hiệu quá khích và em đóng cửa chuồng lại hay dừng hành động tháo xích. Khi bé bình tĩnh em cổ vũ bằng cách nói " chó ngoan" và vuốt ve bé. Khi bé lại bắt đầu quá khích thì lại bắt đầu lại từ đầu. Nhất quyết ko thả bé trước khi bé bình tĩnh.

Khi bé bình tĩnh lại. Em thả bé ra. Và nếu ngay sau khi em thả bé ra bé lại bắt đầu khích động và nhảy bổ vào em thì em lại ra lệnh như em làm trc khi em mở chuồng hay xích. Em cứ đi làm mọi việc trong nhà bình thường. Và cứ khi bé có dấu hiệu như em phàn nàn ở trên thì em lại làm những lệnh như trên. Khi bé làm đúng theo hiệu lệnh thì nhớ khen thưởng bằng lời hoặc nếu có đồ ăn bé thích thì thưởng cho bé nhé. Nhà chị hay dùng cheese cắt nhỏ hoặc thịt thái nhỏ xào lên.
Nhớ là luôn bĩnh tĩnh, ko thay đổi âm vực khẩu lệnh. Em nên biết chó có khả năng cảm nhận đc tâm trạng và tâm lý của người và có thái độ phản ứng thuân chiều với chúng ta. Cùng 1 con chó nhưng với những người ko nhất quán và kiên định, mất bình tĩnh thì chó sẽ có phản ứng khác. Và đối với những người ngược lại thì nó cũng sẽ phản ứng khác. Em phải tỏ ra em là 1 thủ lĩnh đầu đàn xứng đáng thì nó mới chịu khuất phục và nghe lời em. Sau này khi em quen luyện bé và bé có tiến triển thì em có thể ra lệnh " ngồi" cho bé. Không giải thích và nói nhiều em chỉ nên nói bằng giọng dứt khoát và bình tĩnh " Ngồi". Em cứ luyện đi luyện lại nhiều ngày cho đến khi bé có phản xạ khi em ra hiệu lệnh và hiểu em ko thích bé nhảy và quẩn chân em khi em đi lại. Nếu bé làm vậy sẽ ko đc thả. Mà nếu bé ko làm vậy và nghe theo hiệu lệnh bé sẽ được thưởng bằng lời nói hoặc hành động hoặc hiện vật

2.Ngoài ra nó còn tiện đâu tè đó, dẫm cả vào bãi tè và ị của mình. Mình tìm hiểu thì mọi người cũng bảo chó bé thế này chưa dạy được. nhưng mình sợ chờ tới lúc dạy được để dạy nó thì nó đã quen những thói xấu đấy và rất hư rồi.
Việc tiểu tiện của bé nên được luyện càng sớm càng tốt. Bất cứ 1 thói quen nào em cần luyện cho Sam đều phải có thời gian và sự kiên nhẫn. Bởi bé còn bé, lại có thể ko đc ra ngoài vận động nhiều, năng lượng có nhiều, lại hiếu động nên việc tè ị xong cuống quýt lại nhảy bổ vào là bình thường. Khắc phục việc này thì em chả có cách nào khác là dành thêm thời gian cho bé ra ngoài vận động và huấn luyện bé việc đi vệ sinh thôi. Chị mất hơn 1 tháng mới huấn luyện xong cho bé. Bé còn bé, vả lại cũng chả hiểu tiếng người cho nên em có quát mắng thì cũng vậy. Và nếu em có đánh bé khi bé gây án mà lại không ngay đúng thời điểm bé đang gây án mà lại là sau khi gây án xong thì cũng vô dụng. Chỉ cần 5 giât sau khi gây án mà em mới xử bé thì bé ko hiểu là tại sao mình bị xử đâu. Trước hết em phải chấp nhận việc em mất 1 tuần liền trông bé 24/24 nếu có thể. Trông chị nói ở đây là nhìn liên tục và để bé trong tầm mắt ý.
Chó bé cần ăn từ 3-4 bữa 1 ngày. Em cố gắng cố định giờ ăn để dễ cho việc luyện.
VD: Ban ngày khoảng 6h sáng: khi em ngủ dậy, việc đầu tiên em cần làm là đưa bé đi vệ sinh ngay lập tức. Dẫn bé ra đến nơi mà em muốn bé đi VS. Đợi khoảng 5-7' mà không thấy bé đi thì thôi, mang bé vào. Cho bé ăn, trong quãng thời gian này em vẫn phải luôn trông chừng bởi có khi mang bé ra đi Vs thì bé ko đi. Nhưng bế vào đc 5 giây thì đi luôn trong nhà. Khi thấy bé có hành động hít ngửi xung quanh hay bắt đầu dạng chân ra vs thì ngay lập tức phải nói " không" và bế bé ngay ra địa điểm mà em chọn làm nơi Vs cố định cho bé. Nếu như em ko kịp dừng bé lại ngay trc khi hành động diễn ra hoặc đang diễn ra thì cũng đừng đánh bé. Mà chỉ lau dọn sạch chố đó. Mang chỗ giấy bẩn đó để vào nơi bé đáng nhẽ ra phải đi và nhớ lau sạch 100% chỗ mà bé vừa đi để tránh bé ngửi thấy mùi mà đi đúng chỗ ấy.

Cho bé ăn xong, đợi khoảng vài phút rồi đưa bé đi Vs. Tùy vào từng bé mà đi nhanh hay lâu ngay sau khi ăn. Nếu em ko chắc thì ghi ra giấy để dễ theo dõi và huấn luyện.

Thường thì ngoài những lần đi lẻ tẻ thì các bé thường đi Vs sau khi ngủ buổi sáng dậy, sau khi ăn và uống, sau giấc ngủ ngắn và trước khi đi ngủ. Em cứ theo lịch ăn uống và vs này khoảng 1 tuần. Chắc chắn lúc đầu sẽ xảy ra tình trạng lúc cho đi thì chả đi, vừa bế vào thì đi luôn. Nhưng nếu em kiên trì thì khoảng sau 4 tuần em sẽ thành công. Nếu như em ko thể trông bé cả ngày thì khi em ra ngoài hay ko để ý đc. Nhốt bé vào chuồng. Chuồng thì ko nên rộng. Chỉ nên vừa chỗ bé nằm để bé ko đi lanh quanh được. Thông thường nếu chỉ vừa chỗ nằm thì các bé sẽ không đi Vs trong chuồng mà cố đợi đến khi ra ngoài. Khi chị bắt đầu nuôi Tira chị mua 1 cái ***g bé tẹo. Mặc dù biết chắc trong vòng vài tháng tới sẽ phải mua cái to hơn. Nhưng vì như thế mà Tira chưa bao giờ vệ sinh trong chuồng cả. Cơ bản là em phải kiên trì. Độ 1 tuần đầu cực vất. 1 tháng đầu khá là vất thì sau đó đời em sẽ tươi hơn vì ko phải dọn đồ vệ sinh lung tung khắp nhà nữa. Cho nên 1 tháng vất vả này cũng đáng cho cả 10 năm sau này.

3. Chó nhà mình mới tiêm mũi đầu nên mình vẫn chưa tắm cho nó. Trên lông nó có chỗ bám nhiều cái kiểu như vảy gầu ý. Cho mình hỏi khi tắm được liệu có hết ko hay cái này là bệnh, phải điều trị.
Tira được chị tắm từ khi 7 tuần tuổi. Mặc dù tham khảo vẫn biết ko nên tắm cho chó nhỏ vì da của chúng chưa phát triển toàn diện. Chúng ko có khả năng giữ ấm khi da bị ướt và lạnh. Nhưng vì hôi quá nên chị vẫn tắm. 2 vợ chồng sau khi tham khảo đầy đủ. Lên kế hoạch như là lên kế hoạch kinh doanh nhớn ý. Nhét 2 cục bông gòn vào tai cho nước ko vào. Cửa đóng kín, lò sưởi bật, nước ấm, khăn tắm máy sấy sẵn sàng. Tắm người trước, tắm xong lấy khăn bông bọc vào rồi chuyển sang gội đầu. Gội xong phát bế thốc ra lau khô và sấy luôn. Bé ko sao cả Sau khi tiêm mũi đầu 5 ngày chị mới tắm. Lông Tira đợt đó cũng có vảy gầu, chị dùng Nizoral của người gội 2,3 lần là hết
Cả nhà cho mình xin ý kiến với !!!
Chúc em thành công

linhct91

Member
1. Lúc mới đem về em cũng làm cho Sam một cái chuồng gỗ be bé đặt trong phòng ăn dưới nhà, định là sẽ dắt bé ra khoảng sân nho nhỏ đằng sau để đi vệ sịnh, nhưng bé về đúng đợt mua bão, mưa dầm dề suốt 2 hôm đầu thế là không dẫn Sam ra đấy được, đành dắt ra phòng vệ sinh nhưng ko hiểu sao e ý nhất quyết k đi ở đó, ngồi với e ý trong phòng vệ sinh nửa tiếng đồng hồ mà e ý chả buồn đi, dắt ra phòng ăn cái là giải quyết ngay lập tức :( 2 ngày đó là ngày nghỉ nên dù đã cố gắng dắt ra phòng vs nhiều lần nhưng hầu hết là em phải chạy theo dọn, xịt khử mùi, thấm nước tiểu vào giấy ăn vứt phòng vs mà k ăn thua. Mấy hôm sau thì phải đi học, đi làm thế nên quyết định đặt chuồng gỗ của Sam ngay trước cửa phòng vệ sinh để bé ngủ trong chuồng, ăn ở trước cửa và đi vs bên trong. Mấy hôm sau e ý cũng phải chấp nhận đi trong đấy. Nhưng e ý vẫn k hình thành thói quen, nếu thả ra phòng ăn chơi là vẫn bậy như thường :( Ở nhà lúc nào là em cũng cố gắng cho bé ra chơi lúc ấy, thời gian đầu thì cho chạy loanh quanh trong phòng ăn ( tầm 20-25m2), vừa chơi vừa rình hít2 ngưi2 là lại cho vào phòng vs nhưng nhất là đi tè thì nhanh khủng khiếp, ko kịp trở tay :(
Mấy hôm đầu sợ bé còn non và trời rét nên e chỉ cho bé chơi trong nhà, 3 hôm nay trời khá hơn e cho bé đi loanh quanh ngoài đường nhưng tới lúc cho ra phòng ăn chơi vẫn cắn nhiệt tình vào chân em.Đa phần những lúc như thế em thường quát KHÔNG cùng với việc lấy roi báo đánh, nhưng nhiều khi bé còn cục lên, sủa cả e :( có lúc thì em túm gáy bé, đặt bé nằm xuống để bé bình tĩnh r thả ra thì có lúc hiệu quả, lúc k :( Những ngày bình thường bé được ra 1 tí buổi sáng, buổi chiều và tối thì khá lâu. Ngày nghỉ thì nhiều hơn. Thả bé ra thì ko tranh thủ làm được việc gì khác, bé lục sò rác, cắn rổ rau, tè bậy rồi dẫm lung tung khắp nhà. Có hôm bé trèo được ra khỏi phòng vệ sinh, cắn rau khắp nhà, ị luôn một bãi, e về mà shock nặng :((
Từ bi h em sẽ để ý việc quá khích của e ý trước khi ra cửa chuồng như chị mới được :)
Đúng như chị nói, tuần đầu tiên e stress kinh khủng,ngày thường thì có bao nhiêu thời gian rảnh là dành cho e ý, được ngày nghỉ thì 3h sáng bé gào rú nghe thương quá lại phải xuống ngồi vuốt ve nửa tiếng đồng hồ, 7h sáng đã lại thấy bé kêu r, thảm thiết lắm :( Chăm như chăm con, nó hư mình buồn, nó làm được điều gì thì vui lắm :)

2. Cuối tuần này Sam cũng tiêm mũi 2 rồi chị ạ, nên e cố chờ vậy, e vẫn xịt cho sam cái Fay Groom vài ngày 1 lần. Nizoral có làm lông em ý kém mượt và bóng k chị, mà bi h cho bé ăn trứng vịt lộn để chăm sóc lông được không hả chị.

3. Mà sam nhà e ngày nào cũng có rỉ mắt thì liệu có phải đau mắt k chị. ngày nào e cũng nhỏ mắt bằng dd nước muỗi loãng sau đó lau dỉ mắt cho e ý, cả tai cũng vậy.
Hjhj, cảm ơn chị vì đã nhiệt tình chi sẻ kinh nghiệm với em. Muốn hỏi nhiều và kể nhiều về đặc điểm của Sam nhà em để học hỏi kinh nghiệm của chị và mọi người nhưng dài quá chắc đọc choáng mất :)). Hi vọng được giao lưu nhiều hơn để tích lũy kinh nghiệm dần dần với chị và mọi người :) Thanks :x

nikita24480

Member
1. Lúc mới đem về em cũng làm cho Sam một cái chuồng gỗ be bé đặt trong phòng ăn dưới nhà, định là sẽ dắt bé ra khoảng sân nho nhỏ đằng sau để đi vệ sịnh, nhưng bé về đúng đợt mua bão, mưa dầm dề suốt 2 hôm đầu thế là không dẫn Sam ra đấy được, đành dắt ra phòng vệ sinh nhưng ko hiểu sao e ý nhất quyết k đi ở đó, ngồi với e ý trong phòng vệ sinh nửa tiếng đồng hồ mà e ý chả buồn đi, dắt ra phòng ăn cái là giải quyết ngay lập tức :( 2 ngày đó là ngày nghỉ nên dù đã cố gắng dắt ra phòng vs nhiều lần nhưng hầu hết là em phải chạy theo dọn, xịt khử mùi, thấm nước tiểu vào giấy ăn vứt phòng vs mà k ăn thua. Mấy hôm sau thì phải đi học, đi làm thế nên quyết định đặt chuồng gỗ của Sam ngay trước cửa phòng vệ sinh để bé ngủ trong chuồng, ăn ở trước cửa và đi vs bên trong. Mấy hôm sau e ý cũng phải chấp nhận đi trong đấy. Nhưng e ý vẫn k hình thành thói quen, nếu thả ra phòng ăn chơi là vẫn bậy như thường :( Ở nhà lúc nào là em cũng cố gắng cho bé ra chơi lúc ấy, thời gian đầu thì cho chạy loanh quanh trong phòng ăn ( tầm 20-25m2), vừa chơi vừa rình hít2 ngưi2 là lại cho vào phòng vs nhưng nhất là đi tè thì nhanh khủng khiếp, ko kịp trở tay :(

Em đừng đợi bé tè đến tận 30' trong buồng tắm. Thường thì em chỉ đợi khoảng 5'-10' là cùng thôi. nếu bé ko đi thì bế bé ra. Và tất nhiên như thông thường khi em bế bé ra thi bé sẽ tè luôn lại chỗ mà em ko mong muốn. Thế nên khi đặt bé xuống là em phải ko dời mắt khỏi bé. Và ngay khi bé có động thái chuẩn bị tè( ngồi bệt xuống) hay ị ( hít ngửi xung quanh) thì em bế lại bé vào toilet. Ngay cả khi bé đang thực hiện hành vi vệ sinh thì em cũng bế bé lên. Và nhớ nói " Không" hay "Ê" khi bé vệ sinh bậy

Em có tin không, 1 tuần đầu tiên chị ko rời mắt khỏi nó. Bận quá con mọn. Vì con mọn còn đóng đc bỉm. Lúc nào cũng chằm chằm nhìn vào nó, trừ lúc bế nó lên giường hay sofa ra, khi thấy có hành động Vs là bế thốc lên luôn. Cũng ko nhớ bao nhiêu lần phải dọn nữa? hay bao nhiêu lần vừa bế vào buồng tắm, bé vừa tè nữa?:))

Lúc bé ngủ dậy buổi sáng ý là chị cho vào buồng tắm. Và lần nào thì bé cũng đi vs. Vì cả đêm nằm trong chuồng bé ko đc đi. Nên dậy phát là đi luôn. KHi bé đi thì chị vỗ tay rồi nựng luôn để bé biết bé làm đúng.

Cũng phải mất đến 3 tuần mới xong và khoảng 6 tuần là bắt đầu ngon lành. Em có biết Tiếng Anh ko? Xem thử clip này và huấn luyện thử xem. Nếu ko dịch đc thì bảo chị. Chị dịch hộ cho

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=HX2EnuVY-LE&feature=related[/YOUTUBE]
Mấy hôm đầu sợ bé còn non và trời rét nên e chỉ cho bé chơi trong nhà, 3 hôm nay trời khá hơn e cho bé đi loanh quanh ngoài đường nhưng tới lúc cho ra phòng ăn chơi vẫn cắn nhiệt tình vào chân em.Đa phần những lúc như thế em thường quát KHÔNG cùng với việc lấy roi báo đánh, nhưng nhiều khi bé còn cục lên, sủa cả e :( có lúc thì em túm gáy bé, đặt bé nằm xuống để bé bình tĩnh r thả ra thì có lúc hiệu quả, lúc k :( Những ngày bình thường bé được ra 1 tí buổi sáng, buổi chiều và tối thì khá lâu. Ngày nghỉ thì nhiều hơn. Thả bé ra thì ko tranh thủ làm được việc gì khác, bé lục sò rác, cắn rổ rau, tè bậy rồi dẫm lung tung khắp nhà. Có hôm bé trèo được ra khỏi phòng vệ sinh, cắn rau khắp nhà, ị luôn một bãi, e về mà shock nặng :((
Từ bi h em sẽ để ý việc quá khích của e ý trước khi ra cửa chuồng như chị mới được :)

Em thử làm như thế này nhé. Nhà em chắc có xích rồi đúng ko? Nên là xích bằng dây dù. Em mua 1 cái vòng cổ nhỏ. Loại hình trong xung quanh cổ chứ ko phải đai qua cả vai và bụng nhé. Em thử thay vì quát khi bé phạm lỗi hiếu động bằng cách huấn luyện xem sao nhé. Chị làm và đã thành công. Em đeo vòng cổ cho khá chặt 1 chút, buộc cái dây dù vào vòng cổ ấy. Em chuẩn bị 1 số đồ ăn. Chị thì dùng cheese hoặc thịt cắt nhỏ để làm phần thưởng cho bé. Sau khi xích bé vào. Thường thì bé sẽ nhảy loạn lên thậm chí là cắn, giằng xé và sủa. Em kéo sợi dây căng lên trên làm cho cổ bé dựng ngược lên, 2 chân trc nhấc lên khỏi mặt đất. Mồm thì ra hiệu "suỵt" chân hoặc tay thúc mạnh 1 chút vào cổ, hoặc lườn. Tiếng "suỵt" này để làm hiệu cho bé biết em đang ra lệnh cho bé bình tĩnh lại. Cú thúc của em để làm như 1 cú táp nhẹ của con đầu đàn dành cho con chó trong đàn khi nó cư xử ko phải phép. Nếu bé nghe lời, bình tĩnh, ko nhảy lên, nằm hoặc ngồi hoặc đứng im thì em nhớ cổ vũ và thưởng cho bé. Nếu bé tiếp tục cư xử sai thì lại làm lại như trên.

Tira nhà chị bây giờ bất cứ đang làm gì mà nghe chị suỵt là dừng lại hành động đó ngay. Em tham khảo thử cái clip này nhé. Em tham khảo cái cách làm cho chó bình tĩnh trên của Cesar nhé.

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=ayzSLoOA7As&feature=related[/YOUTUBE]

Đúng như chị nói, tuần đầu tiên e stress kinh khủng,ngày thường thì có bao nhiêu thời gian rảnh là dành cho e ý, được ngày nghỉ thì 3h sáng bé gào rú nghe thương quá lại phải xuống ngồi vuốt ve nửa tiếng đồng hồ, 7h sáng đã lại thấy bé kêu r, thảm thiết lắm :( Chăm như chăm con, nó hư mình buồn, nó làm được điều gì thì vui lắm :)

2. Cuối tuần này Sam cũng tiêm mũi 2 rồi chị ạ, nên e cố chờ vậy, e vẫn xịt cho sam cái Fay Groom vài ngày 1 lần. Nizoral có làm lông em ý kém mượt và bóng k chị, mà bi h cho bé ăn trứng vịt lộn để chăm sóc lông được không hả chị.
Nirozal làm da hết gầu và rất mượt. Chị ko rõ là dùng lâu có sao ko? Nhưng rõ ràng là rất mượt lông. Em cho bé ăn Trứng vịt lộn 1 tuần 2-3 quả thôi nhé kèo khó tiêu. Ăn bì lợn cũng làm lông mượt em à
3. Mà sam nhà e ngày nào cũng có rỉ mắt thì liệu có phải đau mắt k chị. ngày nào e cũng nhỏ mắt bằng dd nước muỗi loãng sau đó lau dỉ mắt cho e ý, cả tai cũng vậy.
Chị nghĩ cocker thường là nhiều gỉ mắt. Tira nhà chị cũng vậy. Không sao đâu. Nó chỉ có gỉ mắt ở đầu khóe mắt thôi. Còn khi nào gỉ mắt toàn bộ mắt như toét ý thì mới sợ.
Hjhj, cảm ơn chị vì đã nhiệt tình chi sẻ kinh nghiệm với em. Muốn hỏi nhiều và kể nhiều về đặc điểm của Sam nhà em để học hỏi kinh nghiệm của chị và mọi người nhưng dài quá chắc đọc choáng mất :)). Hi vọng được giao lưu nhiều hơn để tích lũy kinh nghiệm dần dần với chị và mọi người :) Thanks
Không có gì em. Chia sẻ cũng là niềm vui mà. Hy vọng hội Cocker Hà Thành sẽ off sớm. Em qua Topic cocker Hà thành buôn bán cho topic đắt hàng nhé:))

linhct91

Member
chị ơi con Sam nhà e bi h nó thích sang nhà hàng xóm, gọi nó không về, e đánh nó rồi mà nó vẫn như thế, làm thế nào bi h hả chị, giúp e với !!!

nikita24480

Member
chị ơi con Sam nhà e bi h nó thích sang nhà hàng xóm, gọi nó không về, e đánh nó rồi mà nó vẫn như thế, làm thế nào bi h hả chị, giúp e với !!!
Tìm hiểu tại sao nó thích sang nhà hàng xóm thế em? Có em chó hay mèo khác không? Bọn này mải chơi lắm, thấy bạn là mải chơi quên đg về. Tira nhà chị cũng thế đây. Chưa nghĩ ra cách bảo ban bọn nó. Chỉ nghĩ đc mỗi cách là cho đi chơi nhiều hơn và dặn các bác hàng xóm mà có chó thì thấy bé sang đuổi bé về thôi:-??

ÔI trời ơi !:(( Mình vừa mới mua một em cooker ở HN chưa kịp mang về QN , vào xem các bạn nói về giống này nó như thế nào . Vậy mà kinh khủng thế thì ai mà chịu đc . ở nhà mình đã có một em golden 4t tuổi đực rồi , vì muốn thằng bush có bạn nên đã nhờ người bạn ở HN mua thêm hộ một thằng cooker nữa cho " tổng thống bụi rậm" có bạn . Thế mà vào đây chỉ thấy kể tội và nói xấu về cooker thế này thì mình gặp ác mộng rồi :((. Thằng bush golden ở nhà mình nó ngoan và nghe lời chủ lắm , về nhà mới đc 1 tháng nhưng chưa bao giờ mình phải dọn vs cho em ấy bao giờ , dạy những thứ đơn giản như bắt tay , nằm , ngồi , chỉ cần bảo 1 lúc là em ấy làm thuần thục . Đá bóng thì tranh bóng hơi bị quyết liệt , trượt patin thì hơi bị siêu luôn :D .Phải công nhận giống golden thông minh , vì nhìn thấy cooker đẹp mình lại nghĩ nó cũng dễ chịu và thông minh giống gol , ai ngờ thấy các bạn kể tật xấu của mấy be cooker mà mình thấy nản . com . bótay mất thôi . Mua rồi nhưng chưa kịp đón về mà đã ...chán rồi :((. Giờ phải biết làm sao đây ? Có ai ko cứu tôi với :(:)(:)(:)(:)(:)(( .Đây là thằng golden đáng yêu nhà mình , ngoan lắm :-*

:-*

Vì bush ngoan nên muốn tặng bush 1 thằng bạn cooker vậy mà :-??

giangcoi163

Mình thấy cocker ngoan lắm mà. Mỗi tội bọn hắn hơi bướng thôi, bạn mang em ý về thì chịu khó mất thời gian hơn golden (vì xếp thứ hạng thông minh theo tiêu chí thực hiện lệnh thì bọn golden xếp trong thứ tự 10, còn cocker chỉ ở vị trí 18 thôi), được cái bọn hắn dễ thương, quấn chủ, mừng khách hơn mừng chủ ấy. Nhà mình đang chăm 1 em cocker nè. Khi nào rảnh up lên khoe bé nhà mình. ;)

Hu hu ....Vãi cả linh hồn thật rồi . Mình đón thằng LẠC về nhà đc 8 ngày rồi và 8 ngày qua là 9 ngày kinh hoàng . Sân nhà mình rộng ( 130m2 ) nó ị khắp sân , mỗi chỗ 1 ít , và đái bậy thì ko đếm xuể . Từ hôm LẠC về mỗi ngày mất khoảng chục xô nước :( để cọ sân . Mặc dù đã 5 tháng tuổi nhưng rất khó bảo , bắng nhắng và ăn tục vô đối , ăn cứ tợp , sốc như lợn ăn . Chắc ở với chủ cũ vì những tội như trên , làm chủ cũ vãi hết linh hồn nên họ cho Lạc ra đi :)). Buồn lắm , muốn bán đi lắm nhưng nhìn cái mặt đáng yêu cuả LẠC lại thấy tội tội . Đc cái nó rất tình cảm , nó biết nịnh và luôn tranh ngồi vào lòng chủ . LẠC rất đanh đá mỗi khi mình vuốt ve thằng Bush :)), Nó sấn xổ cắn thằng bush khi thằng bush đến gần chủ . Nhưng mình ghét nhất cái tội ỉa bậy , đái bậy vô tội vạ của nó , ko làm sao mà bảo đc . Buồn !:(