• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bé mèo nhà Candy xinh xinh, yêu yêu, béo béo !!!

Tớ cũng làm thành viên của VP mấy tháng rồi. Nhưng bây giờ mới giới thiệu con cưng của tớ được. Bởi vì mama của tớ hứa là sẽ tặng tớ 1 em mèo nữa nhân ngày sinh nhật, nên tớ định đợi để giới thiệu cả 2 sau, nhưng đã qua ngày sinh nhật của tớ 2 tuần, chắc mama quên mất rồi !

Con cưng của tớ tên là Ú, đúng như tên gọi, em nhà tớ 6 cân rồi, toàn ăn tôm, cá, thức ăn khô,...Chứ thịt lợn, thịt bò là không chịu ăn. Mà em cũng được 6 tuổi đấy, năm sau là Ú già, thế mà vẫn nghịch lắm, đưa tay ra vuốt ve mà nó cứ ôm tay mình để cắn + cào cấu, chỉ là cắn yêu thui, nhưng mà đau lắm nhé, đến lớp bạn bè cứ tưởng mình rạch tay, hic hic... Lại còn cứ thấy giấy là lại ngồi xé rách tùm lum, có lần nó xé rách bài tập về nhà của tớ rồi đấy chứ ! Có khách đến cũng bạo lắm, chả sợ gì cả, cứ thế trèo lên lòng người khác, nhưng mang ra ngoài đường là sợ ngay !

Hôm qua tớ vừa tắm cho em nó xong, thơm tho lắm nhé ! Em cứ ngồi yên cho chị tắm thôi, nhưng đến khi cho vào chậu nước thì mặt trông thảm hại vô cùng, nhiều khi thấy nước ấm quá là cứ thế nằm ở đấy thôi, phải lôi mới chịu ra, hic hic...

Bây giờ mời mọi người xem ảnh của bé mèo Ú nhé !

Em đang nằm ngủ trên ghế này, chỉ muốn gối đầu lên cái bụng mềm mại cua nó thôi!

Ú nằm ngủ trên sàn lấy tay che mặt này...

Ôi buồn ngủ quá, ngáp thôi !

Post tiếp ảnh của em mèo nhé !

Bé mèo ngây thơ...

Đố biết con cưng của tớ đang làm gì ? Đang tắm tự nhiên chui vào đấy để ị, ghê quá cơ !!! =) Mà hình như mèo nào cũng tự biết ị vào cái chỗ thoát nước í nhỉ !

Liếm láp !!!

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Ui xinh lắm Candy ạ, 2 bé là một hả em? Lúc lông bé ướt trông dài nhỉ:love struck:? Mèo thích tắm thì yêu lắm lắm, Mi Ú nhà chị sợ tắm lắm ý>.<. Tiếc là em mới 11 tuổi, không biết có mang bé Ú đi off được không nhỉ:(, em Ú mà bạo thì tốt lắm:p.

Thanks chị Neko nhé ! Nhà em chỉ có 1 bé thôi. Nhiều lúc trông Ú cứ buồn buồn, em định kiếm bé mèo nào về để Ú có bạn ^^. Mà chắc là em không đi off được đâu, bé mèo nhà em nhát lắm. Tối hôm qua bế ra ngoài đường không có ai mà cũng kêu ầm lên, hic hic... Mà muốn đi thì bố mẹ phải đưa đi nhưng bố mẹ em không thích chó mèo lắm đâu, chán lắm í...

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Hì hì tuy chị hơn em tận 5 tuổi nhưng chị đi off cũng do ba chị đèo đi đấy:D, đường xa quá mà chị không biết đi xe máy:p. Bố mẹ chị cũng bình thường chứ không phải thích chó mèo lắm đâu bé ạ:). Nếu em không đưa Ú đi được thì em bảo ba mẹ đưa đi chơi gặp bạn bè và các bé mèo khác cũng tốt, vui lắm, có mấy bạn bằng tuổi em nữa kia:D.

Nếu em kiếm được thêm bé mèo nào cho Ú làm bạn thì tốt quá đi chứ, kiếm bạn khác giới ý, vui lắm. Em nhớ xích hoặc nhốt mèo nhé, dạo này hội mình hay mất mèo lắm em ạ.

Chúc bé mèo Ú của bé Candy luôn béo khỏe và căng tròn cái bụng nhé!

Vậy chị 16 tuổi đúng không ạ ? Em tưởng 18 tuổi mới được lái xe máy chứ nhỉ ! Khi nào có off em sẽ nhờ em họ ( là em nhưng vẫn hơn tuổi :)) ) đưa đi cũng được chị ạ. Mà cho em hỏi giỏ nhựa cho mèo vào rồi mang đi thì mua ở đâu hả chị, chỗ gần nhà em không thấy có bán.

P/S: Thanks chị Neko ! Em cũng chúc Mi Ú nhà chị luôn béo ú như đúng tên gọi nhưng là béo khoẻ, béo đẹp chứ không phải béo phì !! Hì hì...

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Hehe luật thì 18t nhưng chị biết đi xe rồi, chỉ tội off xa nhà chị quá, lại phải mang mèo đi nên chị không đi được:D. Cái giỏ cho mèo em mua mấy cái giỏ mây hoặc giỏ nhựa có nắp ở tất cả các siêu thị đều có em ạ, khoảng 40-50k thôi, còn giỏ chuyên dụng cho mèo thì mua ở các petshop bán chó mèo ý, đều có em ạ. Nếu em đưa miu đi thì nhớ buộc chặt giỏ nhé, đề phòng nó nhảy ra, với cả mua một dây buộc mềm hay xích để đến nơi xích lại cho chắc chắn nữa.

Hẹn gặp bé ở buổi off tới, cám ơn em về lời chúc:D.

Thanks chị Neko ! Hẹn gặp chị ở buổi off sắp tới, nhưng nếu vào Chủ Nhật thì em mới đi được ! ^^
Bây giờ em post tiếp ảnh của bé mèo Ú em vừa chụp hôm nay nhé !

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Hic, Ú của em 6 cân à, vậy mà nhìn bé nhỉ... Lucky của chị 5 kg thôi, hình như chưa đến 5kg đâu nhưng trông nó ú na ú nần em ạ.. Khi nào em bế Ú đi Off nhé, để làm quen với Lucky của chị nha..

@ Pumpkin: Dạ vâng, hôm nào em sẽ mang bé yêu của em đi off. Nhưng tính Ú đành hanh lắm, em chỉ sợ nó lại nhảy vào đánh mấy bé mèo khác thì khổ. Mà bé Lucky 5 kg hả chị ? Em tưởng phải khoảng 7, 8 kg gì đấy chứ nhỉ ! Trông ú thế cơ mà ! ^^

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Haha cái thằng Lucky nó nhẹ xương nặng ... mông mỡ em ạ:)). Hồi còn thanh niên Mi Ú với Mi Con nhà chị toàn 7,8 kg mà mặt mũi phị ra hết cơ, mông trông không to đùng như Lucky nhà chị Phượng:D. Ú nhà em nó nhát thì đi off cho nó ngồi với con Mes (ở nhà tên Mi Con) nhà chị với con A Lông nhà anh Hải và Híp béo của chị Heo Gầy là hợp lắm, hội chuyên đào tẩu đấy:D.

Oa...Mèo nhà em được mỗi cái chân tay bụ bẫm với cái bụng phệ thôi, nhìn ghét lắm í !! Em cũng định mua giỏ nhựa chứ giỏ mây thì khi Ú gào lên cách âm không được tốt :)) ) Nhìn mấy em mèo trong ảnh đi off nằm im trên bàn trông yêu ơi là yêu cơ. Còn Ú nhà mình thì ốm cũng phải nhờ bác sĩ đến nhà :( ) Mà cái hội chuyên đào tẩu ấy chắc hợp quá với bé Ú nhà em rồi, có khi em còn phải chuẩn bị 2 cái xích chứ nó mà chạy mất thì.... :((

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Chị mua cho Lucky điên cái làn nhựa của Thái ở trong siêu thị ấy, hình như là 130k thì phải... Vì cái giỏ mây của nó, nó dùng được đến lần thứ 2 thì húc gẫy cả mây, chuồn ra ngoài, nên phải đầu tư cho nó.. Khi em mua giỏ, em cần kiểm tra các thanh nhựa xem có đủ độ chắc chắn không, và cái "khóa" nhựa (chả biết gọi là cái gì)- có kêu "click" khi em ấn nắp giỏ vào thành giỏ không nữa nhé... Nếu mình mua giỏ ko đủ độ chắc, những chú mèo khỏe và hăng như Lucky sẽ nhanh chóng tìm cách mở và chuồn ra đó em à, phải cẩn thận nhé.

Chắc bé mèo Ú già khú của em không đủ khoẻ để phá tan cái giỏ đâu. Mà chắc em phải ra Big C mua ấy chứ, chỗ siêu thị Hapro gần nhà em không có bán !!!
Mà cho em hỏi: Whiskas cho mèo em hay mua ở siêu thị Big C, 80K / 500 g. Còn Whiskas em mua ngoài chợ chỉ có 25K / 500 g. Vậy 2 loại đó có khác nhau không ạ ??

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Mèo nhà chị cho nghỉ ăn Whiskat 1 năm rồi nên cũng không nhớ rõ lắm, nhưng nếu cùng 1 lượng gram như nhau mà khác giá tiền thì là do nguyên liệu em ạ, có cho mèo lớn mèo nhỏ, có cá ngừ, cá thu và hạt giòn mà em:p.

P.S: Dù như thế nào em cũng cần cẩn thận với việc mèo đào tẩu trên đường đi em nhé, nguy hiểm lắm, nếu giỏ có chỗ khóa đàng hoàng, khó mở ra thì em có thể yên tâm, còn nếu không thì em phải buộc 2 đầu giỏ vào nhé. Hẹn gặp mèo Ú xinh xinh, yêu yêu, béo béo ở buổi off nhé!!!

Em nghĩ là 1 loại do Thái SX, 1 loại do Việt Nam SX nên giá cả mới chênh lệch nhau nhiều như vậy. Với lại cả 2 là cá ngừ mà chị !
Mà tất nhiên là em phải buộc chặt cả 4 đầu lại, hôm nay em mang bé Ú sang nhà bạn, không dám kêu ca gì cả nhưng ng` cứ run bần bật í !
P/S: Cũng chưa biết được có đi off được không vì em đi học suốt. Nếu vào thứ bảy ( lúc nào cũng được ) hay sáng chủ nhật từ ... => 11 giờ thì em mới đi được ! Mà Ú xinh xinh, yêu yêu thì đúng rồi, nhưng béo béo thì em không dám chắc :)). 6 kg chắc là từ tháng trước rồi ! Bây giờ chắc già nên gầy đi nhiều, còn tầm khoảng 3 => 4 cân gì đó thôi !!! :((

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Hehe em yên tâm, hội bô lão đã có ku Mes nhà chị làm chủ tịch, cũng 6 năm tuổi = tuổi Ú nhà cưng đấy:p, thằng ku nó cũng chỉ đường suýt soát 4kg thôi, già nhất là Mi Ú nhà chị đã gần 9 năm rồi nên không cho đi được, với cả Bông nhà BSGV, nghe đâu cũng 8 năm, nhưng BS không mang đi off. Off mỗi tháng 1 lần vào sáng CN 9h30 -> 11h30 cưng ạ, em cứ yên tâm mà đi off nhé, có thể đến sớm lúc 9h cũng được, có rất nhiều anh chị đã đến, chị cũng đến lúc 9h mà:D.

Vậy nhà chị có đến 3 bé mèo ạ ??? Hic...bố mẹ em không thích mèo nên chỉ cho nuôi một con, :((. Off chính thức là vào ngày nào hả chị ? Mà hội bô lão còn bé nào nữa không, chứ chỉ có 2 con mèo già khú ngồi với nhau thì chán lắm !!! =)) =)) =))