• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bé mèo bỏ ăn và nôn dịch vàng ( cách phòng và chữa )

chichi157

e lập topic này để các bác tham khảo và chăm sóc cho các bé khỏe mạnh và có sức đề kháng vào những ngày lạnh kỉ lục này nhé.Bản thân em đã nuôi mèo, bé tên Bim đợt vừa rồi bé bị ốm, e lo lắm.

Bé bỏ ăn đến hnay là 2 ngày rồi, mới đầu e tưởng bé thất tình vì con mèo cái hàng xóm đã mang bầu vs thằng mèo đực khác ( ngày xưa cháu nó cũng bỏ ăn vì con bé này rồi ), đêm ngày thứ 2 bé cứ ngủ li bì và bắt đầu có tình trạng nôn dịch vàng lỏng , nhìn bé rất đau đơn. thế là đến ngày thứ 3 e quyết định gu gồ tìm thông tin bệnh tật và bác sĩ chữa trị.Mất gần buổi sáng mà chẳng tìm đc cơ sở thú y uy tín, có thì họ chỉ làm h hành chính và k đến tận nhà .Mà tình trạng cháu thế sao e dám mang đi mang lại được

E viết lên fb cầu cứu thông tin thì đc 1 chị nuôi mèo lâu năm rồi, chị ý cho e số của bs Hiếu ( bác ý gần 50 tuổi rồi nên các mẹ xưng hô lễ phép nhé ) Bác chuyên đến tận nhà chăm sóc các bé và giá cả k đắt đỏ đâu ạ .Mới đầu e hơi nghi ngờ nên đã chech thông tin của bác, bác k quảng cáo rầm rộ như các trung tâm thú y khác, mà chỉ do các mẹ truyền tay nhau thôi, nhà bác có thâm niên cả gia đình hành nghề thú y đấy ạ, trộm vía e lại add đc cả fb con bác ý , rõ buồn cười, trong lúc chờ bác đến thì anh con trai tư vấn ngay trực tiếp ở trên fb 8->

Bác biết em đi học nên hẹn 1h qua , trước h e đi học, mãi k thấy đến e có gọi thì bác bảo bác đến ngay, e tưởng bác vô trách nhiệm các bác ạ, hóa ra bác đi tiêm cho các bé khác từ sáng sớm xog qa e luôn chứ chưa ăn uống j, tiêm cho bim thối nhà e xong cái là lại có đt , giục bác đi tiêm ngay :x

Bim nhà e khổ nỗi là thấy ng lạ là cháu nó sẽ lao vào xù lông và cắn k cần biết địch hay ta, e fai nịnh nọt giỗ giành cháu mãi ( dù yếu và thở khó nhọc nhưng thấy ng lạ là cháu như hổ đói vồ mồi ạ )

Sau khi tiêm xog bé bắt đầu nôn khá nhiều, nhưng dịch vàng h đặc hơn và sủi bọt, e đếm fảii dc 10 lần, a con trai bác ý tư vấn bảo do sock thuốc vì thuốc có canixi, qua đêm nay là tình trạng sẽ khác ( e hơi nghi ngờ các bác ạ, đã tính cho cháu nó đi bệnh viện rồi )

8h tối, e có mua đường glucozo ( vị cam cho cháu dễ uống ) + bơm xi lanh , pha nc ấm và hơi loãng chứ đừng mặn qá, e bóp từng giọt cho cháu, ( đừng bóp mạnh cháu sặc đấy ạ ) lúc đầu cứ nhỏ giọt thôi và chia ra, cứ 10p là cho cháu uống 1 lần ( e toàn canh cháu ngủ say để uống, nthe k cựa qậy j ;)) đừng ép cháu uống nh k nó sẽ sợ và k dám uống nữa )

Cả đêm e thức trắng , bật quạt điện sửa cho cháu 24.24 và cho cháu nằm cạnh e đẻ chăm sóc dễ, lúc nào cũng fai nịnh cháu đấy ạ ( lúc sáng cháu thở khó tưởng đi rồi, e fai nắm tay năm chân rưng rưng nc mắt, tâm sự ,k hiểu cháu nó hiểu e nói k mà từ lúc đó k nhắm mắt nữa và cứ nhìn e . thở nhẹ hơn 1 chút rồi ):x

sang ngày thứ 4, cháu có vẻ tỉnh táo hơn, đã biết tự liếm lông , e vẫn sửa ấm liên tục nhé, , sau đó e lại cho cháu uống nc đường và pha thêm cháo loãng cho cháu, nc nó chịu uống chứ cháo là tiệt k ăn, lần này e vẫn fai canh cháu ngủ để bơm cháu, cu cậu khó chịu ra mặt ( đg ăn thì con bé mèo hàng xóm lại trèo sang nhà, nó chuyên cứ 10h qua nhà e vét sạch đồ ăn của bim :) nhìn thấy Bim nhà e gầy ốm yếu, nó qay đít về luôn mà k thèm đếm xỉa vào bát thức ăn, :-?? đúng là con gái :-??

K hiểu do tự trọng hay k mà tự nhiên từ lúc đấy cháu Bim lại để e bơm cháo cho ăn, và uống nc đường nhiệt tình, sáng đấy cháu k ngủ nhiều và thở dễ dàng hơn , may quá các bác ạ .Nhưng e fai bỏ học 2 hôm để chăm cháu , vì nhà k có ai, e đi wc thôi mà cháu cứ lết đòi đi theo, chắc sợ e bỏ ở nhà 1 mình :x

Cả ngày hom đó cháu uống hết 1 cốc nc đg to đùng và 1 cốc nhỏ cháo, cháu đã biết đi lại, con bé kia lại sang rủ, e cấm tiệt k cho đi, thì chúng nó cứ đứng ở cửa rồi cùng nhìn mình, thôi thì thương tình, đành cho nó đi chơi ,đêm cháu có vẻ ngủ ngon hơn

Sang ngày thứ 5, e đag ngủ ngon cháu đã tự kêu gào,, hóa ra cu cậu bắt đầu đói, em vội bơm nc đường vào ống tiêm để bơm,cháu k chịu mà tự lao vào cốc nc để tự uống ( như chết khát ý =)) . no nê xong cháu vẫn kêu, e nghĩ là đói, pha cháo thì cháu vẫn k ăn, vẫn cứ kêu, e rán cá cháu cũng k ăn, e tưởng cháu chưa khỏi, đi rán thịt ăn thì cháu kêu nhặng lên, thôi thì nhai cho cháu 1 miêng, cháu ăn như chết đói =)) dính mỡ thì lại k ăn =.=

E xem hóa ra mèo mới ốm k nên ăn tanh và mở , hóa ra cháu nó biết các bác ạ :-??.:-??

VÀ bây giờ Bim nhà em đã lại khỏe manh, tốc độ ăn còn ghê hơn xưa :-* .Lúc đầu e tìm hiểu bệnh của cháu, toàn các bệnh đều nôn và bỏ ăn, đa số đều chết, may sao bé nhà e bị viêm phổi thôi ( do mưa gió vẫn ra ngoài để tè chứ cháu k đi wc trong nhà )và cháu cũng đc 6 tháng tuổi rồi

Cách lưu ý: Các bác ngoài gọi bsi đến tiêm cho cháu thì đặc biệt fai ủ ấm và sửa ấm cho cháu 24.24 nhé ,đừng nhốt các cháu, vì thế chúng sẽ cô đơn đấy,, e bón cho cháu ăn e fai nịnh như nịnh trẻ con ý, cứ lần nào nịnh xog y rằng cu cậu lại ăn :-*

Mua nc đường các bác pha lỏng vs nc ấm, đừng pha mặn qá, cháu k thích uống đâu, cháo thì đừng cho gói gia vị vào nhé, qấy vs ít thịt xay là được
Đặc biệt là các bác fai quan tâm và ở cạnh e 24.24 nhé, fai nói ch vs em, như vậy thì sẽ khỏe mạnh hơn

Em thấy mọi ng đều than vì mèo chết ,e cũng sợ bé bim nhà e nvay, nay bé đã bình phục và khỏe mạnh, e chia sẽ cách chăm sóc bé cho mọi người .Động vật cũng cần tình thương của con người và cách lắng nghe chúng, đừng lơ là khi chúng có dấu hiệu lạ mọi người nhé :-*
bsi Hiếu 0912118015 các bác gg là có thông tin của bác đấy .Lưu ý :Đừng đưa các bé ra thụy khê hoặc trường chinh nhé, chỗ hanvet hay j j đó, e nghe nói đó chữa khá đắt và họ k tận tâm vs động vật đâu :-??

Hương Quỳnh

oh em mèo nhà mình cứ ăn lại nôn ra bọt trắng mình cho ra Hanvet đó ... mình thấy cũng được mà ...... tiêm 3 ngày xong về bình thường vô tư chơi đùa đến 4 hôm sau thì lại bỏ ăn .... nhìn kĩ thì có vẻ em nó khỏ thở cứ phải bắt ép uống đường và nước cháo .... gọi điện thoại đến đó hỏi thì chỗ đó bảo cho uống kháng sinh Zinnat nếu ko đỡ thì phải đưa em nó đi tiêm tiếp :(((((( em nó còi lắm ..... đang định tẩy giun cho em nó mà lại ốm thế này :((((

chichi157

oh em mèo nhà mình cứ ăn lại nôn ra bọt trắng mình cho ra Hanvet đó ... mình thấy cũng được mà ...... tiêm 3 ngày xong về bình thường vô tư chơi đùa đến 4 hôm sau thì lại bỏ ăn .... nhìn kĩ thì có vẻ em nó khỏ thở cứ phải bắt ép uống đường và nước cháo .... gọi điện thoại đến đó hỏi thì chỗ đó bảo cho uống kháng sinh Zinnat nếu ko đỡ thì phải đưa em nó đi tiêm tiếp :(((((( em nó còi lắm ..... đang định tẩy giun cho em nó mà lại ốm thế này :((((
Nôn ra bọt trắng là nguy hiểm c ạ, c gọi cho bs Hiếu nhé 0912118015 bác đến tận nơi, mèo đag ốm di chuyển nhiều là k tốt đâu, bên hanvet chi phí cực đắt, kể cả k chữa đc nhưng nta vẫn cứ tiêm và truyền nc đấy. bs hiếu chữa đc hay k sẽ nói ngay tình trạng của bé luôn,C fai sửa ấm cho bé thật nhiều nữa , chữa nhanh còn kịp c ạ :(

Hương Quỳnh

hik .... may quá h nó khỏe re rồi bạn ạ ..... mỗi cái tội em ý ruột yếu quá hay sao ý ..... ăn nhiều mà ko lớn ...... hôm nào cho ăn nhiều hơn bt 1 tí là đi ngoài liền ..... cho ăn men tiêu hóa mà ko lại :(((((

kuz4iluv

bạn cho mình hỏi,nếu chữa như bạn là tiêm 4 ngày liên tục và chi phí của mỗi lần là bao nhiều vậy :(...bé mèo nhà mình cũng bỏ ăn 2 ngày nay và nôn ra dịch vàng có mùi tanh :(..hix

hunter123

cho mình hỏi B.sĩ Hiếu ở đâu vậy ? mình gọi bs đến nhà tiêm thuốc cho mèo mình lun đc k

Fuchsia

Mèo nhà mình cũng bị tương tự như mèo bạn. Nhưng em ý không bị phổi. Không ăn, không đi vs, chỉ nằm 1 chỗ, rất yếu. Hôm nay mình đưa em đi tiêm, tiêm cả 3 mũi gồm kháng sinh và thuốc bổ, từ lúc về đến giờ cứ nôn ra dịch vàng có bọt trắng. Chỉ từ sáng đến giờ mà em ấy lại càng yếu hơn.
Mình lo quá, phản ứng nôn là phản ứng có bình thường không? sau khi tiêm ấy?
Mai mình lại phải cho em ấy đi. Khổ nỗi đường xa, để ở nhà thì mọi ng đi học đi làm hết, ko ai chăm được nên mình định cho em ý nội trú ở chỗ thú y để họ chăm sóc. Nhưng mình cũng sợ ...
Bạn cho mình fb và số đt của nhà bác sĩ Hiếu nhé

tieulaclac_92

buồn quá, Mun nhà tớ đang bị y thế này, tớ cho đi tiêm thì bác sĩ bảo thuốc bổ tiêm hàng ngày, kháng sinh thì cách ngày, trong khi Miu nhà bạn tớ chữa chỗ khác lại tiêm liên tục cơ :(
Mun yếu lắm rồi, nôn suốt, không ép ăn nổi cái gì, tai chảy dịch nữa, nhìn bé vừa bẩn vừa hôi mà xót.

Nam2102

mèo nhà mình cũng bị như thế, bỏ ăn 3-4 hôm , xót ruột quá, chịu không nổi cho em đi đến trường chinh, lúc giữa trưa tui nó tiêm 6 mũi, (1 thuốc bổ, 3 gluco, 1 kháng sinh, 1 hạ sốt) lúc về còn hẹn tiêm 3 ngày mới khỏi, đưa về nhà, chiều nhìn mèo yếu đi, khổ ơi là khổ, đến tối em ra đi, trong lòng bức xúc, ngậm ngùi an táng em ấy ở vườn hoa HOàng cầu :((

sambaothi

bn ở đâu thế mình ở tp.hcm mèo nhà mình ói ra nc vàng, đã zậy pé còn bỏ ăn nữa :(( mình mới nuôi mèo lần đầu nên hk bík ji` nhìu huhu

Mẹ Kẹo Mút

Mình có mới mất 1 em mèo con do biểu hiện tương tự như trên: nôn dịch vàng, bỏ ăn, đi phân lỏng, ở nhà e vẫn đi lại được nhưng người mệt mỏi lúc nào cũng thích nằm ngủ hơn thương em cho đi khám ở Hanvet, bác sĩ thu 100k và tiêm cho 3 mũi. Về đến nhà sau 2h e đau thắt bụng, nôn dữ dội hơn, người mềm nhũn, kêu thảm thiết sau đó thì ra đi. Mình có quay lại gặp bsi thú ý thì họ bảo là nghi e bị giảm bạch cầu nên ko qua khỏi. Nhưng nhà mình còn 2 pé mèo nữa, biểu hiện cũng gần như trên nên mình lập tức gọi cho bs Hiền đến tận nhà khám, chữa bệnh và sau đó đưa e ấy đi truyền dịch, tiêm thuốc, vệ sinh tai ở Bệnh xá chó mèo 74 trường chinh, kiên trì bền bỉ 1 tuần như vậy, mình đã cứu dc 2 pé còn lại. CHo nên kết luận lại mình chả tin tưởng bọn Hanvet được, mèo con đang yếu mà chúng nó cừ đè ra tiêm lây tiêm để, tư vấn thì hời hợt.x-(