• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bé Lucky nhà mình :)

Petite_chienne

Các bạn ơi, nick trước của mình là Petit_chien mình wên mất tiu cái pass rùi nên ko dùng nữa, nay đổi wa nick này nha! :) Hôm nay mình xin mạn phép up thêm vài tấm hình của bé Lucky nhà mình nhé ^,^

Hum bữa chở bé đi tiêm ngừa,kưng bé wá chụp với bé thêm vài tấm sticker, iu bé wá! ^,^

Petite_chienne

Các bạn ơi cho mình hỏi tí, bé Lucky nhà mình vẫn khỏe mạnh và giỡn bình thường, nhưng 2 ngày nay bé có vẻ hơi biếng ăn, bình thường bé ăn 1 bát cơm đầy với đồ ăn như cổ gà xay, thịt heo, gân bò, rau..., nhưng giờ thì chỉ ăn hơn nửa chén cơm. Không biết do bé ngán các thức ăn đó hay sao nữa.Hôm bữa nhìn bé bụ bẫm,giờ thì bắt đầu ốm rùi :( Các bạn cho mình xin ý kiến nhé, có cách nào để bé ăn nhiều ko???

Trước khi ăn,mớm cho bé men tiêu hóa vào,những đồ ăn như cổ gà xay,thịt heo rất nhiều đạm gây chứng khó tiêu,đầy bụng

Petite_chienne

Trước khi ăn,mớm cho bé men tiêu hóa vào,những đồ ăn như cổ gà xay,thịt heo rất nhiều đạm gây chứng khó tiêu,đầy bụng
Cám ơn bạn rất nhiều. Vậy ngoài những món đó ra mình còn có thể cho bé ăn thêm món gì vậy bạn?

Petite_chienne

Hôm nay mạn phép up thêm vài hình của bé Lucky nhà mình. Bé vẫn khỏe mạnh, có vẻ mập và cao hơn được 1 xíu! Nhưng có 1 vấn đề tuy nhỏ nhưng ko nhỏ chút nào, là việc đi vệ sinh của bé! Bé cứ bạ đâu đi đó, thậm chí khi ở trong chuồng bé cũng đi lun, làm mình dọn dẹp khá vất vả!!! :(:)(:)(( Có bạn nào có cách gì dạy bé đi vệ sinh ko vui lòng chỉ giúp mình với, mình vô cùng cảm ơn nhiều nhiều!!! :x :x :x

kid1989

Active Member
Biếng ăn thì có thể cho ăn thêm sữa chua ngày nửa hộp để cải thiện tình trạng tiêu hóa và kích thích vị giác. Ngoài ra cún nhà bạn bao tháng rồi vì sau giai đoạn lớn sẽ có những giai đoạn cháu nó lười ăn nên không phải lo. Nếu thấy vất vả quá có thể bỏ đói 1 hôm để giúp bé thèm ăn hơn. Theo tài liệu của các nước mình tìm hiểu được thì cứ 1 tuần thường sẻ có 1 bữa hoặc 1 ngày thường là thứ 2 cún bị cho nhịn để kích thích vị giác thèm ăn và giúp làm sạch các thứ ứ đọng trong cơ thể :) ngoài ra bác có thể đổi thêm cho ăn cả hạt vào bữa sáng xem cháu nó có thích ăn không ^^

kid1989

Active Member
Về vấn đề wc thì sau khi cho ăn tầm 15' nếu là chó con thì cho đi ra chỗ bác muốn cháu nó đi vệ sinh rồi dắt ở đấy cho cháu nó đi wc đến khi nào đi mới thôi. Nếu bác thấy nó chuẩn bị đi wc trong nhà hoặc lúc đang đi thì quất cho thật mạnh vào mông + nói sai thái độ cương quyết dứt khoát sau vài lần sẽ đỡ hơn nhưng nhớ là phải đánh đúng lúc bắt quả tang nhớ không nó không biết đâu. Ngoài ra còn vài cách nữa nhưng bác cứ thực hiện như trên nếu không hiệu quả thì sẽ có cách khác :D

Petite_chienne

Bé Lucky mí bữa nay đã ăn uống bình thường trở lại, bé đang ở tháng thứ 3 bạn ơi! Còn về cái việc đi wc của bé, mấy hum nay mình đã làm theo cách của bạn,nhưng bé vẫn ko nghe ko hiểu, cứ cho vô nhà chơi là 1 lát sau bạ đâu tè đó hà!:( Bạn còn kế nào ko chỉ giúp mình với, đa tạ đa tạ!!! :p

kid1989

Active Member
thì phát vào mông nó nhiệt tình vào. Bạn oánh nó chưa đủ đau nên nó không sợ đánh mạnh 1 tí cho nó sợ với cả để ý cứ chuẩn bị đi kể cả nếu đã đang đi bậy rồi thì vác ngay nó ra chỗ bạn muốn nó đi wc vào để nó đi nốt ra chỗ đấy để lấy mùi sau thì lấy nước lau nhà lau thật sạch chỗ nó đi bậy. Lần sau cứ đi bậy thì đánh, đánh cho nó sợ và biết sai thì thôi. BỌn này không phải dạy 1,2 lần hay 1,2 ngày được đâu phải bỏ thời gian nhiều đấy bạn ạ :)

Petite_chienne

Ừm,mình biết rùi, hihi ^,^ Với pé này coi bộ mình fải cứng rắn thiệt rồi bạn ơi, pé lì lắm, có vẻ láu cá nữa chứ ^^ Cám ơn bạn nhiều lắm nha :x