• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bé Lu bị nấm đen lấm chấm ở cằm

minhduc7710

Mèo nhà em cũng có những chấm đen đen, nhưng là ở lông chỗ sống lưng cơ ạ :(. Có điều là thằng béo nhà em nó rất ngứa chỗ sống lưng đấy, nó cứ ngoái đầu ra sau giựt giựt, bứt cả lông ra. Lúc đó em mới để ý và phát hiện ra. Nhưng em gãi thì nó chỉ bong vảy trắng như là da chết ấy, và bong các hạt đen đen ấy ra. Sau đó thì chân lông rất sạch. Trông cái ấy cứ đen đen lấm tấm như cà phê bột ấy ạ. Các hạt đen đen ấy cũng bám rất chặt vào lông. Nhưng em gãi thì bong ra và không thấy có để lại màu đỏ hay nốt gì cả. Mà em gãi cho cu cậu còn sướng cơ ấy. Mà thằng béo nhà em hiện tại cũng đang tình trạng có rận. Em cũng không biết đó có phải là phân rận hay bị nấm không nữa? Bạn minhduc7710 có thể cho mình biết đấy có phải trứng rận hoặc phân rận không?! Vì cứ thỉnh thoảng 2, 3 ngày là nó lại xuất hiện trở lại. Mà nghe chị mình ( cũng nuôi mèo ) cũng nói là do bị rận nên đấy là trứng của con rận. =.=. Mình cũng không biết sao. Các anh chị nào biết giải đáp thắc mắc dùm em ^^~
.
:monkey:Cai món màu đen đó là phân của rận, kiểm tra bằng cách đặt món đó lên giấy trắng ẩm- xuất hiện vết loang màu nâu đỏ. Kiểm tra trứng rận bằng kính hiển vi - mắt thường không nhìn thấy. Đôi khi trứng có lẫn trong phân

HChuong

Member
Cún Mèo ơi bé Lu sao rồi? Hồi trước mình bôi thuốc cho cu Bí nhìn nó mắc cười lắm, mặt mũi bị cạo loang lỗ, lại bị bôi thuốc xanh lè, cái lưỡi nó cũng xanh lè, lý do là nó rửa mặt, liếm vào tay, sau đó dùng tay bôi lên mặt, rồi sau đó lại liếm vào tay nên cái lưỡi dính thuốc luôn:D

Cún Mèo

Member
Chị Chương ơi,

Đồng cảnh ngộ chị ạ, con Lu nhà em cũng xanh lè hết cả chân tay, nhìn ngố lắm.

Hôm trước em lấy kéo cắt tiệt cả lông ở dưới cằm nó, rồi lấy khăn ẩm cậy sạch cái đen đen, xoa xanh methylen vào.

Nhưng cái đen đen lại mọc lại, em cảm giác nó giống như khi mình bị thương, nó lên da non í.

Có lẽ em sẽ để 2 - 3 ngày, cho cái vết đó khô hẳn, xong em cậy ra xem sao.

Nếu nó không khỏi, em sẽ tìm cách khác vậy.

meo_Tammy

Mèo nhà em cũng bị 1 đám vảy đen như thế ở lông đuôi phía trên, gần hậu môn. Em tắm cho miu xong thì hết nhưng mây hôm sau lại thấy, ko thấy hiện tượng ngứa ngáy gì cả .em cũng đang rất lo không biết mèo nhà e bị sao? Mọi người ơi có cách nào hết đám vảy đen đó đi ko?