• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

bé GSD vừa tậu sáng nay

sáng nay em mới vừa tậu được 1 bé gsd đực.em mong các anh chị nào có kinh nghiệm chia sẽ với em cách chăm sóc gsd,vì đây là con gsd đầu tay :D
em nó theo người chủ cũ nói là được 6 tuần và nặng cỡ 6kg đỗ lại( em cũng chưa có cân thử).
ace đánh giá giùm,coi bé này là chó thuần hay có lai gì không? cứ thẳng thắn mà chê nhé,
vừa tắm cho em nó xong,nôn quá post lên cho mọi người coi thử.
em nó hiện giờ để nuôi bên nhà quận 10 tạm thời,sau 1 thời gian ngắn sẽ được đưa qua Nhà Bè coi nhà thay cho con chó cũ bị người ta thuốc chết:(

à em nó là đực,ace nào có kinh nghiệm thì chia sẽ với em nhé.
cám ơn mọi người quan tâm

Con này nhìn tổng thể thấy ok đó bạn. Cho mình hỏi bạn mua ở đâu vậy. Theo mình con này phải hơn 6 tuần tuổi. Ah mà bạn mới mua về sao tắm liền vậy, dễ bệnh lắm. Thường thì đem về khoảng trên 1 tuần mới tắm bạn ah. Bạn ở Q10 mà đường nào vậy, khi nào anh em mình giao lưu phát

vo si dai

Member
Theo mình con này nuôi để trông nhà thì được, nhưng cái đuôi nếu cụp sợ em này nhút nhác, khg thấy ben kheo gì,nếu bây giờ mua con để chơi được anh em bán đắc lắm nuôi còn sợ bị chết uổng tiền lắm,giá bèo bây giờ cũng trên 10 triệu em, con cún của bạn khg thể 6 tuần được phải trên. Chúc bạn nuôi chóng lớn.

duc_NA

Member
sao chó mới đem về bác lại tắm liền thế.Không hiểu sao em nhìn nó thấy hơi yếu bác a.Nếu không phải thì bác bỏ qua nha:D

luv_rott

Member
e này e nói thật là bác nuôi cho vui cửa vui nhà thôi chứ để trông nhà thì bác phải đợi ít nhất 1 năm nữa thì may ra nó mới trông nhà đc. còn về ngoại hình thì e k biết có phải thuần chủng k vì cái tai nhìn lạ quá. tai GSD con dù tai chưa dựng cũng k thể mỏng và cụp sang 2 bên như thế . ben khoeo cũng k có nữa ^^" nhưng bác cứ cố chăm e nó cho tốt nhé

trước khi tắm cho em nó,em cũng suy nghĩ giữ lắm.
lúc bắt lại gần em nó quá hôi,và dơ nữa.nên quyết định tắm luôn.
con này thì em chỉ cần khi lớn lên nó có màu của becgiê là ok,chứ lưng gù,ben khoeo,đuôi thả hay gì gì..thì em cũng không mơ tới:D
con này 2 lỗ tai nó lúc vãnh lúc cụp,còn cái đuôi nó cụp vô trong là vì lúc tắm xong để trên cao lau cho nó khô,nên nó nhìn độ cao nó sợ:D.chứ bình thường thì đuôi nó không có cụp vô trong.để em chụp hình khác post lên cho mọi người xem tổng thể.
à sđt của em là 0907707027 thuận,nhà ở cư xá bắc hải.(gần trường nguyễn du).ace nào giao lưu em rất vui.
cám ơn mọi người quan tâm:D

haiqui

Member
Mới 6 tuần tuổi mà bạn dám bắt về là cũng "Gan" lắm đó. Con chó này đã chích ngừa gì chưa?

trước khi tắm cho em nó,em cũng suy nghĩ giữ lắm.
lúc bắt lại gần em nó quá hôi,và dơ nữa.nên quyết định tắm luôn.
con này thì em chỉ cần khi lớn lên nó có màu của becgiê là ok,chứ lưng gù,ben khoeo,đuôi thả hay gì gì..thì em cũng không mơ tới:D
con này 2 lỗ tai nó lúc vãnh lúc cụp,còn cái đuôi nó cụp vô trong là vì lúc tắm xong để trên cao lau cho nó khô,nên nó nhìn độ cao nó sợ:D.chứ bình thường thì đuôi nó không có cụp vô trong.để em chụp hình khác post lên cho mọi người xem tổng thể.
à sđt của em là 0907707027 thuận,nhà ở cư xá bắc hải.(gần trường nguyễn du).ace nào giao lưu em rất vui.
cám ơn mọi người quan tâm:D
Vậy là ở cũng gần a rồi, lúc nào dẫn thằng nhóc qua nhà anh chơi, anh cũng đang nuôi 2 em. Nhà anh ở ngã tư lạc long quân - âu cơ. A tên chương. Chăm sóc tốt nhé

Mới 6 tuần tuổi mà bạn dám bắt về là cũng "Gan" lắm đó. Con chó này đã chích ngừa gì chưa?
dạ khi mua chủ nó nói đã chích ngừa đầy đủ + cuốn sổ khám bệnh của nó luôn:D
Vậy là ở cũng gần a rồi, lúc nào dẫn thằng nhóc qua nhà anh chơi, anh cũng đang nuôi 2 em. Nhà anh ở ngã tư lạc long quân - âu cơ. A tên chương. Chăm sóc tốt nhé
ok anh:D vậy là cũng gần.anh cho em sdt của anh nhé,có gì em call rồi dẫn thằng nhóc qua nhà anh giao lưu luôn:D.
hẹn gặp anh :D

vừa về mà tắm là càng yếu đấy anh ạ nếu dơ quá thì cũng phải 2-3 ngày sau mới tắm cứ để thế cho nó quen dần với chỗ mới chứ chân trước bắt đầu hạ bàn rồi chân sau thì chẳng thấy kheo :( dù sao thì cũng chúc mừng anh có 1 em chó mới :D

anh chụp góc độ này khó nhìn được kỹ em nó nhưng hình như em nó đuôi hơi ngắn thì phải gốc tai có vẻ ngang ra 2 bên nên chắc khi dựng tai ko ke lắm dáng cũng chưa đẹp ko dốc :(nhưng cũng chỉ là đánh giá sơ bộ của em thôi:) (em cũng gà lắm:)) nên anh cũng đừng quá lo) hi vọng với sự chăm sóc của anh em nó sẽ phát triển theo cách tốt nhất :D em này anh túm được ở đâu thế ạ

my_lucky

Active Member
Ngoài chuyện bạn tắm ngay cho cún của bạn khi mới bắt về và bạn bắt cún về khi mới 6 tuần tuổi là đáng trách, còn ngoài ra thì mình thấy cún của bạn cũng chưa thể khen chê ngay được vì bạn mua nó về chủ yếu là để nuôi chơi cho vui chứ cũng không để ý lắm đến nguồn gốc đúng không?? Tốt nhất là bạn nên chăm cho nó thật tốt vào, nó sẽ không phụ công nuôi dưỡng của bạn đâu.Thân!

anh chụp góc độ này khó nhìn được kỹ em nó nhưng hình như em nó đuôi hơi ngắn thì phải gốc tai có vẻ ngang ra 2 bên nên chắc khi dựng tai ko ke lắm dáng cũng chưa đẹp ko dốc :(nhưng cũng chỉ là đánh giá sơ bộ của em thôi:) (em cũng gà lắm:)) nên anh cũng đừng quá lo) hi vọng với sự chăm sóc của anh em nó sẽ phát triển theo cách tốt nhất :D em này anh túm được ở đâu thế ạ
không sao đâu bạn,càng chê thì mới nhận ra được khuyết điểm của nó chứ bạn:D chứ khen không thì làm sao biết được nó xấu chổ nào.rất cám ơn ý kiến của bạn.con này mình "lụm" ở biên hòa.chủ yếu mình mua về nuôi sau này lớn lên để giữ nhà,chứ đẹp quá thì không đủ xiền để mua rồi:D

Ngoài chuyện bạn tắm ngay cho cún của bạn khi mới bắt về và bạn bắt cún về khi mới 6 tuần tuổi là đáng trách, còn ngoài ra thì mình thấy cún của bạn cũng chưa thể khen chê ngay được vì bạn mua nó về chủ yếu là để nuôi chơi cho vui chứ cũng không để ý lắm đến nguồn gốc đúng không?? Tốt nhất là bạn nên chăm cho nó thật tốt vào, nó sẽ không phụ công nuôi dưỡng của bạn đâu.Thân!
khi mới bắt về nó hôi quá chịu không nổi,em chỉ tắm sơ qua cho nó mà thôi:(
từ khi bắt về đến nay em nó đi tiêu phân sệt sệt,không biết có bị gì không nữa,nếu sệt sệt hòai cuối tuần chắc em dẫn nó đi khám bác sĩ.
cám ơn anh góp ý cho em.

luv_rott

Member
phân sệt sệt màu gì hả bác ? màu vàng bình thường thì k sao nhưng màu đen thì nguy hiểm phải đưa đi khám ngay. chó con tầm tuổi này bác đừng cho ăn nhiều quá và cho ăn các thức ăn dễ tiêu hoá nếu k cũng dễ bị đi ngoài lắm đó. mà bác tiêm phòng 5 bệnh cho nó chưa đấy ?

phân sệt sệt màu gì hả bác ? màu vàng bình thường thì k sao nhưng màu đen thì nguy hiểm phải đưa đi khám ngay. chó con tầm tuổi này bác đừng cho ăn nhiều quá và cho ăn các thức ăn dễ tiêu hoá nếu k cũng dễ bị đi ngoài lắm đó. mà bác tiêm phòng 5 bệnh cho nó chưa đấy ?
dạ phân sệt màu vàng bác ạ.và cũng chích ngừa 5 bệnh cho bé rồi:d bác nói vậy em yên tâm lắm.cám ơn bác nhé

Chiều nay khoảng 6h có người đem con chó cái tới nhà anh lấy giống, nếu rãnh em ẵm thằng nhóc qua nhà chơi

Chiều nay khoảng 6h có người đem con chó cái tới nhà anh lấy giống, nếu rãnh em ẵm thằng nhóc qua nhà chơi
y da tiếc quá.gia đình em có người thân bên nước ngòai về thăm hồi sáng nay.em bận mấy ngày nay:( em có sdt của anh rồi.để chiều nay nếu không có công chuyện gì em call cho anh trước khi qua.
cám ơn anh trước nhé:D

Thanhmk

Member
Chó nhỏ nên cũng chưa thể đánh giá được nhiều đâu, nhưng nói chung theo mình là được, về tai nếu chó thuần sau sáu tháng sẽ dựng thẳng, ban đầu bạn nên chích ngừa bệnh, không nên tắm (nhiều nhất tuần 1 lần), tập cho chó đi vệ sinh đúng chỗ, tập cho chó biết nghe gọi tên, tập vào xích khi gọi, tập biết chỗ nằm, từ 2 tháng trở ra bạn tập nó hiểu dần 2 từ " giỏi" và "hư", tập dắt chó, tháng thứ 3 tập ngồi, nằm, yên, ăn, tháng thứ 4 tập quắp vật, không ăn thức ăn ngoài bát của nó và tiếp tục tập bài cũ, sao cho hết 6 tháng tập song cơ bản, tuy nhiên tập chó non nên tập từ từ và vui vẻ, quan trọng nhất là tập được tính kỷ luật cho nó, nếu tính kỷ luật tốt trong thời gian chơi mà tập này thì sau này huấn luyện rất tốt, từ tháng thứ 6 trở đi mới chính thức đưa chó vào huýân luyện. Còn nuôi dưỡng bạn chú ý quyết định nhất đối với hình dáng của chó là 210 ngày tuổi, trong đó quyết định nhất từ 90 đến 120 ngày tuổi bạn nhé, và quan trọng là bạn tích luỹ kiến thức về GSD, chú ý phòng ngừa bệnh, nếu có điều kiện bạn mua bát ăn, vòng chống ve, dây xích yên ngựa... Và bạn cũng nên nhớ không phải chó ngoại hình đẹp là chó khôn và huấn luyện tốt đâu, đồng thời chó lai cũng có ưu thế của nó đấy. Chúc bạn nuôi dưỡng và huấn lhuyện chó cưng kết quả tốt