• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bé 7 tuổi bị chó tấn công rồi kéo lê trên đường

Tờ Dailymail vừa đưa tin, khi đang chơi với bạn gần nhà ở Great Lever, Anh, cô bé Maleeka Smyth mới 7 tuổi đã bị một con chó săn giống Staffordshire tấn công rồi kéo lê trên đường khiến em bị thương nặng.

Makeela đã được phẫu thuật và đang bình phục trở lại (Ảnh Dailymail)

Maleeka bị hai vết thương sâu ở phía sau đầu, vùng da và cơ ở gần mắt cũng bị xé rách. Hiện tại, các bác sĩ đã thực hiện ca phẫu thuật thẩm mỹ để sửa chữa những vết thương trên gương mặt của em nhưng họ cho rằng cô bé sẽ vẫn phải chịu những vết sẹo đó suốt đời.
Cuộc tấn công xảy ra chỉ cách nhà của Maleeka có vài mét. Mẹ em cho biết, con chó đã trốn thoát từ một ngôi nhà ở gần đó rồi chạy đến sủa và tấn công Maleeka. Con vật hung dữ kéo cô bé tội nghiệp đi một đoạn dài trên đường phố rồi bất ngờ dừng lại bỏ chạy về nhà.

“Con vật nguy hiểm này cần phải bị giết đi. Nếu nó là một trong những con chó của tôi, tôi đã đưa nó đến chỗ bác sĩ thú y ngay lập tức”, mẹ của Maleeka nói vì bà cũng sở hữu 3 con chó khác.
“Maleeka đã rất may mắn. Mọi chuyện đã có thể tệ hơn rất nhiều. Con bé có thể đã bị mất một mắt,” bà nói thêm. Bác sĩ ở bệnh viện cho biết hiện cô bé đã được ổn định sau phẫu thuật và sẽ sớm bình phục.
Vân Anh (theo Dailymail)

Các bác nuôi nhóm chó to và dữ nên lưu ý cún của mình thật tốt,nên cẩn thận lúc chơi đùa với chúng và đừng để chúng chạy lang thang hay giỡn với trẻ nhỏ mà không có mình giám sát.Hôm nay mình giỡn với em GSD cái 10 tháng tuổi ở nhà,vì răng nó quá bén làm chân mình bị trầy vết nhỏ nhưng ra máu,mình phải vội đi rữa vết thương bằng xà phòng liền .

trangphuong

Active Member
Chó béc giê cắn trọng thương một học sinh lớp 6

Tháng 11 năm 2009

Cậu bé 11 tuổi vừa trải qua lưỡi hái tử thần bởi những con chó béc giê hung dữ đã cắn xé em.

Sau ba ngày cấp cứu và được các bác sĩ Bệnh viện đa khoa khu vực Long Thành chăm sóc, đến ngày 25/11, em Huỳnh Ngọc Hải (11 tuổi, quê huyện Nông Sơn, tỉnh Quảng Nam; tạm trú ở ấp 6, xã Tân Hiệp, huyện Long Thành, tỉnh Đồng Nai) vẫn bị sốt kéo dài, thân thể còn đau nhói và thỉnh thoảng lại hoảng loạn. Em vừa trải qua lưỡi hái tử thần bởi những con chó béc giê hung dữ đã cắn xé em.

Mót mủ cao su bị chó tấn công

Người dân địa phương cho biết, Hải đang là học sinh lớp 6 Trường THCS Tân Hiệp, hoàn cảnh gia đình rất khó khăn. Ba của em là ông Huỳnh Ngọc Em, mới đưa gia đình từ Quảng Nam vào Tân Hiệp sống được ba năm. Hàng ngày vợ chồng ông Ngọc Em đi làm phụ hồ. Thấy hoàn cảnh khó khăn nên một người dân tốt bụng đã cho họ mượn một miếng đất làm tạm cái chòi lá để ở. Vì thiếu thốn, để kiếm thêm tiền phụ giúp ba mẹ đóng học phí, thỉnh thoảng vào những buổi chiều Hải ra lô cao su mót mủ còn đọng lại trong chén mang về bán kiếm tiền. Như thường lệ, khoảng 17 giờ ngày 22/11, Hải cùng một nhóm bạn vào lô cao su lấy mủ. Chừng một giờ sau thì mấy đứa bạn đi chung chạy về báo với gia đình là Hải bị chó béc giê của Nông trường cao su Thái Hiệp Thành tấn công bất tỉnh và bị thương rất nặng.

Em Hải với vết thương trên mình.

Người thân chạy vào lô cao su đã thấy Hải nằm thoi thóp bên vũng máu đầm đìa, lập tức bế em đưa đến Trung tâm y tế xã Tân Hiệp cấp cứu. Thấy con mình bị thương quá nặng, mẹ của bé Hải là chị Bùi Thị Hà đau xót đến nỗi ngất đi ngất lại nhiều lần. Sau khi sơ cứu, thấy Hải bị ra rất nhiều máu nên các bác sĩ tại trung tâm y tế xã đã chuyển em lên bệnh viện huyện Long Thành ngay trong đêm. Hải bị chó cắn nát hai đùi, sâu đến 3cm và dài hơn 10 cm tại mỗi vết cắn.

Các bác sĩ đã chích ngừa dại và phẫu thuật, khâu kín các vết thương chi chít trên người em. Mông và lưng của em cũng bị vết cắn và vết cào vì móng vuốt của chó, toàn thân em bầm tím.

Đến chiều 23/11, trên giường bệnh, em Hải đã dần tỉnh lại, nhưng mỗi khi nhớ đến cảnh bị chó cắn, em khóc rất nhiều, vẻ mặt sợ sệt, hoảng loạn. Hải kể lại, trong lúc em cùng các bạn gồm Linh, Phước, Quốc đang lấy mủ cao su thì phát hiện hai chú bảo vệ dẫn theo khoảng năm con chó béc giê rất to. Hải cùng các bạn bỏ chạy, lập tức bảo vệ suỵt chó đuổi theo. Chạy được một đoạn, Hải bị con chó lớn nhất vồ lên người khiến em té ngã. Con chó xông vào cào cắn. Em sợ quá kêu chú bảo vệ “cứu con chú ơi” nhưng không ai đến cứu mà có thêm bốn con chó khác lao tới bu quanh cắn em rất nhiều. Các em Linh, Phước và Quốc cũng cho biết sau khi chia ra nhiều ngã để chạy thoát, từ xa các em nghe tiếng Hải kêu cứu nên quay lại thì thấy chú bảo vệ đến dẫn chó đi và nói “cắn cho tụi bây chừa”. Các em đến chỗ Hải nằm rồi phụ nhau khiêng Hải về nhà.

Lập lờ nhằm chối tội

Để làm rõ sự việc này, sáng 24/10, phóng viên đã có buổi làm việc với ông Trần Mão - Phó giám đốc Nông trường cao su Thái Hiệp Thành. Ông Mão cho biết, do tình hình mất trộm mủ cao su phức tạp nên gần một năm nay nông trường được Công ty cao su Đồng Nai cho phép nuôi chó béc giê để đánh động, báo trộm vào ban đêm chứ không phải để chó tấn công người. Sự việc chó tấn công trẻ em thì ông có nghe qua lúc họp giao ban, nhưng chưa rõ sự thể thế nào. Nếu bảo vệ nào làm sai, sẽ có biện pháp kỷ luật theo quy định của nông trường.

Chó béc giê được bảo vệ nông trường nuôi trong lô cao su.

Như vậy, sự việc em Hải bị chó béc giê tấn công trong lô cao su, lãnh đạo nông trường đã nghe qua, nhưng lúc phóng viên làm việc với ông Chín Đen - Đội trưởng đội bảo vệ, cũng như ông Nguyễn Đình Thành - Tổ trưởng tổ bảo vệ Đội 1 (chịu trách nhiệm bảo vệ lô cao su - nơi em Hải bị chó tấn công) thì cả hai cán bộ này cho biết đến bây giờ họ không nghe xảy ra chuyện chó cắn trẻ em và còn tỏ vẻ: “Không hay, không biết, để hỏi lại anh em thử xem!”. Trong khi đó, hiện trường nơi em Hải bị chó cắn nằm ngay trong lô cao su, cách nơi có trại bảo vệ ở và nuôi chó béc giê chỉ chừng 200m. Ngoài ra các bảo vệ này còn lập lờ rằng “chắc là chó của người dân gây án”. Theo quan sát của chúng tôi, chỗ em Hải bị chó tấn công cách xa khu dân cư đến hơn 1km, vậy chó béc giê của người dân ở đâu trong lô cao su đến cả bầy? Hơn nữa nhân chứng vụ việc rành rành chính là những em học sinh cùng đi mót mủ với em Hải...

Hay tin em Hải bị chó cắn trọng thương, nhiều người hàng xóm thấy gia đình em khó khăn, không có tiền chữa trị cho con nên họ đã gom góp được ít tiền lo thuốc men cho Hải.Đông đảo người dân ở xã Tân Hiệp, các công nhân cạo mủ cao su cũng như người thân của gia đình em Hải đang rất bức xúc về sự việc này. Dư luận đang rất quan tâm, không thể nói đã có biển báo “trong lô cao su có chó dữ” rồi cứ để chó cắn người như thế, sau đó đổ thừa chó của ai không biết! Đề nghị các cơ quan chức năng và chính quyền địa phương sớm vào cuộc để làm rõ và có biện pháp ngăn ngừa, chấn chỉnh kịp thời nhằm tránh xảy ra những vụ đáng tiếc tương tự.

Theo Công An Nhân Dân

dungvoi_hp

Member
Nếu là mình dẫn 1 em chọi đến đòi nợ máu với 5 thằng " 4 chân " và 2 thằng " 2 chân " kia lâu rùi.......đúng là chó cắn áo rách

my_lucky

Active Member
.............

Nếu là mình dẫn 1 em chọi đến đòi nợ máu với 5 thằng " 4 chân " và 2 thằng " 2 chân " kia lâu rùi.......đúng là chó cắn áo rách
Nó cho chó cắn mình, mình dẫn chó đến cắn lại nó.........thì mình bằng nó à:D
Cứ thế thì cả xã hội vác chó cắn nhau=))
Đùa chút, ko có ý gì đâu nhé bạn:-"

Tháng 11 năm 2009

Cậu bé 11 tuổi vừa trải qua lưỡi hái tử thần bởi những con chó béc giê hung dữ đã cắn xé em.
.........................................
Theo Công An Nhân Dân
Khi xưa,trước lúc mình là thành viên của vietpet,mình rất thích nuôi chó con nào càng dữ càng thích.Nhưng khi là thành viên vietpet ,mình mới biết chữ pet là như thế nào,nên bây giờ thích cún của mình nuôi chỉ có công dụng là cái chuông tự động :D ,khi nào có ai đến nhà đứng trước cửa thì cún nó sủa là biết có khách chả cần đến cái chuông không dây mình gắn ngoài cửa nữa.Mình nuôi chó không cần dữ miễn là nó khôn,là thú cưng để mình chơi đùa quên hết muộn phiền trong cuộc sống bon chen hàng ngày :love struck: