• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Báo cáo cập nhật về "kết quả" chuyến Tây Bắc

LongNDG

Member
Để cập nhật các thông tin liên quan tới các chú cẩu được mang về từ chuyến đi Tây Bắc 2009, tôi xin phép anh em tách riêng các bài của chủ đề này ra khỏi topic "Tây Bắc tầm cẩu ký sự 2009".

Rất mong anh em sẽ liên tục cập nhật thông tin (cả tốt lẫn xấu) về hiện trạng của các chú cẩu cưng của mình để toàn thể chúng ta cùng rút được các kinh nghiệm đáng quí cho mình.

Chúc cho tất cả các chú cẩu đều khoẻ mạnh, vượt qua thời kỳ khó khăn nhất trong công đoạn "chuyển vùng" này, và cầu mong cho cộng đồng VP HN sẽ được bổ xung thêm nhiều hạt nhân quí báu. TV.

chó con ở chợ simacai, hình như đây là đàn mà Cương bắt 1 chú

Ơ cái con chân trắng nằm bên phải này nhìn quen quen, hình như nó tên là Kíp, mới nhập hộ khẩu nhà em thì phải hê hê. Thanks bác Còi rất nhiều!

LongNDG

Member
Nhìn các bác nháy ảnh mà thèm, em cũng muốn update tình hình của thằng ku Kíp lắm, nhưng ngặt nỗi không có máy ảnh mà chỉ có điện thoại 2.0MP thôi. Nói chung là nó về với em cũng không phụ công các anh trên Sapa và đoàn công tác của Vietpet HN. Thằng ku đã được tiếp xúc với chút đạm(ruốc) đầu tiên từ khi về tới HN cùng với chút rau muống cho đỡ nhớ quê hương, và vẫn tiếp tục được bổ sung bằng dung dịch Oresol. Báo cáo các bác là thằng Kíp nhà em quấn chủ lắm, và mới ranh con mà đã rất cảnh giác với người lạ, ra đường người lạ gọi là nó duỗi đuôi ra và đi thụt lùi về phía em.
Mấy hôm nữa rảnh rảnh về công việc, em sẽ report để các bác được mừng!!!

Cộc tam sắc

Em cộc này được con gái rượu đặt tên là Mực do cháu nó thấy mầu lông đen. Sức khoẻ rất tốt và sáng nay đã được tập dượt bắt chuột (đúng là bản năng, rất chuẩn luôn)

Săn mồi

Cắn chết

Định phanh ra để chén, nhưng bắt phải dừng lại.

LongNDG

Member
Cẩn thận bác Phước ơi, cháu nó quen đi là cứ thấy chuột lại nhào vào, dễ bị chuột bả lắm.

coi77

Member
Chú Mít nhà em thì vẫn bắng nhắng như thường lệ, ngày cơm xơi 2 bữa đái ị 2 lần vào buổi sáng và buổi tối, đã có hiện tượng bĩnh tè ra hành lang vì nhịn lâu quá mà ko chịu tè. Mỗi lúc dắt cu cậu đi ị là cả vấn đề... gớm nhìn nó ị được 1 cái mà mình sướng....

Chú Mít nhà em thì vẫn bắng nhắng như thường lệ, ngày cơm xơi 2 bữa đái ị 2 lần vào buổi sáng và buổi tối, đã có hiện tượng bĩnh tè ra hành lang vì nhịn lâu quá mà ko chịu tè. Mỗi lúc dắt cu cậu đi ị là cả vấn đề... gớm nhìn nó ị được 1 cái mà mình sướng....
Còi ơi, nếu có chỗ rộng 1 chút thì thả ra em à, bọn này thả ra nó mới tè / ị hết. Con cộc của anh chỉ ị có 1 lần / ngày thôi. Xem xem có cho ăn nhiều quá không nhé, mỗi bữa chỉ 1/2 bát cơm thôi. Chó bé anh cho ăn 3 bữa / ngày đó.

coi77

Member
Báo cáo tình hình các bác là em chỉ muốn lên Sapa ở thôi, cái mùa này ở HN là em ghét nhất, nóng không ra nóng, lạnh không ra lạnh, nhà cửa quần áo ẩm ướt còn hơn cả trên Sapa. Mùi cún hôi, lông dính bết khắp nhà, lau cả ngày không hết, cái lồng chim mua trên Bắc Hà được mấy hôm, tối nay về nhìn thấy mốc mọc lông trắng phớ quanh lồng, điên hết cả tiết.

Cả nhà ơi em muốn dậy thằng Mit biết đi toilet ở nhà vệ sinh thì làm thế nào nhỉ? chứ sáng và tối mất 15 phút chờ nó đi ị cũng oải phết, thả rông ngoài đường phải trông không nhỡ bị hàng xóm tẩn hoặc nó lại chạy lăng nhăng ra chợ bị bắt mất thì khổ.

liensapa

Member
Coi77 thế cậu không mang bỉm Bắc Hà về theo à: Sắm cái họp sóp + đât + cát + mồi=wc

LongNDG

Member
Cả nhà ơi em muốn dậy thằng Mit biết đi toilet ở nhà vệ sinh thì làm thế nào nhỉ? chứ sáng và tối mất 15 phút chờ nó đi ị cũng oải phết, thả rông ngoài đường phải trông không nhỡ bị hàng xóm tẩn hoặc nó lại chạy lăng nhăng ra chợ bị bắt mất thì khổ.
Em Mít nhà bác mỗi lần muốn đi vệ sinh có rít lên để gọi không vậy? Nếu có thì mỗi lần nó rít, bác cứ dắt em nó vào toilet rồi buộc lại, chờ bao giờ nó đi xong thì cho ra, hoặc bác kiếm cái khay (trên Hàng Thiếc nhiều lắm) rồi cho ít đất vào đó và đặt trong toilet rồi dắt em Mít vào. Nếu em nó không rít lên để gọi thì cho ăn xong 1 lát thì bác dắt em nó vào đó.

Nói thật với bác là em thích dắt em Kíp nhà em ra đường để hít thở không khí trong lành hơn, vả lại nó sang vườn hoa đi vệ sinh, em đỡ phải dọn dẹp ở nhà, mà ra đường có thằng Kíp lẵng nhẵng chạy theo em cũng là 1 cách em thư giãn sau 1 ngày làm việc căng thẳng :D

Chúc bác coi thành công với em Mít!

TaiVenh

Active Member
Dùng search đi chú. Gõ phát có mà ra cả đống bài.

Nói chung chó con huấn luyện dễ hơn chó to nhiều, vì tính "chịu đựng" của nó kém :D. Như Mít của chú, chỉ sau khi ăn xong khoảng 5-10 phút đảm bảo là có nhu cầu ngay.

Thế nên cứ canh giờ mà dắt cháu nó ra địa chỉ mong muốn. Vài lần là quen ngay. Cố gắng chọn 1 chỗ cố định phù hợp nhất nhé. Thay đổi nhiều chỗ không tốt đâu. Cháu nó còn non nên cần hỗ trợ. :-bd

Chúc thành công :D

LongNDG

Member
Chẹp, nhìn em Mít mà bác còi có quá ảnh đẹp quá, tiếc là em không có máy ảnh nên không nháy cho thằng Kíp nhà em mấy pô được, toàn phải chụp bằng điện thoại nên chất lượng hơi lởm :D
@Anh TaiVenh: Cho em hỏi chút anh Vểnh ơi, chắc em Mít lớn hơn thằng ku Kíp nhà em thì phải, em thấy mắt thằng Kíp nhà em vẫn đục đục như kiểu chó non ý, với lại đám lông quanh mắt thằng Kíp nhà em lúc nào cũng ướt nhẹp, em đã ra hiệu thuốc mua thuốc nhỏ mắt cho trẻ sơ sinh về tra cho nó 1 lần/ngày rồi mà vẫn thấy ướt, vụ này xử lý thế nào thì ổn vậy anh? Em mua thuốc Natriclorid thì phải. Thanks anh nhiều!

TaiVenh

Active Member
@Anh TaiVenh: Cho em hỏi chút anh Vểnh ơi, chắc em Mít lớn hơn thằng ku Kíp nhà em thì phải, em thấy mắt thằng Kíp nhà em vẫn đục đục như kiểu chó non ý, với lại đám lông quanh mắt thằng Kíp nhà em lúc nào cũng ướt nhẹp, em đã ra hiệu thuốc mua thuốc nhỏ mắt cho trẻ sơ sinh về tra cho nó 1 lần/ngày rồi mà vẫn thấy ướt, vụ này xử lý thế nào thì ổn vậy anh? Em mua thuốc Natriclorid thì phải. Thanks anh nhiều!
Kip chắc chắn là non hơn Mit rồi, bọn anh ước đoán non hơn khoảng 15-20 ngày. Vì vậy Long nên chăm nó kỹ hơn nhé.

Vụ mắt mũi thì anh chịu, không phải BSTY nên không dám tư vấn bừa. Long hỏi bác Báu xem sao nhé.

LongNDG

Member
Em cũng ước chừng ku Kíp nhà em khoảng tháng rưỡi tuổi thôi, em vẫn đang cố gắng chắm sóc thật kỹ. Nói chung là từ hôm về đến giờ nó khá bắng nhắng và khỏe mạnh, mỗi tội nhiều bọ-rận quá và đám lông quanh mắt thì cứ ướt nhẹp :D Hiện tại cháu nó cũng đã biết nghe lời và tỏ ra rất quấn chủ. Vài dòng report suông vì em chưa cop được ảnh vào máy!

LongNDG

Member
Tạm thời thì em đang dùng lọ xịt của Fay để tiêu diệt cái lũ tách tách kia, nhưng vùng quanh cổ và tai thì em không dám xịt vì sợ vào khoảng mắt, miệng, mặt của thằng ku Kíp. Em thấy tác dụng của vòng cổ hình như là để đuổi rận và bọ ra khỏi vùng trên cơ thể mà chó không nhằn được, nhưng thằng Kíp nhà em bụng nó phệ quá :D nên em sợ đuổi xuống đuôi nó vẫn chưa nhằn được mất :D

coi77

Member
Em Mít nhà bác mỗi lần muốn đi vệ sinh có rít lên để gọi không vậy? Nếu có thì mỗi lần nó rít, bác cứ dắt em nó vào toilet rồi buộc lại, chờ bao giờ nó đi xong thì cho ra, hoặc bác kiếm cái khay (trên Hàng Thiếc nhiều lắm) rồi cho ít đất vào đó và đặt trong toilet rồi dắt em Mít vào. Nếu em nó không rít lên để gọi thì cho ăn xong 1 lát thì bác dắt em nó vào đó.

Nói thật với bác là em thích dắt em Kíp nhà em ra đường để hít thở không khí trong lành hơn, vả lại nó sang vườn hoa đi vệ sinh, em đỡ phải dọn dẹp ở nhà, mà ra đường có thằng Kíp lẵng nhẵng chạy theo em cũng là 1 cách em thư giãn sau 1 ngày làm việc căng thẳng :D

Chúc bác coi thành công với em Mít!
Tình hình em báo cáo các bác là thế này ạ:

- Thời tiết ẩm ướt, sàn nhà tầng 1 nhà em ướt nhóet đến cái lồng Mi treo trên cao cũng mốc mọc lông luôn :raised eyebrow:

- Thằng cu Mít hiếu động chạy nghịch loăng quăng cả ngày không nằm yên lúc nào trừ buổi đêm nó ngủ thì chắc chắn phải nằm rồi.

- Em tạm thời nhốt nó trong Toilet, chỗ khô có thảm nằm và bát ăn bát uống, toilet nhà em thì cũng rộng nên em nghĩ là nó có thề vệ sinh ở chỗ có nắp cống. Tuy nhiên cu cậu vẫn rít lên ư ử đòi ra ngòai để đi, có lúc chạy ko kịp ra ngòai đường thì cu cậu tè luôn ở trong hành lang cạnh toilet. Dắt ra ngòai cửa thì cu cậu chạy nhong nhong chừng 5-10min mới chịu ị. Em có cảm giác thằng cu này bị táo bón $-)$-) dặn đỏ hết mặt mới ra được xxx phân cực "ngon" khuôn và mềm chứ không rơi vỡ gạch =))=)) . Mấy hôm nay em bận quá đi từ sáng đến tối nên chỉ dắt nó đi vệ sinh buổi sáng và buổi đêm được thôi.

P/S: Tình hình là em nhốt trong toilet rau mùi cực luôn, càng ngày càng mùi chắc do không khí nóng ẩm của mấy ngày vừa rồi. Nhưng cho ra ngoài thì đỡ hơn, chỉ ôm nó thì mới thấy mùi :raised eyebrow::raised eyebrow:

coi77

Member
@LongNDG: Thử dùng thuốc nhỏ mắt Tobrex xem sao nhé! Mình đã dùng loại này cho bọn mèo Nga và cả chim nữa rất tốt.

LongNDG

Member
@Bác coi: OK bác, em sẽ ra hiệu thuốc mua thử xem sao, hi vọng là mắt thằng ku Kíp nhà em sẽ không bị ướt nữa. Ra đường ai nhìn cũng bảo thằng Kíp nhà em lớn lên có cặp mắt rất dữ dằn, không hiểu tính tình nó sau này thế nào :D
@Anh TaiVenh: Sao bác "tham" thế, nhà em đang cần rau mùi đấy, hay để em gánh đỡ phần bác cho :D

Báo cáo tình hình các bác là em chỉ muốn lên Sapa ở thôi, cái mùa này ở HN là em ghét nhất, nóng không ra nóng, lạnh không ra lạnh, nhà cửa quần áo ẩm ướt còn hơn cả trên Sapa. Mùi cún hôi, lông dính bết khắp nhà, lau cả ngày không hết, cái lồng chim mua trên Bắc Hà được mấy hôm, tối nay về nhìn thấy mốc mọc lông trắng phớ quanh lồng, điên hết cả tiết.

Mạnh dạn tắm cho chau nó đi, đun nước bồ kếp đặc vào rồi dùng khăn vò sạch để lau lông, sau đó thì sây khô. Vài hôm nữa nắng ấm thì tắm lần nữa. À, cũng mạnh dạn tẩy giun đi, bọn này nhiều giun lắm. A đã xử lý con cộc rồi, 1/2 viên fugacar - ị ra cực nhiều luôn

TaiVenh

Active Member
Mạnh dạn tắm cho chau nó đi, đun nước bồ kếp đặc vào rồi dùng khăn vò sạch để lau lông, sau đó thì sây khô. Vài hôm nữa nắng ấm thì tắm lần nữa. À, cũng mạnh dạn tẩy giun đi, bọn này nhiều giun lắm. A đã xử lý con cộc rồi, 1/2 viên fugacar - ị ra cực nhiều luôn
Eh eh, đừng tắm vội nhé :shame on you:. Vừa về sức khỏe chưa ổn định, lạ nước lạ cái mà tắm là dễ đi lắm đấy.
Cẩn thận vẫn hơn các bác ạ. Của một đồng, công một nén đấy :shame on you:

coi77

Member
trưa nay nắng to, em quyết định về nhà tắm chó và cả lũ chim ở nhà nữa, hik hik tắm bồ kết xong có đỡ hôi không anh? hay phải dùng loại xà bông tắm dành riêng cho chó hả anh?