• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bác sĩ, giúp con GSD nhà mình

johns

Member
Chào bác sĩ, sáng nay mình ko để ý nên con GSD (2tháng tuổi) nó ăn xương vịt trong đồ ăn của con lớn, mình sợ nó con non quá ăn xương sẽ bị hư ruột. Bác sĩ cho hỏi nên cho nó ăn gì để tiêu hoá xương vịt mà nó đã ăn.

Cảm ơn,

khanhtungbk

Member
Nuôi GSD thì hạn chế cho ăn xương bạn ạ.Tốt nhất là không cho ăn xương.Ở nhà mình hay ninh xương thật kỹ lấy nước rồi sau đó lấy nấu cháo cho chó.Hiện tại chó của bạn mới ăn 1-2 miếng thì cũng không sao đâu,Bạn cứ yên tâm.Nhưng bây giờ và sau này tốt nhất là không cho ăn,kể cả chó đã lớn.

petprost

Member
bạn chỉ nên cho chó ăn phần sụn mềm thôi, xương không tiêu hoá được đâu, ăn xương nhiều quá có thể gây táo bón hoặc tổn thương niêm mạc và cơ vòng hậu môn, thậm chí có thể gây nguy hiểm đến tính mạng chó nửa đấy!
Xương gà vịt khi vỡ ra do tác động cơ học thường rất nhọn, rất dễ gây tổn thương cho đường tiêu hoá hoặc hô hấp(nếu xương mắc kẹt tại thực quản có thể đâm xuyên qua khí quản gây viêm nhiễm trùng) đưa dến những hậu quả xấu cho chó. Cả xương cá cũng đừng cho chó ăn luôn nhé bạn.