• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Anh chị cho em hỏi làm thế nào để cún đi dạo k kéo người đi với ạ

ieuLu

Member
Buổi tối em hay dắt cún đi dạo, cũng đc khoảng 2 tháng rồi, nhưng lần nào em dắt cũng bị lôi đi xềnh xệnh, hix,em có kéo ngược lại, nhiều lúc tức quá cũng oánh luôn ngoài đường nhưng chỉ được lúc đây, đi thì lại đâu vào đấy. Nhiều lúc nó ra sức kéo đi em ghì lại cũng k nổi với nó :-< Có anh chị nào biết cách làm thế nào để cún k kéo người và không đi trước thì chỉ em với ạ. Em cám ơn ạ

pheupheu

Member
sao lại đánh nó thế...tội nghiệp....nó bị cuồng chân nên muốn chạy mà...dậy nó đi sát chân đi bạn

ieuLu

Member
sao lại đánh nó thế...tội nghiệp....nó bị cuồng chân nên muốn chạy mà...dậy nó đi sát chân đi bạn
em cũng biết là nó bị cuồng nhưng nó kéo em toàn phải chạy theo nó thôi, cũng chẳng muốn đánh nó đâu,nhưng quát nó k nghe tức lắm ạ. làm thế nào để dạy nó đu sát chân thế ạ

48namngu

Member
Như vậy là bạn chưa biết cách dậy 1 con cún rồi,vấn đề nhỏ ở đây là nó chưa ngoan,không nghe lời bạn.bạn phải học cách kiểm soát hành vi của con chó,mình không khuyến khích bạn dùng vũ lực với nó,nhưng cũng không thể nhu nhược được,về vấn đề bạn đang gặp phải thì xử lý rất đơn giản.bạn cần chuẩn bị 1 đoạn dây dắt khoảng 20cm và phải giữ tư thế nó luôn đi song song với mình,mỗi lần nó lao về phía trước hay đi giật lùi về phía sau bạn chỉ cần giật thật mạnh theo hướng từ dưới lên trên kèm theo 1 thái độ kiên quyết.mình cam đoan sau 1 buổi chiều bạn sẽ thành công.
Chúc bạn thành công...

mittse

Member
Như vậy là bạn chưa biết cách dậy 1 con cún rồi,vấn đề nhỏ ở đây là nó chưa ngoan,không nghe lời bạn.bạn phải học cách kiểm soát hành vi của con chó,mình không khuyến khích bạn dùng vũ lực với nó,nhưng cũng không thể nhu nhược được,về vấn đề bạn đang gặp phải thì xử lý rất đơn giản.bạn cần chuẩn bị 1 đoạn dây dắt khoảng 20cm và phải giữ tư thế nó luôn đi song song với mình,mỗi lần nó lao về phía trước hay đi giật lùi về phía sau bạn chỉ cần giật thật mạnh theo hướng từ dưới lên trên kèm theo 1 thái độ kiên quyết.mình cam đoan sau 1 buổi chiều bạn sẽ thành công.
Chúc bạn thành công...
bạn này nói đúng nhưng mà chưa đủ,với những con chó như thế thì dây dắt của bạn ko ko nên móc vào vòng cổ của cún làm j vì khi bạn jật mạnh với những pé cún như thế có khi lại ko có kết wả ngay tưc khắc mà còn khiến e nó hăng máu hơn mà như thế mình lại tốn sức mà đôi khi lại ko hiệu wả,bạn nên tròng cọng dây xích vô cổ pé ấy theo kiểu thít cổ (thòng lọng) vì như thế khi cún có biểu hiện chống đối or ko đi theo ý mình thì sợi dây tự động bị kéo căng sẽ xiết chặt vào cổ cún sẽ làm nó ngưng ngay hành động đó lại thì lúc đó tự động dây xích ko bị kéo căng sẽ trở lại bình thường,vài lần như thế cún sẽ tự hiểu là nếu nó ko đi theo ý mình nó sẽ bị siết cổ,ngay cả chuyên ja dạy chó Secar Milan cũng dùng loại xích cổ này để rèn chó

gàsiêunhân

Active Member
dùng vòng cổ thít, kéo thì giật mạnh, vẫn không nghe thì cho 1 cái gót hồng vào mạng sườn con chó

ieuLu

Member
Chúc bạn thành công...
mình đang làm theo cách bạn nói nhưng chỉ được lúc đấy, đi là lại đâu vào đấy, hjx

do thái độ của bạn với con cún. Con cún nó thấy thái độ của bạn nó có thể bắt nạt được, Quan trọng là thái độ của bạn với con Cún. Bạn nên kết hợp thái độ của mình với khẩu lệnh của mình phải dứt khoát và gọn. Ví dụ, nó cố tình kéo thì bạn vừa kéo giật về phía sau thật mạnh và đồng thời hô to khẩu lệnh: Sai! ( to và dứt Khoát+nghiêm túc) chỉ cần kiên trì là ok!

ieuLu

Member
bạn này nói đúng nhưng mà chưa đủ,với những con chó như thế thì dây dắt của bạn ko ko nên móc vào vòng cổ của cún làm j vì khi bạn jật mạnh với những pé cún như thế có khi lại ko có kết wả ngay tưc khắc mà còn khiến e nó hăng máu hơn mà như thế mình lại tốn sức mà đôi khi lại ko hiệu wả,bạn nên tròng cọng dây xích vô cổ pé ấy theo kiểu thít cổ (thòng lọng) vì như thế khi cún có biểu hiện chống đối or ko đi theo ý mình thì sợi dây tự động bị kéo căng sẽ xiết chặt vào cổ cún sẽ làm nó ngưng ngay hành động đó lại thì lúc đó tự động dây xích ko bị kéo căng sẽ trở lại bình thường,vài lần như thế cún sẽ tự hiểu là nếu nó ko đi theo ý mình nó sẽ bị siết cổ,ngay cả chuyên ja dạy chó Secar Milan cũng dùng loại xích cổ này để rèn chó
hjx. mặc dù nghe hơi ghê nhưng mình sẽ thử xem sao mong là có tác dụng. Cám ơn bạn ạ

ieuLu

Member
do thái độ của bạn với con cún. Con cún nó thấy thái độ của bạn nó có thể bắt nạt được, Quan trọng là thái độ của bạn với con Cún. Bạn nên kết hợp thái độ của mình với khẩu lệnh của mình phải dứt khoát và gọn. Ví dụ, nó cố tình kéo thì bạn vừa kéo giật về phía sau thật mạnh và đồng thời hô to khẩu lệnh: Sai! ( to và dứt Khoát+nghiêm túc) chỉ cần kiên trì là ok!
mình ít khi đánh nó lắm nên có thể nó nhờn,thế nên mình quát cũng không có tác dụng với nó :(

bạn hiểu nhầm ý mình rồi. Chính tại bạn quát nhiều nên nó tưởng bạn đang cổ vũ nó nên nó nhờn cũng là phải. chó của mình mình có đánh bao giờ đâu mà vẫn ngoan
Mình nói bạn Hô chứ không quát nhé

Lousianna

M cũng hay bị lôi đi, luc bắt đầu đi ý vì e ý đang phấn khích
E ý mà như vậy là mình giật dây lại và đứng im, nhất định ko chịu đi tiếp. Khi nào em ý ngoan mình mới cho đi tiếp :)

ieuLu

Member
M cũng hay bị lôi đi, luc bắt đầu đi ý vì e ý đang phấn khích
E ý mà như vậy là mình giật dây lại và đứng im, nhất định ko chịu đi tiếp. Khi nào em ý ngoan mình mới cho đi tiếp :)
mình thử như thế vài lần rồi, nhưng chỉ đc lúc đấy thôi, hôm sau lại đâu hoàn đấy. mình sẽ thử trong thời gian dài xem sao

pheupheu

Member
mọi người bảo em k nên dùng vũ lực a. :)
cái gì cũng phải cho nó tiếp thu từ từ bạn ạ...nếu muốn nó tiếp thu nhanh ngày nào cũng làm như thế ..cũng dắt nó đi thì ok ngay

ieuLu

Member
cái gì cũng phải cho nó tiếp thu từ từ bạn ạ...nếu muốn nó tiếp thu nhanh ngày nào cũng làm như thế ..cũng dắt nó đi thì ok ngay
vâng em cũng muốn nó tiếp thu nhanh vì nói thật với mọi người là nếu cứ thê này thêm vài tháng nữa thì em k kéo nổi nó nữa nếu nó cứ ra sức kéo đi :(

pheupheu

Member
vâng em cũng muốn nó tiếp thu nhanh vì nói thật với mọi người là nếu cứ thê này thêm vài tháng nữa thì em k kéo nổi nó nữa nếu nó cứ ra sức kéo đi :(
ngày nào bạn cũng dắt nó đi thì nó sẽ không thế.........dắt chó dạo ở đâu vậy :D

mittse

Member
dạy chó ng` ta thường khuyên là ko nên dùng vũ lực,nhưng trc h dân Việt Nam ta nuôi chó thì nói tiếng trc tiếng sau ko nghe là fang ngay cái cây liền,nhưng thế lại hóa ra hay là chỉ vài lần là e ý hỉu dc ngay,,như bài trên mình đã nói là bạn nên dùng thòng lọng thì ở đây mình cũng khuyên bạn là nuôi chó mà ko đánh chó thì..........mình ko khuyên bạn dùng vũ lực với cún nhưng cũng fải bik nhu bik cương đúng lúc,vậy mí júp e cún hỉu dc vấn đề bạn ạh,pé cún nhà tớ khi nào bực wá tớ cũng tán cho vài cái,nhưng khi gọi thì e ấy vẫn vẫy đuôi chạy lại mừng :D