• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Album làm mẹ cho Beo - exotic shorthair gia đình nhà mèo nhỏ

meonho124

Member
Yên tâm đi, lúc nó đẻ rồi ép ăn nhiều vào là không sợ giảm cân đâu. Đợt này mèo nhà tớ cũng đẻ, bảo thôi nó phải nuôi lắm con quá cho ăn 1 đống, h con 2 tuần rồi mà vẫn béo như lợn, chả thấy giảm đi lạng nào =)). Dạo này nhìn nó béo tròn nung núc mới sợ chứ.

Beo nhà tớ thì từ bé đên giờ vẫn béo và tương đối nặng tay so với cái vóc dáng bé tí như hột mít của nó , sờ lưng bóp mông không thấy xương :-* ,nó chửa cảm giác bụng nó không phưỡn to ra nên chắc là số con ít , ( trước kia nhà tớ có mèo ta đẻ 5 con mà bụng nó lồ lộ lắm) . Thôi ít cho chăm dễ vậy <):)

Tình hình là nó làm cả nhà + mọi người lo lắng hồi hộp lắm , mẹ tớ cũng suốt ngày hỏi là sao mãi nó chưa đẻ vì là đợi lâu quá

Beo đi lây giống từ ngày 14-> ngày 17 /2 chắc là được nhảy vào ngày chính xác là 15 hoặc 16 , không biêt ngày nhảy có tính là ngày thụ thai luôn không vì đếm ngày mèo sinh phải đếm từ ngày nó thụ thai thì đúng hơn . Người ta vẫn cho xê dich trong khoảng 2,3 ngày

Nếu tính ngày 15,16 đên giờ là 64 hoặc 65 ngày nhưng chưa thấy dấu hiệu đẻ cơ :( , tình hình của " trứng khủng long " giờ thì rất bình thường không bồn chồn đi lại lung tung , lại rất thảnh thơi mới lạ , cứ ăn lại ngủ , lại hay thích nằm vật ra đất , chắc nóng :-ss , tối qua nó có tí đi lại lung tung , mặt mũi hơi lạ cứ nghĩ nó đẻ nhưng không thấy chảy nước , sờ bụng thì thấy bụng nó quận từng cục lằn lên và cảm giác như sờ lấy lưng và đầu của lũ mèo bé vậy ,Nổi rõ lắm mọi người ạ , kinh cực ! X_X , được 1 lúc , sau đó thì hết .

Beo thì sữa về rất sớm , từ tuần trước ti nó đã có sữa ra rồi ( có thể nhờ mình hay mát xa ti nó :)) ) , xoa xoa 1 lúc bóp nhẹ thì ra sữa , nhưng mà quanh ti nó không được sạch lắm cứ bẩn bẩn 8-x , kiểu ghét ấy , bụng nó nhìn ti rõ lộ ra ngoài phải cái lại hay nằm úp bụng xuống nền nhà , nền sân nữa , hic hic , mình đang tính lấy nước ấm lau đi cho sạch sẽ .

ảnh nó mới chụp hôm qua hôm kia ,nằm vật ra nhìn bụng cũng to ra phết , như con bọ béo 8->

Mấy ngày nay chờ đợi một cách hồi hộp , đến thứ 2 nếu không có hiện tượng khéo phải ra viện thật mọi người ơi :-t

Kún¥êu

Member
-Beo sinh đi Beo ơi, mẹ Kún đi làm, đi ngủ v...v đều canh cánh mong cho Beo mẹ tròn con vuông.
- Chị ngồi nhẩm nghĩ Beo xinh đẹp sẽ sinh ra 1 bé màu xám, 1 bé màu vàng, 1 bé màu đen, 1 bé tam thể tất cả các con mặt sẽ tịt lít như bố Bush....8->

Boo09

Member
Em ơi , bé Beo sinh chưa ????? Tình hình thế nào rồi ? :-ss có gì update thông tin của bé nha , chúc bé sớm "mẹ tròn con vuông:x" mau mau để mẹ trẻ bé khỏi lo lắng . Có gì pm cho chị biết nha :x

meonho124

Member
Trời ạ , Milk nói chuẩn luôn , hôm nay rồi ...:| Beo đang vỡ chum mọi người ạ , nhưng khổ nỗi nó không chịu dặn gì , chỉ nằm phụp xuống muốn lim dim để ngủ quên đau thôi , vật vã hơn tiếng rồi , máu thì cứ rỉ ra , hic ... không khéo phải gọi bác sỹ mổ :|

meonho124

Member
hic chán quá cơ , viêt 1 bài dài xong rồi gửi lỗi :((

Em cập nhập tình hình Beo như sau ạ

Giờ này Beo đã về nhà và ... không có bé mèo con nào hết ạ :((

Tình hình như thế này : 4h sáng nay Beo có bồn chồn đi lại vòng quanh gọi em dậy , chỗ đó rỉ ra nước màu vàng nhạt và lạ là cực kì đặc .

Mới có dấu hiệu chưa chắc chắn buồn ngủ quá nên em đi ngủ luôn. Sáng dậy lúc 9h vì nghe tiếng nó cào cát như điên , ra thì thấy có vẻ muốn đi vệ sinh nhưng không đi được em kiếm tra thấy vùng lông mông dính nhiều máu . Chỗ đó tiếp tục ri rỉ ra máu + nước , máu nhiều hơn :-s giỏ giọt nhỏ , nghi nó đẻ em tiêm thuốc kích đẻ cho nó được một lúc nó cứ đi lại rúc chỗ tối nằm thiêm thiếp ngủ mà chả thấy rặn đẻ gì hết , đến 11h , lo lắng nên em đưa nó đi bác sỹ

Tại đây nghe em tường thuật lại tình hình , bác sỹ nói là có vẻ không được tốt vì đẻ sẽ chảy nước ối và máu mà nước ối nhiều hơn màu vàng nhạt hơi trong thì đúng hơn nên tiêm thuốc an thai và thuốc bổ cho nó , sau hình như tiêm thêm thuốc kích đẻ loại chuẩn cho nó nữa . Beo cứ đi lại thở hổn hển , nhưng tiếp tục vẫn không thấy rặn đẻ mà cứ đứng lên ngồi xuống như vậy . Chỗ đó không còn chảy máu nữa

Chờ mãi sau mà vẫn thế nó lại nằm xuống lim dim ngủ , sốt ruột cực , bác sỹ lại kiểm tra bụng và nghe bụng nó , nắn bóp mát xa bụng một hồi bác sỹ bảo rất khó sờ thai : có thể vì tiêm thuốc nên dạ con phồng to khó sờ , ít con .v.v , Beo lại tương đối là ú mập có 2 dải mỡ ở bụng nữa ở vùng ti của nó :-ss .Sữa của Beo bóp rất dễ ra nhưng lại lỏng và bác sỹ bảo chưa đạt yêu cầu như một con mèo lúc đẻ :(( , bác sỹ có hỏi em sờ thấy khối cứng lằn lên nhưng có chuyển động không nữa ( hình như là không chuyển động mà chỉ nổi lên 1 lúc rồi mất :-s ) . Bác sỹ khuyên nên đi Xquang để xác định rõ vì nghi ngờ ( theo kinh nghiệm khả năng rất lớn ) là hiện tượng chửa giả :(:)(:)((, cũng có thể thai đã chết lâu nhưng tử cung vẫn còn lớn , cũng có khả năng có thai thật nhưng chưa đẻ , hoặc đẻ khó ( nhưng đều cần kêt quả chính xác của Xquang thì mới đưa ra hướng xử lí tiếp theo được ) .Tuy nhiên hôm nay bên chỗ chụp Xquang tốt người ta lại không làm việc nên không kiểm tra được , còn Hanvet máy móc lại không chính xác . Sau đó bác sỹ cho Beo về theo dõi và mai thì em sẽ cho Beo đi chụp Xquang lây kết quả chính xác :(:)(:)(:)((

Bác sỹ nói chửa giả là hiện tượng sảy ra rất thường xuyên chứ không phải ít , dù có thấy con đực nhảy nhưng vì nhiều nguyên nhân , rất có thể là trứng đã thụ tinh nhưng không bám được vào thành tử cung , hoặc có thai , thai yếu không sống được , hoặc không thụ tinh nhưng có thay đổi hooc mon dẫn đến chửa giả . Những lần sau bé mèo vẫn hoàn toàn có thể mang thai bình thường .Nhà bác sỹ có 1 mèo 1 cún có lứa đẻ bình thường có lứa vẫn chửa giả :(

Xin chân thành cảm ơn sự quan tâm của mọi người đối với Beo nhà em .Nếu trường hợp Beo không mang thai em xin tạ lỗi vơi mọi người vì làm mọi người mừng hụt , đến cả em cũng mừng hụt luôn , huhuhu :(( .

Điện thoại em hêt tiền từ hôm qua nên không nhăn tin được , hic hic , em xin cập nhập thông tin như trên , mai em sẽ mang Beo đi chụp Xquang lây kết quả chính xác , nếu chửa giả theo bác sỹ còn phải tiêm chống viêm và đẩy hêt khối dịch trong tử cung ra ngoài nữa ạ :( . Cầu cho những điều tốt lành đên với Beo >:D<

Em xin hết !

Boo09

Member
Hixhixx chửa giả thì đỡ hơn là Thai bị chết hay là khó đẻ , như thế Nguy hiểm cho Beo cả mèo con nữa ( nếu có ) . Nếu đã thế em mang Beo đi khám kỹ càng và tổng quát kỹ hơn , có gì mình còn ứng phó kịp và cũng đỡ Nguy hiểm nữa :-ss có tin gì mới update em nhé .

meonho124

Member
Con yêu mẹ nhớ đên những ngày mẹ con và mẹ bà bác , tất cả , rât rât rât nhiều người mong chờ sự ra đời của con

Và giờ đây mẹ nghĩ đên cái cách mẹ phát hiện ra con tồi tệ như thế nào , mệt mỏi nằm lên giường úp lưng , phát hiện cai mùi máu tanh bốc lên từ góc gần giường , giật mình lật cái chiếu lên

Con nằm đó lạnh cứng ,Thương quá bé mèo con

Con của Beo đã lạnh từ bao giờ

Tại ai nữa , sang nay Beo dậy cư nghĩ nó đòi đẻ , hoa ra con đã sinh ra nằm đó từ bao giờ rồi , con ơi

Đứa nào ác vậy , chờ con đợi con từ trong thai nhi cả tháng ngày đêm chờ con sinh ra mà vậy đấy thời khắc nguy hiểm con ra đời thì chẳng bên con giúp con níu sự sống mỏng manh , lúc đo lúc Beo gọi dậy lúc giật mình tỉnh dậy 9h , rõ ràng chẳng nghe thấy tiêng mèo con nào , con sinh ra ngay dưới đầu mẹ ngủ mà chẳng nghe tiêng con , rồi con ra đi dưới đó rồi cũng chẳng hay , Tệ vậy đấy

Thương con quá

Mọi người ạ , em buồn không biêt nói gì nứa , tại em hêt thôi , bé mèo con chết rồi , hóa ra lúc em ngủ Beo đã đẻ lúc nào , mọi biểu hiện ở Bác sỹ giờ em đã biêt rõ rồi , đau quá đi . Một đứa duy nhất và đã qua đời

Giờ em chẳng biêt nói sao nữa

Hình ảnh cuối cùng của con yêu dấu , mong con tha thứ cho những con người vô tâm và tồi tệ này

Tha thứ cho mẹ con nữa , giờ nó thẩn thơ chả biêt gì nữa rồi , mặt lại ngơ ngác ngu ngơ

Đâu quá con ạ , thương con lắm hình hài bé nhỏ không thế trở thành bé mèo xinh đẹp

Tha lỗi con nhé !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Boo09

Member
Chia buồn với em và bé Beo :( nhưng em cũng đừng tự trách mình em à , không phải lỗi ở em cũng như ở Beo ( vì có thể bé mèo đã ra đi từ Trong bụng mẹ Beo , vì như em nói có dịch vàng và máu có lẽ bọc nước ối đã vỡ Ngay từ Trong bụng Beo , rồi khi ấy Trong ấy toàn nước nên bé không thở được và bị ngạt ) nhưng Ngay lúc này em hãy ráng Cham cho Beo và vực dậy tinh thần . Không phải lỗi của ai , chỉ là bé chưa có duyên cùng thế giới này . Hãy để bé đi Trong tình yêu của em , ra đi ấm áp và bình yên , đừng để bé ra đi Trong sự buồn bã và tự trách . Hãy cố gắng Cham cho Beo.....Và vực dậy tinh thần em nhé !

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Chia buồn với Mèo nhỏ, 1 bài học kinh nghiệm Anh đã từng mắc phải, gần đến ngày đẻ hãy hạn chế phạm vi chạy nhảy của mèo mẹ để mình có thể quan sát mèo mẹ dễ dàng hơn.

tinhyeucuala1

Sống chết có số cả mà em,không phải tại ai cả,chị tại ông trời không cho bé ấy được sống thôi.Đừng buồn và suy nghĩ nhiều nữa,cố gắng chăm Beo và sức khỏe mình đi đã nhé.Mọi chuyện rồi sẽ qua

Kún¥êu

Member
Con yêu mẹ nhớ đên những ngày mẹ con và mẹ bà bác , tất cả , rât rât rât nhiều người mong chờ sự ra đời của con

Và giờ đây mẹ nghĩ đên cái cách mẹ phát hiện ra con tồi tệ như thế nào , mệt mỏi nằm lên giường úp lưng , phát hiện cai mùi máu tanh bốc lên từ góc gần giường , giật mình lật cái chiếu lên

Con nằm đó lạnh cứng ,Thương quá bé mèo con

Con của Beo đã lạnh từ bao giờ

Tại ai nữa , sang nay Beo dậy cư nghĩ nó đòi đẻ , hoa ra con đã sinh ra nằm đó từ bao giờ rồi , con ơi

Đứa nào ác vậy , chờ con đợi con từ trong thai nhi cả tháng ngày đêm chờ con sinh ra mà vậy đấy thời khắc nguy hiểm con ra đời thì chẳng bên con giúp con níu sự sống mỏng manh , lúc đo lúc Beo gọi dậy lúc giật mình tỉnh dậy 9h , rõ ràng chẳng nghe thấy tiêng mèo con nào , con sinh ra ngay dưới đầu mẹ ngủ mà chẳng nghe tiêng con , rồi con ra đi dưới đó rồi cũng chẳng hay , Tệ vậy đấy

Thương con quá

Mọi người ạ , em buồn không biêt nói gì nứa , tại em hêt thôi , bé mèo con chết rồi , hóa ra lúc em ngủ Beo đã đẻ lúc nào , mọi biểu hiện ở Bác sỹ giờ em đã biêt rõ rồi , đau quá đi . Một đứa duy nhất và đã qua đời

Giờ em chẳng biêt nói sao nữa

Hình ảnh cuối cùng của con yêu dấu , mong con tha thứ cho những con người vô tâm và tồi tệ này

Tha thứ cho mẹ con nữa , giờ nó thẩn thơ chả biêt gì nữa rồi , mặt lại ngơ ngác ngu ngơ

Đâu quá con ạ , thương con lắm hình hài bé nhỏ không thế trở thành bé mèo xinh đẹp

Tha lỗi con nhé !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

- Híc híc, buồn quá cô ơi. Con Beo lần đầu làm mẹ và cô cũng lần đầu nuôi mèo exotic để nên cũng không tránh khỏi thiếu xót. Từ đây rút ra bài học kinh nghiệm cho lần sau.
- Cô về tẩm bổ cho Beo, mà cũng không cần tẩm bổ quá mức vì trộm vía Beo vốn đã béo khỏe lắm rồi. Mấy tháng nữa chị cho Rôn sang làm chồng Beo nhé.

meonho124

Member
Buồn quá , hic , em cứ nghĩ mãi

Chắc vì con bố nó giống to , con Beo chửa ăn rất nhiều rất béo , to mập nữa , lại cả chửa lâu , già thai , lại sinh duy nhất một đứa , em bé to đùng , mèo mới sinh mà dài cả bằng bàn tay em , nghĩ chăc Beo nó dặn đẻ lâu một mình , không ai động viên nó , có khi bé mèo sinh ra đã bị ngạt rồi hic , lúc sáng em chẳng nghe thấy tiêng mèo con , bé qua đời từ lúc nào rồi huhu

Buồn hết cả người

Cảm ơn chị :(:)((

Em chắc động viên chính em chứ con Beo có khi nó quên rồi , quên nó từng có con bây giờ nó toàn nằm liếm láp , có thức ăn lại măt tròn lên vậy đấy , có lẽ mình nên học nó vô tư ít nhiều

Linhmu_93

Active Member
E cũng mới trải qua cảm giác này. E rất hiểu chị à. Nhưng e vẫn may mắn hơn chị là lúc nào e cũng ở bên con bé nhà e từ lúc có thai cho đến lúc vỡ chum. Thực ra, hôm Bột nhà e đẻ nó quấn e, k cho đi đâu cả, e đi đâu nó theo đó nên e mới dễ dàng trong việc chăm sóc, đỡ đẻ hơn.
5 ngày đầu Bột đẻ e gần như k ngủ chút nào, ngày ngủ chắc 1,2 tiếng vì mệt. Tại nhà e có 1 cháu bị yếu, k bú được mẹ. Rốt cuộc sau 3ng ra đời thì thằng bé ra đi. E cũng tụe trách mình lắm. Nhưng dần dần cảm giác ấy nhẹ nhõm hơn trong em vì vốn dĩ, lỗi k thuộc về ai cả. Là do ông trời chị ạ. Bé giờ đang ở thiên đường chơi với các bạn. Trong đó chắc có Tabi, Hoppy nhà em đấy. K sợ con buồn đâu.
Chị hãy khóc nếu buồn, nhưng rồi vui lên nhé! Vì chị cứ dằn vặt mình con sẽ k an tâm đi được đâu. Cố lên chị nhé! Yêu mẹ Beo nhiều! :x

Linhmu_93

Active Member
E cũng mới trải qua cảm giác này. E rất hiểu chị à. Nhưng e vẫn may mắn hơn chị là lúc nào e cũng ở bên con bé nhà e từ lúc có thai cho đến lúc vỡ chum. Thực ra, hôm Bột nhà e đẻ nó quấn e, k cho đi đâu cả, e đi đâu nó theo đó nên e mới dễ dàng trong việc chăm sóc, đỡ đẻ hơn.
5 ngày đầu Bột đẻ e gần như k ngủ chút nào, ngày ngủ chắc 1,2 tiếng vì mệt. Tại nhà e có 1 cháu bị yếu, k bú được mẹ. Rốt cuộc sau 3ng ra đời thì thằng bé ra đi. E cũng tụe trách mình lắm. Nhưng dần dần cảm giác ấy nhẹ nhõm hơn trong em vì vốn dĩ, lỗi k thuộc về ai cả. Là do ông trời chị ạ. Bé giờ đang ở thiên đường chơi với các bạn. Trong đó chắc có Tabi, Hoppy nhà em đấy. K sợ con buồn đâu.
Chị hãy khóc nếu buồn, nhưng rồi vui lên nhé! Vì chị cứ dằn vặt mình con sẽ k an tâm đi được đâu. Cố lên chị nhé! Yêu mẹ Beo nhiều! :x

meonho124

Member

Cảm ơn em !

:( mấy ngày hôm nay Beo không ăn và lại tọp người đi rồi , sáng sớm và chiều tối nó bắt đầu nhớ con nên cứ kêu thảm thương , rồi lại ngẩn ngơ đi lại loanh quanh kêu ru... ru , ngày thường có cạy miệng nó cũng chẳng chịu kêu thế này ...

Beo được đưa đi khám và tiêm thuốc bổ , mũi tiêu viêm , ra rau thừa nữa vì sáng hôm qua nó có rỉ chút máu ở chỗ ý , Bác sỹ bảo Beo có sức khỏe tốt , đẹp , lại ngoan nữa , sẽ sớm lấy lại cân bằng và lại có con thôi , nên cũng an ủi mình đỡ đau lòng , thương con bé . Tiện thể khám luôn cái tai cho nó vì lâu lâu nó hay gãi . Bác sỹ nói tai nó bẩn thôi không có rận và hướng dẫn mình tỉ mỉ cách lau tai cho nó . Thầm cảm ơn Bác sỹ thật là tốt ( nêu phải người bác sỹ khác , không cẩn thận ,không lắng nghe thật kĩ tường thuật tình hình sức khỏe của nó có lẽ hôm đó Beo lên bàn mổ luôn rồi ) thì nó sẽ suy sụp sức khỏe như thế nào . Bác sỹ cũng bảo Beo mang thai tương đối béo nên chăc vì vậy mà con to , già ngày khi sinh ra nhiều vẫn đề lắm thậm chí có thể chết lúc chuyển dạ nữa .

Tiện thể mang Luôn con Bơ đi khám , Tai con Bơ cũng không có rận tai , dạo này tai nó cũng sạch ( cơ bản tai con Bơ to tướng mà ) , Bác sỹ bảo con Bơ đang chớm động đực đấy , có thể thay đổi tâm lí thế nào thôi mà nó không biểu hiện rõ như trước nữa . Thật may ! mình cứ nghĩ nó chuyển đổi giới tính thứ 3 rồi . Bác sỹ lại bảo Bơ đẹp , mà sao " Cái mặt nó nhìn tướng như con đực ấy ! " :)) , dạo này hêt ngây thơ hồn nhiên rồi mà mặt cứ gằm gằm ra ! Đầu to mắt to đúng là như con đực .

Sức khỏe của 2 đứa tốt , vậy là yên tâm .

Mỗi ngày mới , nắng đầy sân ấm áp ... có 2 con mèo chạy đùa ngoài sân ...

Chân thành cảm ơn mọi sự quan tâm theo dõi ở topic của gia đình mèo nhỏ của em ,chuyện buồn sẽ qua , chuyện vui sẽ tới thôi :p

Vẽ một bức tranh tặng bọn nhỏ và khép lại topic này , chờ một topic sau tươi sáng và đặt đúng box hihihi .

txh1403

Senior Member
mèo nhà mình sắp đẻ đến nơi rồi,cũng lần đầu,thực sự đọc được mấy bài mà nghe hơi hoảng :(,nhiều cái giống con mèo nhà mình quá à.Đầu ti con mèo nhà mình giờ cũng to đùng mà cũng bị cái đen đen li ti giống nhà meonho124,cũng béo hú,từ 3kg mấy lên 5 kg rồi :(.mà đọc thấy mấy người mèo đẻ ngon lành rồi mà dc mấy ngày lại bị chết :((

ecklee

Member
mèo nhà mình sắp đẻ đến nơi rồi,cũng lần đầu,thực sự đọc được mấy bài mà nghe hơi hoảng :(,nhiều cái giống con mèo nhà mình quá à.Đầu ti con mèo nhà mình giờ cũng to đùng mà cũng bị cái đen đen li ti giống nhà meonho124,cũng béo hú,từ 3kg mấy lên 5 kg rồi :(.mà đọc thấy mấy người mèo đẻ ngon lành rồi mà dc mấy ngày lại bị chết :((
Uầy =)) Bỉm nhà mình lại sắp có hậu duệ rồi :)) không biết có xinh đẹp như mẹ và đẹp trai như bố không nhỉ ?
cơ mà con nhà a cũng khá to nhỉ @@

txh1403

Senior Member
Uầy =)) Bỉm nhà mình lại sắp có hậu duệ rồi :)) không biết có xinh đẹp như mẹ và đẹp trai như bố không nhỉ ?
cơ mà con nhà a cũng khá to nhỉ @@
giờ nó to tướng rồi em à,hix,giờ cứ nằm nằm 1 chỗ nhìn khổ lắm.thường thì quấn anh,cứ thấy anh là chạy theo giờ cứ nằm như cục thịt thôi :(