• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Alaskan To Đùng

Karol

Member
màu nâu đỏ rất hiếm. Hiện nay không cho xuất khẩu ra nước ngòai. Nhưng con này nhìn to tướng thế nhỉ. Không biết mọi người thấy sao. Em thì thấy không đẹp.

Zudas

Member
màu nâu đỏ rất hiếm. Hiện nay không cho xuất khẩu ra nước ngòai. Nhưng con này nhìn to tướng thế nhỉ. Không biết mọi người thấy sao. Em thì thấy không đẹp.
Đúng là màu đỏ hiếm thật, hình như alaska trắng tinh cũng hiếm thì phải. Mình đã thấy loại ngoại cỡ ở ngoài đời rồi, đẹp lắm, nhưng rất tiếc là mới chỉ gặp ở nước ngoài :)

Karol

Member
Ban đầu mình cũng thích màu trắng nhưng càng về sau càng nhận ra màu trắng không làm tôn lên vẻ đẹp của 1 con chó kéo xe như Alaska hoặc Husky. Phải có sự pha trộn giữa hai màu giúp hằn lên cái nét hung dữ của lòai sói. Mình thích nhất là màu xám nhưng đang sỡ hữu 1 bé màu nâu. Bé màu xám chết mất rồi.

Các bác có vẻ rành về giống này quá , em thấy mấy em màu trắng nhìn cũng đâu có đẹp , màu trắng chỉ hợp với samoyes , alaskan thì khoái màu xám trắng , husky màu đỏ thì tuyệt vời , mà các bác đều ở SG thì sao chúng ta không mở 1 cái off ở đâu đó hay off chúng với nhóm ở CV lê thị riêng luôn . ^^

*piru*

Member
nhìn hình chụp mình đoàn là hình chụp bên TQ , bên đó họ hay nhốt trong chuồng kiểu này, cũng thích Alaskan malamute lắm nhưng mà khí hậu của nước mình mấy giống chó lông như thế này sẽ hỏng cả bộ lông , theo kinh nghiệm của mình ...

Karol

Member
thật ra Alaska đẹp nhờ bộ lông dày nhưng lại không bằng Husky vì Husky có hõa tiễn trên trán rất đẹp. Có thể nói 2 dòng chó kéo xe này đều có nét đẹp nhưng tùy con. Các bác xem Eight Below cũng thấy, thật ra con Max đầu đàn là Husky, chỉ có 2 bé màu xám cuối hàng là Alaska. Nhưng con Max lại có thể trạng rất đẹp không thua kém 2 con Alaska. Các bác cũng có thể thấy những con Alaska đã được show hình trên kia, có con to đến kinh khủng, tôi thấy như vậy chẳng khác nào con Thần Khuyển Tây Tạng, thế thì có còn là dòng chó lai sói mà mọi người thích không? Hay là trở thành một con khủng long rồi. Thế nên tùy con, tùy lọai, không phải lúc nào Alaska cũng đẹp hơn Husky mà chẳng phải cứ to là đẹp.

Con Lợn Lòi

Active Member
thật ra Alaska đẹp nhờ bộ lông dày nhưng lại không bằng Husky vì Husky có hõa tiễn trên trán rất đẹp. Có thể nói 2 dòng chó kéo xe này đều có nét đẹp nhưng tùy con. Các bác xem Eight Below cũng thấy, thật ra con Max đầu đàn là Husky, chỉ có 2 bé màu xám cuối hàng là Alaska. Nhưng con Max lại có thể trạng rất đẹp không thua kém 2 con Alaska. Các bác cũng có thể thấy những con Alaska đã được show hình trên kia, có con to đến kinh khủng, tôi thấy như vậy chẳng khác nào con Thần Khuyển Tây Tạng, thế thì có còn là dòng chó lai sói mà mọi người thích không? Hay là trở thành một con khủng long rồi. Thế nên tùy con, tùy lọai, không phải lúc nào Alaska cũng đẹp hơn Husky mà chẳng phải cứ to là đẹp.
Hi, hai dòng này đều là rất đẹp, người yêu chó cần nên biết rằng càng yêu thì càng đẹp hơn mà cũng nên biết thêm rằng vì thế nên không có dòng nào là dòng đẹp nhất theo tiêu chí và sở thích của từng người. Người thích chó nhỏ thì Fox là đẹp, người thích chó to hiền thì Xoáy Nam Phi hay GD mới đẹp, kẻ thích chó khôn thì GSD, Collie, ... người thích chó dữ thì Rot, PQ, Ngao Tạng, CO ... Phim ảnh chỉ là phim ảnh, không nên nêu nhận xét theo ý chủ quan của một bộ phim. Ngao Tạng là Ngao Tạng, Alaska To Đùng là To Đùng - làm sao để so sánh với nhau theo cái tiêu chí chung chung được. Cũng vậy, bạn có kinh nghiêm 2 năm nuôi Husky của bạn, cái đó có những cái riêng có bạn học được qua thời gian nuôi các em đó, đối với những người nuôi ít thời gian hơn bạn có thể họ là "học sinh mới", nhưng trong VP này đâu phải ai cũng " 2 tuổi" đâu!
Cùng dẫn 3 dòng này ra đường ( Husky, Alaska và Giant Alaska), mỗi người một cảm nhận thú vị khác nhau, cảm nhận của người xem sẽ quyết định em nào là chội hơn vào lúc đó ( lúc khác có thể khác) nhưng điều chủ yếu là sở thích trong chính bản thân mình cơ mà! Nhưng nếu chú trọng ý kiến bản thân qua mà đứng trước một cơ số người thích chó to mà khăng khăng ý mình mới là nhất thì mỗi người trong đó chỉ " hắt hơi" một cái, ý kiến của bạn đã "bay" mất tăm hơi rồi!
Vài lời góp ý mong cùng nhau học hỏi!:):love struck:

Em đông tình với ý kiến của bác con lợn lòi , tuỳ vào sở thích mỗi người vì thế em thấy những con alaskan còn mà to đùng theo me nghĩ là béo phì hết rồi các bác nhìn là biết , em thấy cái bản Royal cain về trọng lượng và phân chia từng nhóm ra : mini , medium , maxi , giant . EM có thất husky được xếp vào dạng medium từ 11-25kg , mini là 1-11kg , maxi từ 25-45kg , giant từ 45kg &+ . Alaskan được xếp vào hạng mục maxi , cái này là do royal cain phân loại để người nuôi chó phân biệt chó mình thuộc loại nào và được xếp vào hạng mục nào để sư dụng cám cho phù hợp . Chứ alaskan mà nặng quá có vẻ bị bèo phì , các bác cũng thấy có câu " chủ nào tớ nấy " câu này ai cũng hiểu , các bác có thể xem bên cạnh mổi con alaskan mà bác con lợn lòi úp thì chủ của nó điều to béo ==> chủ ăn nhiều chẳng lẻ con chó mình ( cái này ở nước ngoài vì chủ ăn chó cũng ăn vì họ không thể nhìn con chó mình ngồi nhìn mình ăn thấy cũng tội nên ăn cái gì cũng cho nó ăn theo ) cái này là em thấy sao em nói vậy sai thì bỏ qua ^^ .

Zudas

Member
Em đông tình với ý kiến của bác con lợn lòi , tuỳ vào sở thích mỗi người vì thế em thấy những con alaskan còn mà to đùng theo me nghĩ là béo phì hết rồi các bác nhìn là biết , em thấy cái bản Royal cain về trọng lượng và phân chia từng nhóm ra : mini , medium , maxi , giant . EM có thất husky được xếp vào dạng medium từ 11-25kg , mini là 1-11kg , maxi từ 25-45kg , giant từ 45kg &+ . Alaskan được xếp vào hạng mục maxi , cái này là do royal cain phân loại để người nuôi chó phân biệt chó mình thuộc loại nào và được xếp vào hạng mục nào để sư dụng cám cho phù hợp . Chứ alaskan mà nặng quá có vẻ bị bèo phì , các bác cũng thấy có câu " chủ nào tớ nấy " câu này ai cũng hiểu , các bác có thể xem bên cạnh mổi con alaskan mà bác con lợn lòi úp thì chủ của nó điều to béo ==> chủ ăn nhiều chẳng lẻ con chó mình ( cái này ở nước ngoài vì chủ ăn chó cũng ăn vì họ không thể nhìn con chó mình ngồi nhìn mình ăn thấy cũng tội nên ăn cái gì cũng cho nó ăn theo ) cái này là em thấy sao em nói vậy sai thì bỏ qua ^^ .
Đấy chỉ là những con trong ảnh thôi, bạn cứ nhìn lại con ban đầu bạn awang post ấy, đâu có béo phì mà rất to, mọi người không nên chỉ thấy qua ảnh mà nghĩ sự việc chỉ có như mình nghĩ, mình đã bảo rồi, có những con alaska rất to mà không hề béo phì :)

Cái đó là do bộ lông đấy bác ơi , bác không nhớ là nó có 2 lớp lông chứ không giống như husky , theo royal nó chỉ tầm 45k hoặc hơn chứ làm gì lên tới 70kg bác . Nếu lên tới 70kg thì nó được xếp vào hạng mục giant mất rồi .

Zudas

Member
Vấn đề không phải là giant hay không, mà thực tế bất kỳ loài nào cũng có những cá thể to lớn vượt trội hơn những con khác. Bạn cứ để ý các giống chó khác đều có những con như vậy mà, Rott mình nhớ không nhầm, tiêu chuẩn dưới 60kg, nhưng thực tế, ngay ở VN thôi có những con đã hơn 60kg rồi, GSD cũng vậy. Mình lăng quăng tìm được mấy cái ảnh post tặng anh em yêu dòng chó Alaska

Con Lợn Lòi

Active Member
Hiện nay có rất nhiều giống chó được lai tạo khác so với từ tự nhiên mà có để tạo ra những dòng ưu việt hơn, thiết nghĩ đây cũng là một xu hướng của người lai tạo dựa trên nhu cầu của người tiêu dùng. Một số dòng chó chọi hiện nay là điển hình cho điều đó, tiếp theo là một số dòng chó nghiệp vụ. Ví dụ Tibetall Mastiff ( Ngao Tạng) là nguồn gốc của rất nhiều dòng Mastiff hiện nay trên thế giới ( bao gồm Rot, New Focland, Sanh Bẹc Na, Boudour, Co, KO, SO, ....) nhưng mỗi nước khác nhau họ tạo ra những dòng khác nhau theo nguyên bản gốc để tiện cho công việc. Điển hình dòng nghiệp vụ bạn tìm đọc quyển 54 giống chó thuần chủng, tập 2 bạn sẽ thấy bên Mỹ người ta tạo ra dòng King GSD trung bình trọng lượng 60kg còn thường là nặng hơn, những tính năng khác không đổi để phục vụ nghiệp vụ. Hay một vài dòng chó chọi của Afganishtan được lai giống từ hàng loạt giống chó chọi khác để chiến đấu. Dòng Giant Alaska này theo hiểu biết nông cạn của mình thì được chọn lựa, lai tạo, sàng lọc ra theo một tiêu chuẩn nhất định để phục vụ cho những công việc nhất định mà các đặc tính khác ( so với trọng lượng trung bình) đều được giữ nguyên và dòng này cũng theo một tiêu chuẩn nhất định của một hiệp hội ( Nếu mình không nhầm thì mỗi hiệp hội khác nhau đều có những tiêu chuẩn đánh giá các giống chó không được thống nhất giống nhau lắm)! Hì, vài hiểu biết sơ lược mong mọi người góp thêm kiến thức!

Karol

Member
Alaska tòan là lông và lông thôi, nhìn cứ như con bò sữa, rờ vào thấy tòan xương.