• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Alaskan Có Dấu Hiệu Bệnh - Giúp em với!

- Tình hình là Alaskan nhà em có 1 số triệu chứng như sau :
+ Thỉng thoảng ho khạc ra nước bọt
+ Thường có rỉ mắt nhưng ít
+ Đi ngoài thì phân nhão.
Các pác xem cho em nó bị bệnh gì không ạ? Em cảm ơn nhiều.

dawn

Member
trường hợp ho khạc mình nghĩ là hô hấp có vấn đề, rỉ mắt ít tạm thời không đáng lo lắng lắm vì những con chó bình thường cũng có thể có ( trừ trường hợp rỉ mắt đặc trưng của một số bệnh truyền nhiễm là ở thể lỏng, dính đặc, chó khó mở mắt ) đi ngoài phân nhão là đường ruột đang có vấn đề; bạn có thể cho biết các dấu hiệu khác như em ấy có chạy nhảy nô đùa bình thường không ? có ăn uống bình thường, không bỏ bữa không ? và điều quan trọng nhất là bạn đã tiêm 2 mũi phòng các bệnh truyền nhiễm chưa ? trong thời gian đầu nuôi cún có tiếp xúc với cún lạ không ? các triệu chứng trên có lâu chưa ?
cách tốt nhất, theo mình thì bạn nên cho em ấy ra bs thú y vì chỉ có bs mới có thể biết bệnh chính xác để kê đơn thuốc điều trị, nhưng theo mình thì tạm thời bạn có thể làm như sau để hỗ trợ thêm sức khỏe em cún :

- giữ ấm cho em cún, cần lót vải hoặc quần áo cũ vào chỗ nằm, không cho cún trực tiếp nằm sàn đá hay chỗ ẩm ướt, rất hại cho phổi và hệ hô hấp ( vì thời tiết oi bức như hiện nay, cún rất thích ra những chỗ ẩm ướt để nằm )
- cho ăn những món dễ tiêu như cơm ruốc, cơm thịt băm, hoặc cháo ninh nhừ với khoai tây cà rốt, vừa có chất, vừa dễ tiêu hóa
- có thể cho uống thêm orezon trong trường hợp em cún ăn ít; orezon có nhiều chất, bù lượng nước mất đi do đi ngoài và làm cân bằng điện giải

mình mong cún bạn mau khỏe, một vài ý kiến của mình, mong sớm nhận hồi âm
thân
dawn

Rất cảm ơn bạn DAWN!
Cún nhà mình ngoài những biểu hiện đó ra thì em ấy vẫn chạy nhảy nô đùa bình thường. Không có biểu hiện mệt mỏi hay chán ăn. Cún nhà mình mới bắt về 3 ngày thì đến hôm thứ 2 có hiện tượng đó xảy ra.
Mình chưa cho tiêm vì khi đưa ra Bác Sĩ họ bảo cún mới bắt về chưa tiêm được mà phải đợi 10 ngày sau xem có biểu hiện của bệnh gì không đã.
Hôm nay mình có đưa em ấy đến khám tại BV THÚ Y tại Trường Chinh thì được Bác Sĩ kết luận như sau :
- Rỉ mắt có nhưng không bị toét nhèm. Không có dấu hiệu xuất huyết dưới bụng, nước mũi hơi có nhưng vẫn trong. Bị ho khạc ra nước bọt nhưng rất ít và thường khi mình cho uống nước xong. Chưa có biểu hiện của bệnh CA RE nhiều.
- Em ấy đo nhiệt độ thì bị sốt 40 độ.
Điều trị :
- Tiêm 1 mũi chống sốt ngay tại phòng khám
- Cho uống bột men tiêu hóa cho trẻ em 30' trước khi ăn
- Cho uống Vitamycin ngày 1 gói chia 2 lần sau khi ăn
- Cho uống Alpha Choay ngày 2 viên chia 2 lần

Cầu mong và hy vọng em ấy khỏe mạnh.

dawn

Member
cám ơn những thông tin bạn Cường đã nói, nếu đã qua test virus bệnh care mà không lên vạch, tạm thời có thể loại bỏ trường hợp cún nhiễm virus care; hiện tại theo các kết luận của bác sĩ, cún bạn bị sốt và bị bệnh về phổi-hô hấp, bây giờ nên theo đơn kê của bác sĩ, và chú ý giữ ấm, cho ăn dễ tiêu hóa là được
chúc cún yêu của Cường chóng khỏe
thân
dawn

Xin cảm ơn bạn DAWN lần nữa. Mình có đi khám nhưng chỉ khám ngoài chứ chưa làm xét nghiệm TEST CARE cho em ấy vì BS bảo không TEST được tại thời điểm bây giờ. Hy vọng em ấy chỉ bị bệnh về hô hấp nhẹ và sớm khỏi bệnh. Cảm ơn DAWN nhiều.
Thân!

dawn

Member
hì, giúp được bạn cùng chú cún của bạn là mình vui rồi, bạn không cần cảm ơn mình nhiều thế đâu ;) mình mới xem ảnh em alaskan của bạn, em ấy đáng yêu quá; nhưng chưa tiêm phòng và đang bị hô hấp thì nên hạn chế cho em ấy đường cũng như tiếp xúc, giao lưu với các chú chó khác Cường nhé
dawn

:) Cảm ơn DAWN! Hy vọng em ấy sớm khỏe mạnh. Chắc là ko tham dự được buổi OFFLINE sắp tới đc rồi :)

Cho mình hỏi là từ sáng đến giờ mình cho em cún uống men tiêu hóa thì thấy em ấy chưa đi vệ sinh lần nào. Mình cho em ấy ăn hạt MAXI của ROYAL. Thế là có vấn đề gì không?

dawn

Member
mình chưa dùng thử thức ăn RC cho cún bao giờ, mình thấy nhiều người dùng và chưa có ai có ý kiến không tốt về RC
nhưng theo mình biết khi ăn thức ăn khô thì hình như phải cho cún uống nhiều nước để thức ăn dễ dãn nở, nếu không khi vào dạ dày, thức ăn phình ra sẽ làm bụng cún to lên, ảnh hưởng không nhỏ tới dạ dày
nếu cún bạn uống ít nước, bạn có thể ngâm RC cho dãn nở trước rồi mới cho cún ăn, như thế thì cún sẽ an toàn hơn
bạn thử theo dõi thêm xem sao nhé, xem từ bây giờ tới mai cún có đi vệ sinh không nhé
thân
dawn

Đc cái mình pha thuốc thì em ấy tự uống chứ không phải bơm vào mồm. Tối thấy ho nhiều hơn. 5 lần khạc ra nước bọt rồi :(. Hy vọng hôm nay cho uống thuốc thì đến mai tiến triển tốt. Mình cho em ấy vào trong ***g nằm chứ ko cho nằm đất nữa. Mai nấu cháo thịt cho em ấy ăn xem sao vậy.

dawn

Member
mình nghĩ bạn nên làm test care và parvo virus luôn, nếu chẳng may có dính virus, phát hiện sớm, chữa sớm thì càng tốt; bạn thử hỏi bác sĩ về que test nhé, que test virus này cho biết ngay kết quả là cún có bị nhiễm virus không
lúc này bạn phải hết sức bình tĩnh, đừng lo quá, cuống lên mà hỏng việc
thân
Dawn

Không biết là BV ở chỗ Trường Chinh có làm đc ko. Mai mình phải cho em ấy đi TEST thử thôi. Chữa trị sớm cho khả năng thành công cao. Nghe em ấy ho mà xót hết cả ruột :(

Sáng nay em ấy có dấu hiệu ăn lại nhưng vẫn chưa đi vệ sinh. Đã cho ăn và uống thuốc. Không thấy ho khạc như hôm qua nữa. Rỉ mắt ít đi không còn nhiều nhưng nước mũi lại nhiều hơn và thấy có hiện tượng "hơi hơi có dịch trắng" nhưng không nhiều.
Tối qua tìm hiểu được thêm một phòng phám BS CHIỀN ở 90 Trần Nhật Duật - HN. Không biết nên mang đến chỗ này TEST CARE hay là vẫn mang đến chỗ HANDVIET ở TRƯỜNG CHINH nhỉ?
Đây là ảnh mũi của em ấy :

dawn

Member
test care theo cách đơn giản chỉ là dùng que test thôi bạn :) nhưng chắc vẫn nên ra bác sĩ quen chuyên môn làm cho chính xác; mình không biết chỗ trường chinh như thế nào nhưng bác sĩ Chiền làm tốt lắm, tận tâm mà chữa giỏi, cún mình có bệnh thường chữa ở đó :) các dấu hiệu bạn kể đã khả quan hơn một chút, mũi em alaskan mình cũng thấy có dịch nước chảy ra, dịch trắng trong suốt không có màu hả bạn ? theo mình bạn thử đề cập vấn đề này với bác sĩ xem sao nhé, vì cún nhà mình đôi khi cũng chảy nước mũi trong trong như thế này nhưng không bị phổi hay hô hấp gì :| ( mọi người thì bảo do nóng quá cũng chảy, hic )
thân
dawn

Hôm nay mang em ấy đi khám ở chỗ BS. Chiền. TEST CARE thì em ấy đã lên 2 vạch :((. Hu hu... Cho đến giờ em ấy vẫn còn chưa đi VS. Nước mũi thì nhiều và có dịch trắng xanh đục. Em ấy sốt 44,5 độ, yếu và có dấu hiệu lười ăn. Giờ chỉ biết cố gắng chăm sóc em ấy và trông chờ vào may mắn thôi :((

Mình cho nó uống nhiều đường GLUCO có sao không nhỉ? Vì thấy pha bao nhiêu thì nó uống hết bấy nhiêu.

dawn

Member
uống đường gluco được thì tốt Cường ạ, vì em ấy ít ăn uống, uống gluco có nhiều chất rất tốt, đồng thời cung cấp một lượng nước vào người cún, giúp tăng phần nào sức đề kháng của cún
cố gắng lên Cường nhé, mong cún của Cường vượt qua bệnh tật, mau mạnh khỏe trở lại
thân
dawn

Mình pha bao nhiêu GLUCOSE uống cũng hết nhưng từ tối đến h ko chịu ăn gì. Cơm trộn thịt bò, hạt MAXI, thịt bò trần. Kiểu này chắc lại phải nấu cháo rồi bơm vào mồm em ấy thôi :(