• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Alaska 2 tháng tuổi đã huấn luyện cơ bản đc chưa

7style

Như tiêu đề. Hiện e đang nuôi 1 bé Alaska đc 2 tháng tuổi. Vấn đề e bận tâm nhất bjo là muốn dạy cún đi vs trong nhà vs. Không biết 2 tháng tuổi đã huấn luyện đc chưa. Nếu đc mong các bác hướng dẫn giúp e cách dạy cún đi vs đúng chỗ với. Thanks...!

thanh buoc

có topic nói về vấn đề này rồi đó anh.anh tìm và đọc lại nha.thấy rất thành công đó

123qwe

Member
2 tháng là bắt đầu luyện đc rồi, chó nhà mình 1,5 tháng khi mang về đã huấn luyện ngay việc đi vs đúng chỗ !!

7style

2 tháng là bắt đầu luyện đc rồi, chó nhà mình 1,5 tháng khi mang về đã huấn luyện ngay việc đi vs đúng chỗ !!
Bác hướng dẫn qua giúp e bài huấn luyện chó đi vs đc ko. Thanks bác

7style

Mình đã tìm nhg k thấy nên đành lập topic nhờ mọi ng tư vấn giúp :)

VitQue1812

Member
2 Tháng thì bạn nên huấn luyện nó những lệnh cơ bản của 1 chú cún như kiểu là: Gọi tên chạy đến, Đi vệ sinh đúng chỗ, nằm ngủ đúng nơi của chú, đi cạnh chủ không chạy quá xa ... Còn thêm khoảng 1 hoặc 2 tháng nữa thì bắt đầu huấn luyện những lệnh khó hơn chút như: bắt tay, ngồi, đứng, đi ....! Tầm khoảng hơn 6 tháng tuổi thì bạn huấn luyện ji nữa thì tùy :)

123qwe

Member
Bác hướng dẫn qua giúp e bài huấn luyện chó đi vs đc ko. Thanks bác
mình thì huấn luyện ntn: ban đầu khi em nó mới về nhà thì chuyện đi vs bừa bãi là ko tránh khỏi, khi e nó đi ra sàn nhà b. lấy giấy thấm chỗ đó đi rồi đặt vào phòng vs hay nơi mà muốn e nó đi vs vào, sau đó thỉnh thoảng cứ dắt em nó vào trong đó cho ngửi giấy đã thấm ở sàn ( nếu e nó đi vs luôn khi mình dắt vào đấy thì tốt ), sau mỗi lần ăn hay uống nước cũng dắt e nó vào đấy cho ngửi rồi xích tại đó 30' xem có đi vs ko, canh chừng những lúc mà e nó chuẩn bị đi vs thì bế em nó vào trong đó cho đi. Cái này tập cần sự kiên trì và luôn phải để ý em nó trong khoảng 2 tuần đầu làm quen, tập quen quen rồi thì sẽ nhàn hơn nhiều !!!

7style

mình thì huấn luyện ntn: ban đầu khi em nó mới về nhà thì chuyện đi vs bừa bãi là ko tránh khỏi, khi e nó đi ra sàn nhà b. lấy giấy thấm chỗ đó đi rồi đặt vào phòng vs hay nơi mà muốn e nó đi vs vào, sau đó thỉnh thoảng cứ dắt em nó vào trong đó cho ngửi giấy đã thấm ở sàn ( nếu e nó đi vs luôn khi mình dắt vào đấy thì tốt ), sau mỗi lần ăn hay uống nước cũng dắt e nó vào đấy cho ngửi rồi xích tại đó 30' xem có đi vs ko, canh chừng những lúc mà e nó chuẩn bị đi vs thì bế em nó vào trong đó cho đi. Cái này tập cần sự kiên trì và luôn phải để ý em nó trong khoảng 2 tuần đầu làm quen, tập quen quen rồi thì sẽ nhàn hơn nhiều !!!
Thanks bác. Để e áp dụng xem sao

Xúc Xích

e nên google về crate training và house breaking để dạy chó con nhé!
Nhớ dạy nó lệnh Không-No như sau:
đặt đồ ăn ngon trước mặt, chó nhào tới đớp! Nhẹ nhàng đẩy chó ra nói Không. Khi nào chó tự động nằm im thì khen, vuốt ve và thưởng đồ ăn khác ngon hơn.
Lệnh này rất có ích, vì giống này ra đường chúa ăn bậy em ạ!
Lỡ ăn bậy thì tập thêm lệnh Nhả. Em coi Victoria Stillwell dạy cặp lệnh Take it- Leave it nhé!
Quan trọng nhất là tập cho chó phải điềm tĩnh submissive. Một bài tập đơn giản là cho chó con nằm nghiêng trên sàn, đè nhẹ đến khi nào e nó nằm im thì thưởng bằng cách vuốt ve! Bình thường thấy nó nằm im ngoan ngoãn thì nên vuốt ve nhẹ nhàng, còn khi quậy thì lơ nó ra. Cái state of mind là yếu tố quan trọng, kỹ thuật phụ trợ thôi nhé!