• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai có Royal Canin kitten 36 không ?

Mèo nhà mình thì cho ăn thức ăn meO, nhưng mà cũng cho ăn 1 ngày 1 bữa phụ, còn lại cho ăn cơm với phổi, gan, thịt gà...Mình nghỉ đồ ăn tươi vẫn tốt, mặc dù nếu ko thay liên tục bị thiu và đau bụng. Thức ăn kia chỉ để bổ xung những vitamin còn thiếu cho tụi nhỏ thôi. Đừng nên lạm dụng quá. vả lại nó cũng đắt đỏ. mấy thằng nhà mình trước cơm chén tì tì, dạo này uể oải với cơm, nhưng quyết ko để thức ăn khô lấn át.

cho tụi nhóc thay đổi thức ăn cũng được mà bạn!mua thịt ức gà khoảng 35k trên 1kg ăn cũng được đó!chúng nó chẳng có chê đâu!
bác mua cho nó 1kg thì nó bơi trong thịt hả bác :))...he he, em mua 5k là cả lũ ăn cả ngày rồi :p

ngudaymuon

Active Member
bác mua cho nó 1kg thì nó bơi trong thịt hả bác :))...he he, em mua 5k là cả lũ ăn cả ngày rồi :p
Sặc, giờ thịt gà ở hà nội là 50K/1Kg mà em mua 5K thì đc có 1 lạng à? :D
5 đứa nhà chị trung bình một ngày ăn gần 1kg thịt gà nấu với một ít cơm

X

xuka3691

Guest
trước kia Tít với Mít nhà em chỉ ăn cá thôi. vì quê em ở Quảng Ninh (lắm cá) mà mẹ em lại rất thích mang cá lên cho mèo. ngoài ra chúng nó không ăn thêm gì khác kể cả gan, thịt gà. nhưng mà Tít thì bụng yếu hay đi ngoài nên bắt nó kiêng cá. tội lắm. nó cứ bỏ ăn rồi gầy xơ xác. với lại nhiều khi hết cá mà mẹ em chưa kịp mang lên thì chúng nó cũng kiên quyết đợi luôn.
túm lại là bây giờ nếu bắt mèo mới về chắc phải cho đổi bữa liên tục. hôm nay ăn thịt mai ăn cá cho nó quen

hoalinh

Member
Mua 1kg thịt gà rùi bảo ở cửa hàng họ dùng kéo cắt nhỏ ra , mang về nhà rửa sát muối sau đó đun sôi lên rùi cho vào một cái tô đựng trong tủ lạnh .Mỗi lần đến giờ ăn thì lấy một ít thịt và xé nhỏ ra bát ăn cho vào lò vi sóng hoặc cho vao bát men đặt lên bếp ga khoảng 1 phút cho thịt ấm lại rùi đem cho nó ăn còn phần thức ăn lại cho vào tủ lạnh , có thể để trong 1 tuần đến 10 ngày ko bị thiu với điều kiện khi lấy thức ăn từ tô to ra bát nhỏ phải dùng thìa sạch , đừng có bốc tay .Nước luộc thịt thì mình đừng đổ đi cho nó liếm hoặc mua xi lanh xịt vào miệng nó từ từ , đôi khi mèo lười có lúc nó liếm hết có lúc nó bỏ ko liếm và tốt nhất là sử dụng xi lanh cho ăn chắc .Cuối cùng ta có thể tận dụng tất cả , chỉ bỏ xương thôi

Mua 5k được một lạng thì ngày nào cũng phải đi chợ mệt lắm .Ngoài thịt gà có thể mua thêm gan gà khoảng 2 nghìn một lạng , phổi bò , thìt bò , hoặc pate wiskat xúc ra khoảng 2 thìa cafe trộn vào với nhau bổ sung thêm chất tanh bằng cá cho mèo

Mình thấy nhà cô Hồng ở Lý Nam Đế một ngày chia ra làm 6 bữa ăn nhỏ cho mèo và đến tối cho uống thêm sữa tuơi ko đường .Mèo tuỳ từng con , có con thích uống sữa hàng ngày , có uống buổi đầu tiên tỏ ra thích thú nhưng đến lần thứ hai là chán chỉ ngửi rùi bỏ đi vì vậy có thể sử dụng xi lanh xịt từ từ vào miệng nó , một hai hôm đầu nó chưa quen sau sẽ quen thui

hoalinh

Member
Tớ có cảm giác cho Mèo ăn thêm cơm trộn vào thức ăn trong ba bữa chính thì nó đi nặng một ngày phải đến 2 lần sau 8 tiếng và phân nát khi dọn rất bẩn .Vì thế tớ trộn cơm khoảng hai thìa cafe vào bữa tối thì thấy nó đi môt ngày một lần , khô hơn thành khuôn .

Gemma

Active Member
mua royal 400g thì khỏang 65k,còn mua bịch 2kg thì cỡ 250k đó em,còn bịch 10kg thì cỡ 1100k gì đó,mình hay mua bọc 2kg
Julioboy mua bịch 2kg ở đâu vậy? Có loại 2kg Royal Cannin Kitten không? Mình ở Phú Nhuận, nghe nói pet shop ở Huỳnh Văn Bánh (chắc là Oh My Pet) có bán loại hai ký dành cho mèo con, sao lần trước mình ghé không thấy có ta? Bạn biết ở đâu bán dạng túi to loại dành cho mèo con chỉ mình với. Cảm ơn nhiều. :love struck:

whitexsnow

Active Member
Julioboy mua bịch 2kg ở đâu vậy? Có loại 2kg Royal Cannin Kitten không? Mình ở Phú Nhuận, nghe nói pet shop ở Huỳnh Văn Bánh (chắc là Oh My Pet) có bán loại hai ký dành cho mèo con, sao lần trước mình ghé không thấy có ta? Bạn biết ở đâu bán dạng túi to loại dành cho mèo con chỉ mình với. Cảm ơn nhiều. :love struck:
Lên ABC pet shop trên quận 4 nè chị. Có bịch royal 2kg dành cho kitten. Hôm trước em mới mua cho Sun ăn nè. Mà mắc hơn royal fit 32 á . Bịch 2kg là 285k :(

Gemma

Active Member
Lên ABC pet shop trên quận 4 nè chị. Có bịch royal 2kg dành cho kitten. Hôm trước em mới mua cho Sun ăn nè. Mà mắc hơn royal fit 32 á . Bịch 2kg là 285k :(
Cảm ơn Whitexsnow nhé! Chị có nghe về ABC pet shop, nhưng đi hơi xa, hơi bị lười :blusshing: Giá có chỗ nào gần nhà mình thì hay quá! Sun là bé lông dài màu trắng bữa hôm đi off đó phải không? Em mua bịch 2kg giá vậy là rẻ rồi đấy, chị mua bịch 400gr, lúc trước 65.000 đ, nay nó lên giá 73.000 đ/bịch rồi, chạy ra 4 bịch là mới có 1,6kg mà giá đã mắc hơn bịch 2kg của em mua rồi, đến 292.000 đồng/bịch lận :(($-) Mua bịch lớn chắc chắn là rẻ hơn bịch nhỏ rồi. Để chị ráng đi tìm bịch lớn cho đỡ hao, chứ mấy bé càng lớn càng ăn hạm dữ quá, cứ một hai tuần là hết 3-4 bịch nhỏ cho một thằng nhóc và một con nhóc :angel:, đi toong 300.000 đ rồi $-)$-)$-):(:)(:)((

whitexsnow

Active Member
Cảm ơn Whitexsnow nhé! Chị có nghe về ABC pet shop, nhưng đi hơi xa, hơi bị lười :blusshing: Giá có chỗ nào gần nhà mình thì hay quá! Sun là bé lông dài màu trắng bữa hôm đi off đó phải không? Em mua bịch 2kg giá vậy là rẻ rồi đấy, chị mua bịch 400gr, lúc trước 65.000 đ, nay nó lên giá 73.000 đ/bịch rồi, chạy ra 4 bịch là mới có 1,6kg mà giá đã mắc hơn bịch 2kg của em mua rồi, đến 292.000 đồng/bịch lận :(($-) Mua bịch lớn chắc chắn là rẻ hơn bịch nhỏ rồi. Để chị ráng đi tìm bịch lớn cho đỡ hao, chứ mấy bé càng lớn càng ăn hạm dữ quá, cứ một hai tuần là hết 3-4 bịch nhỏ cho một thằng nhóc và một con nhóc :angel:, đi toong 300.000 đ rồi $-)$-)$-):(:)(:)((
Nếu chị cần thì em mua giúp chị cũng được. Nhà bạn em gần đó, tuần em qua 3-4 lền nên cũng dễ đi. Nhà em thì ở Phú Nhuận, có gì em mang về nhà em, nếu chị gần thì qua lấy cũng okie mà :)

Gemma

Active Member
Nếu chị cần thì em mua giúp chị cũng được. Nhà bạn em gần đó, tuần em qua 3-4 lền nên cũng dễ đi. Nhà em thì ở Phú Nhuận, có gì em mang về nhà em, nếu chị gần thì qua lấy cũng okie mà :)
À, em cũng ở Phú Nhuận à, vậy có khi rất gần nhau đấy. Chị ở Thích Quảng Đức. Có gì PM cho chị nhé. Yahoo của chị là khanhngoc67@yahoo.com, mobile: 0903 634266, cảm ơn em nhiều nhé!

nhà mình thỉnh thoảng cho ăn Me-o trộn lẫn với Royal cho nó kinh tế :p:D. Ngoài ra mẹ mình còn mua phổi về xào, mua ức gà về cho mèo ăn thêm, hic đợt trước ức gà có 35k/kg giờ lên 60k/kg rùi. Mà lũ quỷ ở nhà ăn khỏe quá, ngày hết 2.3 lạng ấy :D. Hạt khô cũng tốt nhưng ăn thức ăn tươi vẫn tốt hơn, hạt khô chỉ là khi mình vội, bận việc mới cho ăn thôi.

Chế độ ăn của lũ miu nhà mình :
-sáng: uống sữa và sữa

-trưa: ăn hạt

--tối: ăn cơm trộn cá hoặc thịt

Thỉnh thoảng trong ngày ăn pho-mai, cách 1 ngày 1 hộp sữa chua bổ sung men vi sinh vật, 1 tuần 1 con 1 quả trứng gà ( chỉ ăn lòng đỏ, ko ăn lòng trắng )

hathu08

Active Member
Em thấy cho ăn trứng vịt lộn, bọn nhóc thích hơn mà lại nhiều chất với cả không sợ đầy bụng như trứng gà anh ạ.
Mấy thằng nhà em thì vẫn đều đặn cơm cá, thỉnh thoảng đổi bữa cho ăn cơm ruốc hay thịt, trứng vịt lộn, và sữa

^^ bọn nhà a chưa cho ăn trứng vịt lộn bao giờ, có khi cũng phải thử xem, a cũng nghĩ trúng vịt lộn rất giàu chất dinh dưỡng :)

beheoxinhxan

Active Member
^^ bọn nhà a chưa cho ăn trứng vịt lộn bao giờ, có khi cũng phải thử xem, a cũng nghĩ trúng vịt lộn rất giàu chất dinh dưỡng :)
Không những giàu chất dinh dưỡng mà còn làm mướt lông:D. Ngày xưa nuôi chó toàn cho ăn trứng vịt lột trộn cơm. Một quả 2.5k, bây giờ 1 quả 6k rồi:p

beheoxinhxan

Active Member
Đây là một chỗ có thể tham khảo
http://nanapet.com/Thuc-an-cho-Meo/San-pham.html
Chỗ này giao tận nhà, không có mặt bằng nhé, sẽ giảm 5% cho lần mua thứ 2 trở đi. Hàng mua rồi có thể đổi, em gái bán hàng nhiệt tình:D. Em đã mua thử 1 lần và đang đặt mua tiếp đây ạ. Nếu cần mua gì mà trên trang web không thấy vẫn có thể hỏi em ấy, em ấy sẽ cung cấp luôn:love struck:. Em này tên Chi, số đt:0933103203

vậy là trong Nam lại có thêm 1 địa chỉ đáng tin cậy cung cấp Royal, các em mèo lại được chăm sóc chu đáo và được yêu thương :)

Gemma

Active Member
Đây là một chỗ có thể tham khảo
http://nanapet.com/Thuc-an-cho-Meo/San-pham.html
Chỗ này giao tận nhà, không có mặt bằng nhé, sẽ giảm 5% cho lần mua thứ 2 trở đi. Hàng mua rồi có thể đổi, em gái bán hàng nhiệt tình:D. Em đã mua thử 1 lần và đang đặt mua tiếp đây ạ. Nếu cần mua gì mà trên trang web không thấy vẫn có thể hỏi em ấy, em ấy sẽ cung cấp luôn:love struck:. Em này tên Chi, số đt:0933103203
Cảm ơn mẹ Bông nhé! Nhưng chỉ có shop online thì cũng hơi bất tiện nhỉ! Vả lại giờ giấc cũng hơi khó khăn. $-)