• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai có kinh nghiệm nuôi ếch cảnh chỉ giúp với !

anhbob

Member
Em thấy thỉnh thoảng các hàng bán cá có bán cả ếch nhỏ, màu hồng nhạt, nuôi để làm cảnh. Có lần em đã mua 4 chú về nuôi trong cái bể cá nhỏ. Tuy nhiên nuôi được một thời gian thì cứ bị chết dần, không biết vì lý do gì?
Có bác nào có kinh nghiệm thì chỉ cho em biết với: ếch nuôi được trong điều kiện nhiệt độ nào (có cần mát mẻ ko vì em sợ nhà nóng nên ếch chết), có phải trồng mấy cây súng nhỏ để làm chỗ cho nó thỉnh thoảng ngồi lên chơi không (vì ếch là loài lưỡng cư mà).
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác !

Hoangminh

Member
Ếch là lưỡng cư nên khi nuôi trong bể cá thì phải ở dạng bể nửa nổi nửa chìm như kiểu nuôi rùa ấy. Tức là có 1 vài phiến đá to nổi hẳn lên mặth nước làm chỗ cho ếch lên phơi nắng và có cả chỗ có nước cho ếch bơi. Trồng thêm 1 số cây thủ sinh trong nước và 1 vài cây cạn. để bể nuôi chỗ râm mát vừa phải nhưng nhất thiết trong ngày bể phải có nắng chừng 1h tại khu vực phiến đá nổi để ếch có thể ngoi lên phơi nắng. Nó sẽ phơi 1 lúc lại nhảy xuống nước rồi lại phơi. ếch cảnh màu hồng phải không bạn. Trồng súng và thả bèo tấm rất hợp khi nuôi ếch. lưu ý chiều cao bể và độ cao mặt nước tránh ếch nhảy ra ngoài. nếu không có nắng tự nhiên có thể dùng đèn nhưng chỉ chiếu sáng cục 1 bộ 1 khu vực đá cạn trong 1 khoảng thời gian nhất định

anhbob

Member
Ếch là lưỡng cư nên khi nuôi trong bể cá thì phải ở dạng bể nửa nổi nửa chìm như kiểu nuôi rùa ấy. Tức là có 1 vài phiến đá to nổi hẳn lên mặth nước làm chỗ cho ếch lên phơi nắng và có cả chỗ có nước cho ếch bơi. Trồng thêm 1 số cây thủ sinh trong nước và 1 vài cây cạn. để bể nuôi chỗ râm mát vừa phải nhưng nhất thiết trong ngày bể phải có nắng chừng 1h tại khu vực phiến đá nổi để ếch có thể ngoi lên phơi nắng. Nó sẽ phơi 1 lúc lại nhảy xuống nước rồi lại phơi. ếch cảnh màu hồng phải không bạn. Trồng súng và thả bèo tấm rất hợp khi nuôi ếch. lưu ý chiều cao bể và độ cao mặt nước tránh ếch nhảy ra ngoài. nếu không có nắng tự nhiên có thể dùng đèn nhưng chỉ chiếu sáng cục 1 bộ 1 khu vực đá cạn trong 1 khoảng thời gian nhất định
Cho em hỏi là có phải vì lần trước em không đặt đá vào bể để ếch phơi nắng nên nó chết không ạ? Em cũng đã từng nuôi rùa tai đỏ, có để đá cho phơi nắng nhưng cũng đã có một con bị chết, hay là tại em không đặt bể ở chỗ có nắng?

Hoangminh

Member
Cũng không biết được có điều nắng có nắng thì cũng chỉ nắng 1h thôi nắng nhiều cũng mệt đấy