• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai đã đang nuôi golden hãy vào đây để chúng ta cùng chia sẻ

kingcloud

Member
@abc1983: uh mình không để ý :D
Không biết giờ em í đã 10 tháng thì lông ở thân và đuôi đã dài ra nhiều chưa nhỉ, hình 2 nhìn không rõ lắm. Bạn Kingcloud post hình tiếp thì tốt :D
@Trần Tuấn Anh: cám ơn bạn!
Đúng như anh abc1983 nói,thì ảnh mình chụp hồi cún được 5 tháng 20 ngày.Bây giờ Nemo đã được 10 tháng rồi bạn à.Đợt này mình chưa có thời gian chụp ảnh cho cún, thôi thì đợi bạn tới ngày 31-12 khi mà Vietpet tổ chức show cuối năm vậy.:D:D
Còn về câu trả lời canxi: Mỗi người một phương pháp nuôi và áp dụng phương pháp nào cho phù hợp với cún nhà mình nhất!!!
Viên canxi là viên tăng cường chất canxi cho quá trình phát triển xương cho cún.Bố của Nemo hơi lùn, vì vậy phương châm của mình là muốn Nemo phát triển hết mức tối đa có thể.Mình cho ăn canxi và thấy rất có tác dụng với Nemo.
Mình cho Nemo ăn cơm thôi,chứ không cho ăn dog food,Nemo ngoài ăn canxi ngày 1 viên, Nemo còn ăn xương bò để có hàm răng trắng khỏe nữa (cái này rất có tác dụng đấy!!!)
Với mình,một cún golden đẹp không phải chỉ ở tiêu chuẩn đầu to,mõm vuông,mà cái quan trọng mình có tình cảm với cún, yêu thương cún và cún xinh.Mình nuôi cún vì yêu thích Nemo chứ không hề có ý định nuôi Nemo để mang đi dự giải hay bất cứ điều gì ngoài khác.Trong mắt mọi người Nemo có thể không phải là một cún đẹp theo đúng tiêu chuẩn, nhưng với mình Nemo luôn là người bạn luôn gắn bó và tình cảm.Nuôi Nemo là ước mơ từ tấm bé của mình đã thành hiện thực.Mình không còn mong chờ hơn điều gì nữa.
Rất cảm ơn sự quan tâm của mọi người!

Cám ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm. Cũng vì yêu chó nên mới chăm sóc cho nó kĩ càng thế. Mình cũng không hề có ý chê Nemo của bạn. Với mình golden nào cũng đẹp cả, chỉ là mình hơi thắc mắc về vụ lông thôi vì không dc như lông của chó ở nước ngoài :D

Từ ngày biết đến gol đến nay đã là 1 năm rồi. hiện giờ tài sản của mình đã là 2 bé gol. 1 đực 1 cái. thật sự mà nói chưa nuôi chưa biết. đến khi đã nuôi thì các bạn khó có thể rời xa chú chó thân yêu của mình. mình chưa bao giờ coi chúng nó chỉ đơn thuần là 1 con chó. mà luôn coi chúng là những người bạn. :) giờ nhà mình đang nuôi 4 chú. 2 chihuahua là của vợ. còn 2 golden là của mình. có lẽ bây giờ và mãi mãi vẫn chỉ có 2 dòng chó này. là mình sẽ và luôn luôn yêu thương.và gắn bó với chúng suốt cuộc đời.
đây là những dòng tâm sự rất thật của mình. 1 người đã và đang nuôi golden.
đây là ảnh 2 bé nhà mình

abc1983

Member
vui quá, vào đây post hình Golden nhà mình cho vui. Anh chị em cho ý kiến nhé:D

Golden nhà mình tên là Vàng, giới tính Đực, hiện giờ được gần 6 tháng tuổi. Không hiểu sao thích cái trò đào đất, ra chơi là phải đào 1 cái hố, chơi xong vào hố nằm^:)^

anh abc1983 ơi bé nhà anh đẹp quá anh ạ. hôm lâu rồi. off ở cv thống nhất. có đứng nói chuyện với anh. thằng bạn em cũng bắt 1 con cùng đàn con vàng nhưng là cái đấy. lúc nào có dịp qua chiễm ngưỡng vàng nhà anh mới được hihihi

Tôi thấy hình như Golden ở phiá Bắc đẹp hơn vì khí hậu lạnh nên lông dài. Tôi ở SG có con Golden 22 tháng, cái nặng gần 30kg. Tôi không biết post hình, các vị thông cảm. Trong các đợt offline của Vietdog SG vào khoảng tháng 9/2009 đều có ảnh của em nó. Giống này rất hiền, khôn ngoan và quấn người. Đã qua huấn luyện cơ bản nên thực hiện được các lệnh đi, đứng, nằm, ngồi, chào, ... sáng nào cũng cùng tôi tập thể dục trước nhà, ban đầu còn nghe lệnh lúc sau mệt quá là ít chịu nghe lệnh và lúc sau là nằm luôn. Golden rất thích ăn rau củ, trái cây. Giống chó lông dài nên thích chổ nào mát mẻ để nằm như dưới giếng trời, trước quạt gió, đào hố trên đất để nằm,... Chế độ ăn uống: đầu gà mua về kho để trong tủ lạnh để trộn với cơm, cho ăn thêm rau, thỉnh thoảng cho ăn thêm xương bò, uống sữa, ăn trái cây.

@MaggieNguyen: Chị Chi post thêm ảnh nào rõ rõ của em Ita đi, ảnh này mờ lắm, post ảnh mới nhất đi hihi
@abc1983: Em Vàng trông yêu quá, thích thật í!!! 6 tháng mà trông ra dáng quá chừng!! Em í có bị hôi không bác? Bác dùng dầu tắm gì cho em nó vậy, em í có bộ lông thích thiệt!

abc1983

Member
@MaggieNguyen: Chị Chi post thêm ảnh nào rõ rõ của em Ita đi, ảnh này mờ lắm, post ảnh mới nhất đi hihi
@abc1983: Em Vàng trông yêu quá, thích thật í!!! 6 tháng mà trông ra dáng quá chừng!! Em í có bị hôi không bác? Bác dùng dầu tắm gì cho em nó vậy, em í có bộ lông thích thiệt!
mình dùng loại tắm gội cho cún bình thường thôi, tên là Chirots gì đó hay sao ý mình không nhớ rõ lắm:) 1 tuần mình tắm cho Vàng 1 lần, thường thì sau khi đi off Chủ Nhật về. Hồi từ 3 tháng tuổi đến 5 tháng tuổi thì hôi lắm, bây giờ thì hết rồi, hoặc ít thôi chứ không còn như xưa nữa. Với cả giờ Vàng cũng lớn rồi, nên không đi vệ sinh bừa bãi nữa nên cũng không có mùi:D

@Milano: thỉnh thoảng cho anh gặp em cùng đàn với Vàng đi, cho anh xem thằng Vàng nhà anh nó có lớn không, anh chỉ sợ nó gầy thôiDog Eye

@abc1983: nhất định rồi anh ơi. con cái của thằng bạn em h tầm 20kg anh ạ. a nhắn tin vào nick trên diễn đàn cho em số đt của anh với. để hôm nào em dắt mấy đứa qua chơi với vàng nhà anh.
còn đây là 2 bé của em. anhxem có được không anh? hehe

Em Tôm nhà bác nhìn đã quá!!! Rất thích cái màu lông!! Sau này cũng fải hỏi kinh nghiệm bác mới được :D

linhpc

(ảnh này là lúc cún đc 6 tháng tuổi)

(ảnh này chụp hôm mùng 2/3)
Chào mọi người!
Nemo nhà em nay đã được 10 tháng.
Cún giới tính đực.Địa chỉ ở : Hà Nội.
Rất mong được làm quen với mọi người những ai cùng nuôi Golden
Haha... người quen đây rồi...người quen đây rôi...:wave: chào em va Nemo, có nhận ra người quen ko, anh có chú Golden máu chiến...

linhpc

haha...người quen đây rồi....người quen đây rồi, chào em và Nemo. Có nhận ra người quen ko? Anh có 1 chú Golden máu chiến đây.

kevin_son

Member
Bé Tôm có bộ lông tuyệt thật, bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm để có thể có được bộ lông đẹp cho mọi người cùng tham khảo nhé.

bộ lông Ở yếm giống 1 chiếc nơ đeo trên cổ công tử qúa...cún tôm được 4 tuổi và bao nhiêu kg vậy bác,

bean0509

Member
Bộ lông đẹp tùy thuộc vào giống là chính. Em nó nặng ~30-32kgs tùy thời điểm ăn ít ăn nhiều, bình thường mùa hè em nó được tắm 1 tuần/lần, và thường xuyên được ra công viên Thống Nhất chạy theo xe máy và bắt chuột cùng với em lab 2 tuổi nhà tôi.

Bộ lông đẹp tùy thuộc vào giống là chính. Em nó nặng ~30-32kgs tùy thời điểm ăn ít ăn nhiều, bình thường mùa hè em nó được tắm 1 tuần/lần, và thường xuyên được ra công viên Thống Nhất chạy theo xe máy và bắt chuột cùng với em lab 2 tuổi nhà tôi.
Bác nói tùy thuộc vào giống thì ai chẳng biết. Cơ mà mọi người chỉ muốn hỏi xem bác có kinh nghiệm gì đặc biệt để chăm sóc riêng cho bộ lông của em nó không, như là dùng loại sữa tắm gì, chế độ dịnh dưỡng bổ sung loại thức ăn gì cho lông em nó mượt.... Bác trả lời có tính chất xây dựng 1 tí thì tốt hơn. Tôi chỉ dám góp ý như vậy, mong bác đừng giận.

chào mọi người ! đây là golden TaHip nhà em...cứ đến mùa thay lông là rụng đầy nhà, mà cứ vuốt ve cún 1 lúc thì các lông dài dụng hết, các bác cho em hỏi là có cách nào để giảm bớt và hạn chế golden dụng lông không ạ! trước đây thì không vấn đề gì cả nhưng mà nhà em đang có bà bầu nên việc nuôi cún rất bị hạn chế,bị cả gia đình phản đối .em khó xử lắm !