• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

AE nhận xét và cho ý kiến về việc dammephuquoc cho rằng mình lừa đảo.

to bác hà nông dân có vươn cây to đùng, chó nuôi cả đàn ,chơi cả doberman cả pq trắng như bác ai mà chả muốn :D

anh Nguyễn Hà àh,con vện mà anh đi off ở Bách Thảo là của em chuyển từ trong này ra.Anh Hoà ở ngoài đó mua, em nghỉ là anh nếu như không phải thì em xin lỗi anh vậy. Nếu em vện đó không phải của em thì nói làm gì.....AE làm gay vậy. thì Vinh còn đường nào mà làm ăn nửa.Mình bị oan mà AE không thông cảm .

Còn cái anh Duy nầy củng ghê thật các bác thấy không.Mấy hôm trước anh ta lên án em là lừa đảo,nói con chó đen đó chết do care.Hai hôm sau anh ta nhắn tin cho em với nội dung : tôi hỏi thật anh nhé con roma đã chích ngừa chưa vậy để tui biết chứ bây giờ nó ỉa ra máu không ah: AE thấy anh ta là hạng người nào.Luôn mồm kêu là tui lừ đảo,dậy mà em kêu anh ta đứng ra giải quyết anh ta lại từ chối,thì ai lừa ai nào.

đúng rùi con đó là của mình ,mà lạ thật chó vậy anh ta bảo là đốm trắng và có màu vàng.Mình còn giừ lại 1 em sao không thấy trường hợp nầy nhỉ.Ngoài Hà Nội có 2 em chung bầy mà không nghe chủ của 2 em nầy nói là bị vàng và trắng...Quái lạ thật.

Cái vụ nầy thật là rắt rối.Em không có lừa ai. mà bị khoá Topic ,Anh KC xem xét và mở lai Topic cho em chứ anh.

Còn cái anh Duy nầy củng ghê thật các bác thấy không.Mấy hôm trước anh ta lên án em là lừa đảo,nói con chó đen đó chết do care.Hai hôm sau anh ta nhắn tin cho em với nội dung : tôi hỏi thật anh nhé con roma đã chích ngừa chưa vậy để tui biết chứ bây giờ nó ỉa ra máu không ah: AE thấy anh ta là hạng người nào.Luôn mồm kêu là tui lừ đảo,dậy mà em kêu anh ta đứng ra giải quyết anh ta lại từ chối,thì ai lừa ai nào.
thì tui gọi cho anh hỏi anh đã chích chưa chích cái kiểu gì mà con chó ỉa ra máu rồi lên đường luôn âậy đóng topic là chính xác còn tui là hạng người chưa rành phú quốc nên bị anh lừa bán cho con chó lai giá 2 triệu 500k pó tay

Truth

Xin có vài câu:
Toàn là chó lai hết (Phú Thái)
Xin ban quản trị tạo thêm một box: Phú Thái
Tui thì không có điều kiện để nuôi chó như các bạn nhưng tui sống ở Phú quốc cũng được 1 thời gian nên cũng có biết sơ sơ về chó Phú quốc
Nếu có gì sai là do tầm nhìn còn hạn chế, anh em bỏ quá cho kiến thức kém cỏi nhé!

theo em đóng topic này lại đi và các cái liên quan nữa có gì 3 bên bán ,mua ,trọng tài ngồi lại nói chuyện với nhau chứ toàn lớn tuổi rồi lên trên mạng lập mấy cái topic như thế này không hay gây mất đoàn kết .Còn về gọi phú thái , phú quốc , thái .hay campuchia em xin có vài lời mong các bác đóng góp (giả thiết của em )
chó dingo phân bố khắp đông dương thậm chí châu á và di cư chó khác người nên đặt 1 địa danh gắn với 1 giống cổ (o do con người lai tạo ) là rất khó
điều này dẫn đến chi họ dingo phân nhánh ra chó xoáy giống này (giả xử) sống tại campuchia ,thailan ,vietnam do con người khai khẩn chọn lọc chúng bị lai với các giống bản địa thành các dong khác nhau sau này thành các dòng đã nói trên .Cũng lưu ý 3 nước này giao thương với nhau sau đó chúng lại lai tạo với chó nam phi tạo giống mới .
Về đảo phú quốc em xin trích 1 chút tài liệu

Phú Quốc hay còn được mệnh danh là Đảo Ngọc, là hòn đảo lớn nhất của Việt Nam, cũng là đảo lớn nhất trong quần thể 22 đảo tại đây, nằm trong vịnh Thái Lan. Đảo Phú Quốc cùng với các đảo khác tạo thành huyện đảo Phú Quốc trực thuộc tỉnh Kiên Giang. Toàn bộ huyện đảo có tổng diện tích 589,23 km²(theo thống kê số liệu đất năm 2005), xấp xỉ diện tích đảo quốc Singapore. Thị trấn Dương Đông, tọa lạc ở phía tây bắc, là thủ phủ của huyện đảo. Phú Quốc nằm cách thành phố Rạch Giá 120 km và cách thị xã Hà Tiên 45 km
Trước năm 1975 dân số trên đảo chỉ hơn 5000 người. Sau năm 1975, dân số trên đảo tăng lên nhanh chóng do hiện tượng di dân. Đến năm 2003, theo thống kê của tỉnh Kiên Giang dân cư sinh sống trên đảo đã lên đến trên 79.800 người, với mật độ trung bình là 135 người/km², thấp hơn mật độ trung bình của cả nước 253 người
Khi khai phá đảo phú quốc cư dân mang chó xoáy (pq ) tới đây nuôi vì những đặc điểm ư việt .Chó xoáy tới đây được nuôi thả tự do và cách biệt với đất liền nên ít bị lai tạo cũng vì thế nó có nhiều đặc điểm khác chó nhà giống chó rừng ai nuôi pq đều có thể thấy ưa săn bắt ,hoạt động mạnh về đêm ,đào hang để đẻ ,thỉnh thoảng hú ,tru ,bản năng bảo vệ lãnh thổ cao .Nhưng vì bị đưa đi đến đất liền ,các dòng chó ngoại thái cũng nhiều mặt khác khái niệm nhân giống chuyên nghiệp còn mới giấy tờ (khai sinh …) hầu như không có nên xác định 1 con pq thuần là rất khó .Em từng đọc trên mạng nếu xác định 1 giống thuần (đăng kí mới ) phải so sánh 1000 bộ gien của 1000 con khác nhau vì vậy còn lâu chó pq mới được công nhận và cũng không nên tranh luận gốc của nó ở đâu ( thấy hay thì nuôi thôi .)

Chú này ngủ dậy muộn kinh! 11:49 phút rồi mà còn .... ngái ngủ / mơ ngủ / buồn ngủ!

:)) :)) :)) :)) :)) Hôm nay thứ 7, em relax, các bác mod tha cho em nhé. Hé hé!

theo em đóng topic này lại đi và các cái liên quan nữa có gì 3 bên bán ,mua ,trọng tài ngồi lại nói chuyện với nhau chứ toàn lớn tuổi rồi lên trên mạng lập mấy cái topic như thế này không hay gây mất đoàn kết .Còn về gọi phú thái , phú quốc , thái .hay campuchia em xin có vài lời mong các bác đóng góp (giả thiết của em )
chó dingo phân bố khắp đông dương thậm chí châu á và di cư chó khác người nên đặt 1 địa danh gắn với 1 giống cổ (o do con người lai tạo ) là rất khó
điều này dẫn đến chi họ dingo phân nhánh ra chó xoáy giống này (giả xử) sống tại campuchia ,thailan ,vietnam do con người khai khẩn chọn lọc chúng bị lai với các giống bản địa thành các dong khác nhau sau này thành các dòng đã nói trên .Cũng lưu ý 3 nước này giao thương với nhau sau đó chúng lại lai tạo với chó nam phi tạo giống mới .
Về đảo phú quốc em xin trích 1 chút tài liệu

Phú Quốc hay còn được mệnh danh là Đảo Ngọc, là hòn đảo lớn nhất của Việt Nam, cũng là đảo lớn nhất trong quần thể 22 đảo tại đây, nằm trong vịnh Thái Lan. Đảo Phú Quốc cùng với các đảo khác tạo thành huyện đảo Phú Quốc trực thuộc tỉnh Kiên Giang. Toàn bộ huyện đảo có tổng diện tích 589,23 km²(theo thống kê số liệu đất năm 2005), xấp xỉ diện tích đảo quốc Singapore. Thị trấn Dương Đông, tọa lạc ở phía tây bắc, là thủ phủ của huyện đảo. Phú Quốc nằm cách thành phố Rạch Giá 120 km và cách thị xã Hà Tiên 45 km
Trước năm 1975 dân số trên đảo chỉ hơn 5000 người. Sau năm 1975, dân số trên đảo tăng lên nhanh chóng do hiện tượng di dân. Đến năm 2003, theo thống kê của tỉnh Kiên Giang dân cư sinh sống trên đảo đã lên đến trên 79.800 người, với mật độ trung bình là 135 người/km², thấp hơn mật độ trung bình của cả nước 253 người
Khi khai phá đảo phú quốc cư dân mang chó xoáy (pq ) tới đây nuôi vì những đặc điểm ư việt .Chó xoáy tới đây được nuôi thả tự do và cách biệt với đất liền nên ít bị lai tạo cũng vì thế nó có nhiều đặc điểm khác chó nhà giống chó rừng ai nuôi pq đều có thể thấy ưa săn bắt ,hoạt động mạnh về đêm ,đào hang để đẻ ,thỉnh thoảng hú ,tru ,bản năng bảo vệ lãnh thổ cao .Nhưng vì bị đưa đi đến đất liền ,các dòng chó ngoại thái cũng nhiều mặt khác khái niệm nhân giống chuyên nghiệp còn mới giấy tờ (khai sinh …) hầu như không có nên xác định 1 con pq thuần là rất khó .Em từng đọc trên mạng nếu xác định 1 giống thuần (đăng kí mới ) phải so sánh 1000 bộ gien của 1000 con khác nhau vì vậy còn lâu chó pq mới được công nhận và cũng không nên tranh luận gốc của nó ở đâu ( thấy hay thì nuôi thôi .)

kendyo

Member
Mạn phép nói 1 câu là : Các ông rỗi việc vừa thôi . Có mỗi cái chuyện thế này mà cãi nhau mãi , không có việc gì làm nữa à
Ông dammephuquoc có cái lí của mình, ông nintherock cũng có cái lí của mình . 2 ông 1 ông Nam 1 ông Bắc cãi nhau đến muôn đời ko bao giờ xong.
Các ông lên đây ông nào cũng kêu yêu PQ với chả đam mê Pq rốt cục cũng chỉ là nói mồm , vì cái danh hão mà cãi nhau để xem ai tử tế hơn ai . Các ông có thấy là các ông cãi nhau đến ông KimCuong là trọng tài ông ý cugnx chán chả mún nói câu nào ko . Bởi vì sao ? ,bởi vì nhạt , ông Kim Cuong cũng chả biết ai đúng ai sai .
Lại được thêm mấy ông rỗi hơi ở ngoài vào chả thấy phân xử được cái gì chỉ thấy nói ba lăng nhăn lạc đề ra vẻ ta đây hiểu biết .
Thiết nghĩ ông dammephuquoc mua chó về chết thò tại sao lại đổ cho ông bán . ông kai bán chó cho hàng chục ông có ông nào kêu đâu , chẳng may con của ông mua về chết do bệnh ai mún đâu . con người nhiều khi bệnh đến giai đoạn cuối mới bít chứ mấy ai đẻ ra đã bít là mình bị bệnh gì đâu
Còn ông Nintherrock thì cứ thanh minh hoài làm gì khi mà 2 ông đều có lí riêng , ông đã đưa ra những dẫn chứng cụ thể là ông bán chó cho nhìu ng ko sao rồi là mọi ngừoi hiểu rồi . Cố cãi nhau làm gì . CHó của ông thế nào thì những ai biết ông và những ai tham gia VP lâu rồi sẽ biết
THeo mình thì ADMIN nên khóa TOPIC này vào , khỏi cãi nhau làm RÁC cái VP này ra

hoangtkv

Active Member
Thật ra nếu vấn đề này không nêu ra thì thôi, nếu đã nêu ra thì nên giải quyết triệt để dứt điểm chứ đừng để nó trôi vào quên lãng.

Theo em thì chúng ta chỉ nghe một chiều, ai cũng kể lể và nói đến cái lí của mình cả.

+ Ông mua chó thì qua bài viết chửi bà mẹ vợ thì chúng ta đánh giá khả năng nhận thức và thông cảm với người khác kém.
link http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=55407

Ông bán chó, rao là bán Phú Quốc xịn nhưng nhìn 80% số chó mang dáng dấp xoáy Thái, nhiều con nếu không nói là Phú QUốc em còn tưởng là Xoáy Thái xin cơ. Em vẫn thích Xoáy Thái hơn Phú Quốc và ủng hộ dân ta nuôi Phú Thái (vì nó thỏa mãn được nhu cầu chó khỏe, dân dã, chó khôn, và to con+cơ bắp) nhưng xét theo di truyền và thuần chủng của các bác trên diễn đàn thì không được. Và người bán thì nên trung thực với nguồn gốc và lai lịch của chó của mình.

Đặt giả thuyết một câu chuyện: em rất yêu quý chó và trước đến giờ toàn nuôi những chú cho ta "rẻ tiền", nhưng chúng sống rất tình cảm và là thành viên của gia đình. Nay vì lí do nào đó em muốn mua 1 chú Phú Quốc nhưng em chỉ mới biết sơ sơ về giống này. Em đã xem tin trên phần mua bán chó mèo của diễn đàn và mua 1 chú chó được một vài anh vào spam khen là đẹp quá up cho cún. Mua rồi em up lên diễn đàn khoe trong niềm vui sướng vì đã mua được chú chó rất khôn. Nhưng . Các anh trên diễn đàn lại nhận xét là chó Phú Thái rồi không chuẩn đâu, em bị lừa rồi, và một phản ứng dây truyền là spam chê chó. Chua sót chứ. Các anh đừng thờ ơ đổ lỗi là em phải nghiên cứu kỹ rồi mới nuôi nhé vì em chỉ đam mê nuôi chó chứ không có ý định làm giáo sư hay thuyết trình gì về di truyền hay nguồn gen chuẩn cả, em còn nhiều mối quan tâm khác. Lỗi ở đây là lỗi của người bán chó đã rao bán không trung thực và lỗi của các anh là không chê khi người ta rao bán con chó đó mà lại chê khi người ta mua chó về rồi. Qua lần này, niềm tin vào diễn đàn của em đã giảm hẳn.

Qua câu chuyện giả thuyết, em chỉ muốn đưa ra vài ý kiến của mình thế này: Tin đăng bán thì đăng trên diễn đàn. Việc buôn bán trao đổi thì đều diễn ra bên ngoài diễn đàn vì thế nên BQT không phải chịu bất kỳ trách nhiệm nào. Nhưng thiết nghĩ hầu hết các thành viên đều trẻ tuổi và đều rất tin tưởng vào diễn đàn, tin tưởng vào các anh các chị. Đôi khi họ tìm mua một vật nuôi cũng đều đặt niềm tin vào các anh chị có kinh nghiệm trên diễn đàn thôi. Nhiều khi chỉ cần biết đó là thành viên Vietpet là đã có thể ngồi với nhau cả ngày trời rất thân tình. Vì thế em kêu gọi các anh các chị có kinh nghiệm đừng đứng bàng quan trước những thông tin rao bán hay những thông tin mà mình đã biết là không trung thực trên diễn đàn. Đành rằng đây là cuộc sống, có người nọ người kia, các anh có thể thông cảm vì người ta làm thương mại nhưng chúng ta chỉ nên thông cảm cho "hàng" bán đắt chứ không thể thông cảm cho "hàng" giả hàng nhái được. Đừng nói câu: "anh biết nó bán chó đểu nhưng thôi nói ra người ta lại nghĩ mình này nọ".

Theo em để xây dựng một diễn đàn chúng ta trong sáng và đáng tin cậy thì chúng ta phải cương quyết loại trừ những hành động lợi dụng uy tín của diễn đàn để chuộc lợi, đăng thông tin rao bán không trung thực với chất lượng "hàng". Có thể những bài đó không vi phạm nội quy nhưng một vài lời nhận xét chân thành của những anh chị có tên tuổi trên diễn đàn chắc sẽ là thước đo chính xác nhất thôi.
Cám ơn vì đã đọc hết ý kiến của em.:coffee:

atula

Active Member
Hình mấy con mà ông Nintherock đăng có hình chó của a Sơn củ chi mà . Sao lai đem vào topic bán của mình vậy ?

ừ, nhìn giống thật.
mới đây mình đã lên chỗ a.S rồi.
Không biết mình có nhìn nhầm không nữa....

Tôi cũng đang nuôi một em Phú Quốc hậu duệ của John nhà Bác BQ minh đây. Nặng 42kg tai cụp mặt nhăn, lông ngắn. Cứ khi nào đến mùa mưa là cái cổ của nó sưng to gần bằng đầu cứng ngắc, tôi phải mua đến vài tá dầu gió trường sơn về xoa bóp cho nó mềm ra thế rồi nó sống được gần 5 năm rồi đấy. Đến lúc nó đau, chảy cả mủ phải mua gấp một em cochmong về thế chân nó. Từ ngày có cochmong về làm bạn nó đỡ hẳn, đùa nghịch suốt ngày. Bác bảo tôi biết trách ai bây giờ. Mà ngày đấy mua còn đắt hơn cái giá 2,5chai của bác đấy. Ông Taivenh đến nhà chơi còn lắc đầu quầy quậy thán phục bác BQ Minh có giống chó quá đẹp! Trách ai bây giờ

Tôi cũng đang nuôi một em Phú Quốc hậu duệ của John nhà Bác BQ minh đây. Nặng 42kg tai cụp mặt nhăn, lông ngắn. Cứ khi nào đến mùa mưa là cái cổ của nó sưng to gần bằng đầu cứng ngắc, tôi phải mua đến vài tá dầu gió trường sơn về xoa bóp cho nó mềm ra thế rồi nó sống được gần 5 năm rồi đấy. Đến lúc nó đau, chảy cả mủ phải mua gấp một em cochmong về thế chân nó. Từ ngày có cochmong về làm bạn nó đỡ hẳn, đùa nghịch suốt ngày. Bác bảo tôi biết trách ai bây giờ. Mà ngày đấy mua còn đắt hơn cái giá 2,5chai của bác đấy. Ông Taivenh đến nhà chơi còn lắc đầu quầy quậy thán phục bác BQ Minh có giống chó quá đẹp! Trách ai bây giờ
Mong các bác nhận xét và cho ý kiến giùm em.Từ nhỏ em đã đi làm kiếm tiền để phụ giúp gia đình, em dành dụm được một ít tiền mua em chó Phú Quốc về nuôi.Vi em đã mê cái giống chó này từ lâu.Sau một thời gian dài chăm sóc thì bầy chó của em phát triển mạnh và điều đáng mừng là chó rất khoẻ.Em củng đi hõc hỏi và tìm tòi cái hay và tích luỹ kinh ngiệm cho riêng mình.Em đã bán nhiều em đi Hà Nội.anh Nguyễn Hà,Kỳ Cầu Gỗ,chị hằng,anh hoà,mà chẳng có ai nói em lừa đảo.Dậ mà anh Duy nói em lừa đảo.em đả biết rõ hành vi của anh nầy.anh ta mua chó vì mục đích là bán lại kiếm tiền nhưng chẳng may do không biết cách chăm sóc nên chết.<< Chích ngừa không phải là bức tường thép để ngăn cản virut gây bệnh xâm nhập vào cơ thể chó>>.Mà chích ngừa để chó có mắc bệnh thì dể điều trị và tăng sức đề kháng cơ thể.Cho dù có chích hay không mà người nuôi không biết cách chăm sóc thì nguy cơ nhiểm bệnh rát cao.Đó là một vấn đề.Anh này mua chó của em rồi up hình con chó khác lên bán và nói là chó của NinTherock. Anh ta là con người không minh bạch và rõ ràng.Không dám đưa sự viếc ra ánh sáng mà ở sau lưng ném đá người khác.còn nói là em cho ĐC nhà giả.thật là một con ngườ không có đạo đức ,lương tâm.Các AE em mới nghe anh nầy nói em lừa đã phản kháng quýêt liệt rùi.Mong các bác xem xét và trả lời em.Vì đây là danh dự và uy tín cùa em. Nhà em ở 166 Phó Cơ Điều .P6 .Q11 anh Duy hay là bất cứ AE nào cho là NinTherRock lừa đảo thì cứ việc đến nhà em để làm rõ sự việc. << Cây ngay không sợ chết đứng...Ném đá sau lưng là đồ hèn.>>