• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

AAA Box của rùa tai đỏ ^^

:D Chào các bạn, mình là fan hâm mộ thú nuôi: rùa tai đỏ, m đã nuôi khá nhiều con,cũng rất nhiều lần ngậm ngùi vì thất bại (nghĩa là rùa die đó ^^ ) nhưng qua mỗi lần nuôi tai đỏ m lại có thêm rất nhiều kinh nghiệm, và thêm yêu quý, nâng niu chú tai đỏ nhà mình...

Mình đã đọc các bài viết trong box bò sát này về tai đỏ như của bạn Minh Huyen và 1 số bạn khác mình ko nhớ tên, thấy cũng có khá nhiều bạn nuôi tai đỏ hihi...

Vậy tại sao chúng mình ko cùng nhau mở 1 box trong Vietpet rành riêng cho RÙA TAI ĐỎ ?:praying:

Chúng mình sẽ cùng nhau bàn luận về tai đỏ: chia sẻ kinh nghiệm nuôi, chăm sóc, các bệnh mà tai đỏ hay bị , các khó khăn vướng mắc khi nuôi tai đỏ, thức ăn gì (j) cho tai đỏ để em ý khoẻ mạnh chóng lớn, rồi design house cho tai đỏ, post ảnh ngộ nghĩnh về tai đỏ xem tai đỏ nhà ai xinh nhất, cute nhất ^^...:love struck:

Chúng mình sẽ cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm cũng như cảm xúc vui buồn khi nuôi tai đỏ nhé ok?

MONG CÁC BẠN ỦNG HỘ CHO BOX RÙA TAI ĐỎ, với khẩu hiệu : " WE LOVE YOU, TAI ĐỎ! :love struck:" hihi

hii m xin lỗi MOD nha, m quen chat chit' rồi nên cứ đánh cho nhanh vậy hic hic sorry

ui mà sao ko thấy bạn nào ủng hộ cho m thế huhu...

Xem ra rùa tai đỏ sắp tuyệt chủng rồi:yawn:

M xin xong phong bài đầu tiên cho box này nha, đây là những kinh nghiệm cơ bản của m,mong các bạn góp ý và chỉ giáo ^^

_Cấm kỵ cho tai đỏ ăn giun bán ngoài hàng cá cảnh (sẽ die ngay sau 1 tuần ko ăn uống gì được )
_Cấm kỵ cho tai đỏ ăn rau má, chết luôn đó hihi
_Không nên suốt ngày sờ mó, động chạm vào tai đỏ, bạn cứ để yên cho nó sống theo sở thích của nó.
_Không nên cho tai đỏ ăn quá nhiều thịt cá vì nó sẽ trở nên hung ác và dữ tợn, nó sẽ cắn cả ngón tay của bạn khi bạn thò thay xuống âu yếm nó ^^
_ Khi cho tai đỏ ăn nhất thiết phải cho thức ăn vào nước vì lưỡi nó không cử động được.

Mong các bạn góp ý và bổ xung ý kiến cho box rùa tâi đỏ của cộng đồng Vieppet nha.:party:

nh0kkUn

Member
:)), haha, nhà em có 1 đứa này, nó có cho đụng tới nó đâu, cầm lên mà thọt thọt cái đầu là nó cắn :))

hic vậy Nh0kkUn ơi,cho m hỏi bạn hay cho nó ăn gì? (ý m là món mà nó ăn nhiều nhất ý)
tai đỏ nhà m cá con ấn vào tận mồm nó, nó cũng ko ăn, thịt lợn thịt bò bâm nhỏ tươi ngon lắm nó cũng ko ăn, bắt ốc sên về cho nó nó cũng cóc thèm huhuhu

Nếu ko ăn uống gì nó chết mất, help me^:)^

vụ án ốc sên mất tích

ôi trời các bạn ơi, m thả ốc sen cho tai đỏ nhà m, nó ko them ăn, m tức quá, cho ốc sên bò lên mai rùa tai đỏ, ốc sên cứ thế tiến lến phía trước và leo lên đầu tai đỏ...lúc đó m fải đi ăn sáng nên ko để ý nữa..

khi ăn sáng xong lên bể rùa xem ( 1 cái bể bằng nhựa khá rộng và cao có đổ nước 1/2 bể ) thì con ốc sen đã mất tích, m đi tìm quanh nhưng ko thấy ốc sên đâu nữa:-@

Ui ko biết là rùa m ăn hay nó đã trốn mất nhỉ?

cách chăm sóc tai đỏ tổng quát

Nguồn trích dẫn :
http://www.arowana.com.vn/forum/f76/cach-nuoi-rua-tai-do-6915.html
cách nuôi rùa tai đỏ

--------------------------------------------------------------------------------

Bài viết dưới đây hướng dẫn chăm sóc Tai Đỏ một cách tổng quát .

Nuôi trong nhà :

Đối với Loài Tai Đỏ , bể nuôi là dạng phổ biến khi muốn nuôi ngoài trời .Những con vừa mới chào đời thì tôi nghĩ rằng độ sâu của nước là từ 3 đến 6 inches (7,5 đến 15 cm) cho một con và đặt thêm đá để cung cấp nơi tắm nắng cho nó . Một bể có kích thước hợp lý dành cho rùa con là 20 gallons (75 cm x 35cm) .Khi con vật phát triển thì kích thước của nơi sống cũng cần được tăng lên . Tất cả các loài Rùa nước là những tay bơi cừ khôi , vì thế độ sâu của nước ko là trở ngại khi chúng trở nên già .
Độ sâu từ 20cm đến 60 cm sẽ tốt cho rùa từ 10 cm đến con trưởng thành. Kích thước của một con Tai Đỏ khi trưởng thành có thể đạt tới 28 cm , Cumberland and Yellow-bellies Sliders có phần nhỏ hơn .
Chất lượng nước là điều rất quan trọng . Một số vấn đề với loài rùa nước ngọt có thể được ngăn chặn nếu bỏ ra một ít thời gian , tiền thiết kế và mua hệ thống lọc thích hợp với vật nuôi của bạn. Với con trưởng thành, chúng ta nên dùng những hộp lọc nhỏ vì dễ dàng làm sạch chúng với điều kiện chất lượng nước tốt.Những con non rất khó để cung cấp cho nó hệ thống lọc tốt bởi vì mực nước .
Với điều kiện thiên nhiên ở một số nơi , đèn được dùng để cung cấp ánh sáng nhân tạo cho việc sưởi hay tắm nắng một cách dễ dàng. Đèn nên được bố trí để cung cấp nhiệt với nhiệt độ khoảng 32*C tại khu vực nuôi .
Môi trường sống cũng nên được trang bị đèn huỳnh quang để cung cấp UVB ( tia cực tím) - UVB rất cần thiết trong quá trình tổng hợp Vitamin D3 ( cần trong quá trình chuyển hoá Canxi ) . Nếu được thì có thể sử dụng và lắp đặp bóng đèn hơi thuỷ ngân - chúng có thể đáp ứng nhu cầu về nhiệt và UV
Cây trồng bằng nhựa hay cây thật đều được khuyến khích bởi vì chúng tạo cảm giác an toàn và nơi lẩn trốn cho rùa.

Nuôi ngoài trời :

Nuôi ngoài trời tỏ ra ưu thế hơn là việc nuôi trong nhà . Một bể nước dành cho trẻ em đặt dưới đất và được bảo đảm bằng hàng rào xung quanh có thể là nơi sống lâu dài cho chúng .Một ao lớn với các thiết bị lọc cũng có thể cung cấp một nơi ở lý tưởng cho Rùa.

Chế độ ăn :

Cần cẩn thận , ko cho Rùa của bạn ăn quá mức . Chỉ nên cho ăn từ 2 đến 3 lần trong một tuần đối với con trưởng thành hoặc cho ăn mỗi ngày để giúp rùa con phát triển nhanh .Rùa có thể ăn rau , cây cỏ như là mù tạc , củ cải , bồ công anh, rau bina, cà rốt, bí hay cây thuỷ sinh như bèo tấm, bèo dâu, lục bình ... chúng cũng ăn cả côn trùng, sâu bọ và cá. Về mặt kinh tế, thức ăn dành cho rùa có trên thị trường và rất phù hợp cho nó .
Sự bổ sung thêm canxi là hết sức cần thiết. Bột canxi có thể được rải chung với mọi loại thức ăn . Nếu nuôi trong nhà thì cần bổ sung thêm vitamin D3 , nếu ở ngoài trời thì ko cần thiết .Cho ăn thêm nang mực , chúng có thể nhai khi thèm .

nh0kkUn

Member
Haha, nhà tớ, tớ cho ăn cá nè, ăn thức ăn khô, ăn rau cỏ... gì cũng ăn tất

uh nh0kkUn sướng ghê, vậy là rùa nhà bạn có 1 sức khoẻ rất tốt đó..

Rùa nhà m có lẽ bị nhiễm giun rồi, nhưng nó cũng khoẻ lắm, nó giẫy đạp rất mạnh và thở cũng rất mạnh nữa, m nghe thấy nó thở mạnh khi m cầm nó lên tay (chắc nó sợ,con rùa nhà m nhát gan lắm)

Có khi chiều nay m fải đi mua thuốc tẩy giun cho nó, nhưng đang ko biết làm thế nào cho nó mở miệng ra hic

mình rất ủng hộ tình yêu của bạn dành cho rùa
nói cho công bằng thì loài rùa nào cũng đáng quý và chúng chẳng có tội tình gì
nhưng cũng thể phủ nhận 1 sự thực rất rõ ràng và cũng rất ... phũ phàng đó là tai đỏ là rùa hại
nếu bạn chịu khó lên google sreach về tai đỏ thì sẽ thấy rất nhiều bài nói về sự " công phá nặng nề " của loài rùa này và nhiều người nếu nhìn thấy là chỉ muốn ĐẬP CHẾT teo
kể ra thì cũng tội cho chúng nhưng bọn này thật là phá quá, hơn nữa lại là ngoại lai
cớ chi hàng ngoại xâm nhập vô đây mà lại được nâng niu, bảo vệ, trong khi chúng thì thản nhiên phá hoại rùa hàng Việt chính gốc của ta?
mình đã đọc qua 1 bài nói rằng tai đỏ đã gặm cả chân của ba gờ (1 loại rùa khá khó nuôi chính gốc việt) nhưng mình không nhớ là ở đâu
bạn đọc bài này rồi xem lại em tai đỏ nhà mình nghen http://tintuc.xalo.vn/07-1524584184/rua_tai_do_ham_he_an_thit_moi_truong.html
mình có nói gì hơi quá thì mong bạn bỏ qua, nhưng sự thực vẫn luôn là như vậy.

Tai đỏ loài xâm lăng, hay con người mới làm nó trở thành xâm lăng??

hihi không sao mà, đúng như bạn nói đấy, tai đỏ là 1 loài xâm lăng và ăn rất nhiều thứ, nó thích nghi rất cao và chính vì những lý do trời sinh này mà nó trở thành loài vật đc lưu vào sổ đen của thế giới...

M cũng đã biết khi lên google search, nhưng bạn yên tâm, m tin là không chỉ riêng m mà cả cộng đồng nuôi rùa tai đỏ ở Việt Nam đều ý thức rất tốt về loài rùa "nguy hiểm" này.

M không ghét rùa tai đỏ vì nó chỉ là con vật đáng thương, bé nhỏ và nhiều lúc đi làm về tuy rất căng thẳng mệt mỏi, nhưng m chỉ cần nhìn vào cái mặt đần đần, ngô ngố:hypnotized: của nó là m cảm thấy cuộc đời thật nhẹ nhõm và tuyệt vời biết bao :love struck:

M mong rằng 1 lúc nào đó, bạn cũng sẽ có cảm tình với con vật đáng thương này:praying:

Các bạn ơi, cho m hỏi có nên cho rùa ăn thịt sống ko? m sợ thịt sống có chứa nhiều vi khuẩn, giun sán...

Các bạn ơi, cho m hỏi có nên cho rùa ăn thịt sống ko? m sợ thịt sống có chứa nhiều vi khuẩn, giun sán...
mình không phân biệt đối xử với tai đỏ, chỉ là muốn cảnh báo bạn vậy thôi, chứ trước đây mình cũng đã nuôi loại này ^^
trong tự nhiên, đương nhiên là rùa sẽ ăn thịt sống (đâu có ai nấu chín cho nó ăn đâu)
nếu cho ăn thịt thì chỉ ăn thịt bò thôi, còn lại thì không nên vì chúng rất dễ nứt mai --> chết ^^
bạn cho ăn cá mồi, ốc sên bé, cua con là tốt nhất

tigerman

Chào các bạn mình là thành viên mới. Mình có nuôi hai nhóc rùa tai đỏ, một nhóc die bây giờ còn một nhóc bị bệnh. Da của nó bị bong ở đầu, vai và chân. Mình tự chữa mãi cho nó mà không khỏi. Ai có kinh nghiệm về vụ này thì giúp mình với kẻo nó lại đi làm bạn với nhóc kia mất. Thanks các bạn trước nhé!!!

tigerman

Mình cũng đã nghe về sức phá hoại của loài này. Thực ra mua về, rồi tìm hiểu mới biết. Cũng chán, xử nó thì không lỡ :angel: thả nó ra thì sợ nó phá. thôi thì đành nuôi. Bây giờ thấy nó bệnh thì không đành.

Chào các bạn mình là thành viên mới. Mình có nuôi hai nhóc rùa tai đỏ, một nhóc die bây giờ còn một nhóc bị bệnh. Da của nó bị bong ở đầu, vai và chân. Mình tự chữa mãi cho nó mà không khỏi. Ai có kinh nghiệm về vụ này thì giúp mình với kẻo nó lại đi làm bạn với nhóc kia mất. Thanks các bạn trước nhé!!!
hiện tượng da rùa bị bong ra những màng nhỏ, mỏng, trong suốt là hiện tượng thay da rất bình thường của rùa, không có gì đáng lo ngại

về tai đỏ, bạn chỉ cần để ý xem hoạt động của nó thế nào và mắt nó có sáng không là ok thôi vì loài này rất dễ sống

tigerman

Theo mình thì nó không phải là bong da bình thường đâu. Hình như nó bị bệnh loét da. Buổi sáng, sau khi ngủ trên bờ, mắt nó không mở được, mình phải cho nó xuống nước thì nó mới mở mắt. Mình pha vào nước của nó thuốc kháng sinh, tắm cho nó bằng nước muối thì thấy da nó có vẻ đỡ hơn chút ít nhưng nó vẫn lười ăn, vẫn bong da.

Theo mình thì nó không phải là bong da bình thường đâu. Hình như nó bị bệnh loét da. Buổi sáng, sau khi ngủ trên bờ, mắt nó không mở được, mình phải cho nó xuống nước thì nó mới mở mắt. Mình pha vào nước của nó thuốc kháng sinh, tắm cho nó bằng nước muối thì thấy da nó có vẻ đỡ hơn chút ít nhưng nó vẫn lười ăn, vẫn bong da.
mình chỉ biết chữa mắt thôi, còn da thì chịu, bạn qua box bò sát của aquabird.com.vn hỏi thêm nha. Bên đó nhiều kinh nghiệm về rùa hơn

vupham

Bạn Tiểu_ớt ơi bạn chỉ mình cách chữa mắt đi con rùa của mình không chịu mở mắt và không chịu ăn nữa chữa làm sao đây ????

Bạn Tiểu_ớt nói đúng đấy, chuyện bong da là chuyện bình thường mà, con nhà m bong da ghê lắm, 1-2 ngày là m phải thay nước vì trong nước toàn là da của nó:D, mà nếu con rùa nhà tigerman bỏ ăn thì chắc là do bị stress vì thay đổi môi trường đấy, bạn cứ kệ nó đừng sờ mó vào nó nhiều, con nhà m cũng thế mà, hồi mới mua về nó xấu hổ, bỏ ăn 1 tuần liền, m cũng lo lắm, thế mà bây giờ ăn như con điên :nailbitting:, 1 ngay 3 bữa, mỗi bữa 3 con cá con ^:)^

Bạn Tiểu_ớt ơi bạn chỉ mình cách chữa mắt đi con rùa của mình không chịu mở mắt và không chịu ăn nữa chữa làm sao đây ????
ui chữa mắt thì m cũng không biết thế nào vì con nhà m chưa bị thế bao giờ, Tiểu_ớt ơi,xem có cách nào giúp các bạn ấy với :praying: