• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

A E nào nuôi husky cho e hỏi

nhà e mới nuôi 1 e husky gần 3 tháng tuổi ! mới về e nó bị sổ mũi ra mũi xanh ! e đã cho e nó đi khám nhưng bác sỹ bảo phôi ok ko sao , ko ốm ! do dạo này HN mưa gió thất thường nên e nó sổ mũi , a e cho e cách chăm sóc e nó nha ! và 1 vấn đề nữa ạh ! Vì e nó mới về nên e thấy e ý hay ngủ ..lười ăn..có vẻ lạ nhà...các a giúp e với ! e xin cảm ơn mọi người

K3vin69

Member
Cún mới về nên chuyện lạ nhà là chuyện bình thường bạn không có gì phải lo lắng cả,cún mới về thì bạn nên cẩn trọng trong việc cho ăn,mặc dù 3 tháng không phải quá nhỏ nhưng đấy là do người bạn nói chứ bản thân bạn chắc không biết chính xác....theo mình trong thời gian đầu nên cho ăn cháo ninh xương hoặc cơm với thức ăn cắt vụn ra và trộn đều,nhớ chọn các loại thức ăn giầu canxi nữa....Hỏi người bán xem cún đã tiêm phòng chưa,nếu chưa thì cho cún đi tiêm để phòng bệnh và nhớ đừng để cún bị ướt lông đặc biệt là vùng lông ở ngực và bụng để tránh bị phổi

Tớ cũng mới rinh 1 em về, bé í được 2 tháng tuổi dạo này cũng bị sổ mũi định đi khám nhưng mấy hôm nay mưa nên chưa cho đi được, em nó nghịch kinh khủng toàn thích nằm chỗ nào mát và ướt thôi làm tớ cứ phải sấy khô liên tục sợ em nó bị cảm, đã thế ăn như heo ăn nhiều còn bị nôn ra mặc dù tớ đã ko cho ăn nữa mà cứ cố ăn cho hết. Ah mọi người cho em hỏi husky nhà tớ vừa mới tiêm thuốc kích thích ăn uống và thuốc chống ốm thì 1 tuần sau có tiêm được thuốc phòng bệnh ko, em nó cũng đang ị sổ mũi nhưng ko sổ mũi ra mũi xanh thì dùng thuốc gì cho khỏi, tớ thấy chủ em í bảo mua nước biển sâu về sịt là khỏi

r0z0zj0j0

Cho e nó đi khám đi , nước mũi xanh , bỏ ăn gầy nhanh là dấu hiệu của CARE đó , đưng tiêm phòng lúc này , sức khỏe ổn định hẵng tiêm , k là oẳn ngay tại chỗ đó .

Hung.tinhyeu

Active Member
Cho e nó đi khám đi , nước mũi xanh , bỏ ăn gầy nhanh là dấu hiệu của CARE đó , đưng tiêm phòng lúc này , sức khỏe ổn định hẵng tiêm , k là oẳn ngay tại chỗ đó .
Căn cứ vào đâu mà lại phán những biểu hiện trên là bị CARE ?

K3vin69

Member
Sao CARE lại nước mũi,bỏ ăn hả bạn? :)

To Trangyunho : Chó mới về bạn đừng cho ăn quá nhiều thức ăn khác nhau,không phải thức ăn nào cũng có lợi cho cún đâu bạn,tránh cho cún ăn thịt mỡ lợn hay da gà,thức ăn nên băm nhỏ và trộn kĩ 1 chút....Husky thích nằm chỗ mát mẻ nên hay có thói ẩn đổ bát nước ra chỗ đất rồi nằm lên,bạn nên cho cún uống nước vừa đủ tốt nhất là lúc ăn để bát nước bên cạnh cho uống luôn,uống xong thì chỉ để lại 1 bát với ít nước thôi....Về chuyện cún bị nôn thì mình nghĩ là do cún ăn no xong bạn lại để cún chạy lung tung nghịch tiếp luôn nên bị nôn là chuyện bình thường,con người ăn xong chạy luôn còn nôn nữa là cún :D

mọi người ơi ! hôm nay e đã cho e nó đi tiêm 1 mũi kích thích và 1 đau bụng ! bác sỹ bảo e nó bị đau bụng....[ phòng khám 272 đội cấn ] ! nhưng e nó vẫn ko ăn ....e nó hết sổ mũi rồi nhưng lại bị lười ăn ! các bác có lời khuyên hay có cách gì giúp e ko ạh e cảm ơn mọi người

To Trangyunho : Chó mới về bạn đừng cho ăn quá nhiều thức ăn khác nhau,không phải thức ăn nào cũng có lợi cho cún đâu bạn,tránh cho cún ăn thịt mỡ lợn hay da gà,thức ăn nên băm nhỏ và trộn kĩ 1 chút....Husky thích nằm chỗ mát mẻ nên hay có thói ẩn đổ bát nước ra chỗ đất rồi nằm lên,bạn nên cho cún uống nước vừa đủ tốt nhất là lúc ăn để bát nước bên cạnh cho uống luôn,uống xong thì chỉ để lại 1 bát với ít nước thôi....Về chuyện cún bị nôn thì mình nghĩ là do cún ăn no xong bạn lại để cún chạy lung tung nghịch tiếp luôn nên bị nôn là chuyện bình thường,con người ăn xong chạy luôn còn nôn nữa là cún :D
Tớ hay cho cún ăn thịt lợn xé nhỏ hoặc ít phổi, gan lợn băm nhỏ rồi. Khi ăn xong tớ cũng cho em í uống nước nhưng nếu cứ để bát nước ra trước mặt em í là y như rằng em í uống hết veo, để nhiều uống nhiều để ít uống ít, còn về phần bị nôn thì chắc tại ăn xong tớ ko nhốt nên em nó đc thể ko nghỉ phút nào chạy nhảy liên tục :D. Dạo này tớ bắt đầu học theo chế độ nhốt chuồng hôm đầu em nó kêu ko ngừng nhìn mặt thì tội nghiệp làm tớ lại thả ra nhưng đc vài ngày là wen dần rồi. Ah còn niữa ko nên cho em í ăn mặn đúng k ạ?

Tớ hay cho cún ăn thịt lợn xé nhỏ hoặc ít phổi, gan lợn băm nhỏ rồi. Khi ăn xong tớ cũng cho em í uống nước nhưng nếu cứ để bát nước ra trước mặt em í là y như rằng em í uống hết veo, để nhiều uống nhiều để ít uống ít, còn về phần bị nôn thì chắc tại ăn xong tớ ko nhốt nên em nó đc thể ko nghỉ phút nào chạy nhảy liên tục. Dạo này tớ bắt đầu nhốt chuồng Chứ cứ thả ra chắc nhà tớ chẳng còn gì lành lặn nữa hôm đầu em nó kêu ko ngừng nhìn mặt thì tội nghiệp làm tớ lại thả ra nhưng Mấy hôm nay ko thả em nó wen dần rồi. Ah còn nữa ko nên cho em í ăn mặn đúng k ạ?

binkynl

Member
Tớ cũng mới rinh 1 em về, bé í được 2 tháng tuổi dạo này cũng bị sổ mũi định đi khám nhưng mấy hôm nay mưa nên chưa cho đi được, em nó nghịch kinh khủng toàn thích nằm chỗ nào mát và ướt thôi làm tớ cứ phải sấy khô liên tục sợ em nó bị cảm, đã thế ăn như heo ăn nhiều còn bị nôn ra mặc dù tớ đã ko cho ăn nữa mà cứ cố ăn cho hết. Ah mọi người cho em hỏi husky nhà tớ vừa mới tiêm thuốc kích thích ăn uống và thuốc chống ốm thì 1 tuần sau có tiêm được thuốc phòng bệnh ko, em nó cũng đang ị sổ mũi nhưng ko sổ mũi ra mũi xanh thì dùng thuốc gì cho khỏi, tớ thấy chủ em í bảo mua nước biển sâu về sịt là khỏi
bạn ra hiệu thuốc mua thuốc nhỏ mắt, mũi , tai màu vàng là người ta đưa cho . Nếu như không cảm hay viêm phổi hoặc bệnh nặng thì nhỏ 1 2 lần là hết sổ mũi thôi . Nhỏ mũi kết hợp với giữ khô ngực cún nếu vẫn bị chảy nước mũi xanh thì nên gọi bác sĩ đến khám . Không cần tiêm thuốc kích thích ăn uống đâu , husky vốn phàm ăn tiêm thuốc vào mình nghĩ cũng có cái không tốt . Trộn kèm với men tiêu hóa là vừa ăn ngon vừa không bị đi ị . Khi nào hết đi ị và sổ mũi thì cho đi tiêm phòng bệnh .

vào một ngày mưa gió chó nhà e đã khỏi các bác ạh :)) vui quá ... nhỏ mũi cho nó thường xuyên giờ hết sổ mũi và cũng đã hết đi ngoài :D ... sáng ra chợ mua cho e nó 1 quả trứng vịt lộn chưa kịp đổ ra bát nó đã cướp rồi ăn khỏe rồi ! thế là mình có kinh nghiệm rồi đấy chứ :))

vào một ngày mưa gió chó nhà e đã khỏi các bác ạh :)) vui quá ... nhỏ mũi cho nó thường xuyên giờ hết sổ mũi và cũng đã hết đi ngoài :D ... sáng ra chợ mua cho e nó 1 quả trứng vịt lộn chưa kịp đổ ra bát nó đã cướp rồi ăn khỏe rồi ! thế là mình có kinh nghiệm rồi đấy chứ :))
Hì, chúc mừng bác. Em này bác mua của chị Mi đúng ko? Em nhà tớ cũng thế nè, bao giờ snow nhà tớ cứng cáp thì cho địa chỉ tớ dẫn snow wa chơi nha. Em nhà tớ cũng hết sổ mũi rồi

Hì, chúc mừng bác. Em này bác mua của chị Mi đúng ko? Em nhà tớ cũng thế nè, bao giờ snow nhà tớ cứng cáp thì cho địa chỉ tớ dẫn snow wa chơi nha. Em nhà tớ cũng hết sổ mũi rồi
hì hì ok ấy ! ủa ấy cũng chị mi àh :)) e của tở ko ăn cơm toàn ăn vặt với trứng vịt lộn thôi ! mà ấy ở đâu nhỉ

hì hì ok ấy ! ủa ấy cũng chị mi àh :)) e của tở ko ăn cơm toàn ăn vặt với trứng vịt lộn thôi ! mà ấy ở đâu nhỉ

bạn cũng mua ở chị mi àh ! mình thấy chị ý chu đáo lắm ^^! cún của bạn bao tuổi rồi ! mà ấy ở phố nào ? :D

^^

bạn cũng mua ở chị mi àh ! mình thấy chị ý chu đáo lắm ^^! cún của bạn bao tuổi rồi ! mà ấy ở phố nào ? :D

Tớ ở láng, em tớ cùng đàn với em bạn mà nhưng mi nói có 2 tháng thôi, dạo này mưa nắg thất thường e tớ đang bị chảy mũi xanh còn nôn ra nước vàng mữa, lại bỏ ăn, tớ đang cho khám ở trường chinh nhưng ko thấy an tâm,em nó hôm nay ăn ít nhưng chạy nhảy được rồi, nhưng tớ vẫn lo lắm mọi người cho em xin địa chỉ BSTY uy tín nhé chứ khám ở trường chinh họ chẳng hỏi gì cứ thấy bị mũi xanh phán ngay viêm phổi tiêm mấy mũi chống viêm phổi làm em ko an tâm

Em đọc trên mục y tế này còn thấy bảo giống như bị care nữa em lo quá ko biết có đúng ko?