• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

6 Tiểu Thiên Thần

VPR237

Member

Rất khâm phục bạn chăm được đàn 6 mèo con mà phải đẻ mổ, chúng trông khỏe mạnh và đáng yêu quá ! Bạn có thể cho bí quyết chăm mèo như thế nào ko? Mèo mẹ có mất sữa? Có phải cho mèo con ăn ngoài và cho ăn như thế nào ?

milkygirl6390

Active Member

Em này nhìn xinh không chịu được... sinh muộn 10 ngày thì gọi là chửa trâu đúng không nhỉ...:))... Bé nào cũng bụ bẫm xinh xắn hết...nhìn mà mê quá đi... đến bao giờ nhà em mới được thế này đây... bao giờ mới được bế baby đây... thèm quá...

cun0206

Member
@Gonby: cám ơn bạn, thật ra không phải tại bé Nấm nhà mình đẻ nhiều mà tại nhu cầu... của thằng chó Bin nhà mình quá lớn, bác Báu đã từng bảo với thằng Bin này 1 con cái không đủ, bé Nấm giờ mới đẻ mà thằng này đã kêu gào rồi:worried:
@VPR: Cám ơn lời khen của bạn, thật ra mình cũng không nhiều kinh nghiệm gì cho lắm vì đây là lần thứ 2 nhà mình có mèo con thôi :D.
Theo lời bác sỹ Greenvet-hanoi thì khi mổ xong không được tiêm kháng sinh cho mèo, vì như thế có thể làm mèo mẹ mất sữa. Vì thế khi mổ bác sỹ cho thẳng kháng sinh dạng bột vào vết mổ.
Khi về nhà đêm đầu tiên mèo mẹ vẫn không cho con bú, sang đến ngày hôm sau cho bú 1 ít thôi. Từ bé mình cố gắng để mèo con được bú nhiều sữa mẹ nên không cho ăn sữa ngoài. Thay vào đó mình bồi bổ tích cực cho mèo mẹ. Khi mèo được 1 tháng tuổi mình mới cho uống Bio nhưng chỉ là uống phụ thôi chủ yếu vẫn là bú mẹ bạn ạ.
@milkygirl: Cám ơn bạn, bé này tên là Ỉn (male) nó là con làm mình đau đầu nhất đàn với khả năng tổ chức vượt rào và phi thân. Chẳng mấy mà nhà bạn lại có tiêu yêu đâu lúc đấy lại đau đầu như mình thôi :-bd

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Chúc mừng Mẹ con nhà Nấm hay ăn chóng lớn nhé! Tội của thằng Bin lớn lắm đấy! Mà cứ để chung nhau thì lại " Sòn sòn sòn dô sòn" cho mà xem !

cun0206

Member
Cháu phải cám ơn bác Báu rất nhiều vì nếu ngày hôm đó không có bác kịp thời mổ cho bé Nấm thì giờ đã không có bọn nhóc con này mà cũng không biết bé Nấm còn sống không nữa. Cám ơn bác nhiều

cun0206

Member
Bọn tre con nhà mình hôm nay đòi ra khỏi ổ chơi rồi không thể nào mà ngăn chúng nó được. Chúng nó khám phá khắp nơi ngay đến gầm tủ cũng chẳng tha khi lôi ra đứa nào cũng bẩn chỉ muốn tẩn cho trận thôi khổ quá:(:)((

audy224

Member
hihi mấy bé í mà 1 đàn trẻ con chưa biết gì nên hiếu động chút thui mà! bạn đừng giận quá mà đánh mấy em í nha ! Tội nghiệp lắm đó...

lethuy246

Member
:(( nhìn ghét nhưng không nỡ đánh đâu, sáng nay em sang nhà cô hàng xóm chơi thấy con mèo loonh dài trắng muốt đáng yêu nhưng nghịch lắm, cứ cắn tay em, đau ơi là đau mà em không nỡ đánh nó, mắng mấy câu thui mà đã xót ruột lắm rùi :((

cun0206

Member
Up thêm hình mới nào

Đứng thẳng hàng vào cùng cười lên để chụp ảnh nhé:D

Tất cả đã bị bắt, nằm im cấm động đậy nhé

Không phải cháu, cháu có tội gì đâu huhu:praying:

Vẫn chưa hiểu mình có tội gì mà đã bị bắt:nailbitting:

Vượt ngục thôi anh em. sao phải xoắn :wave:

Và kết quả là đây........ Bị bắt

ngudaymuon

Active Member
Thành ơi, lần này mẹ tụi nhỏ tách con xong e nên tách riêng mẹ và bố nó ra, mèo mẹ cũng cần đc nghỉ ngơi một thời gian sau khi sinh, nếu sinh con liên tiếp và dày quá, mèo mẹ sẽ rất gầy và yếu em à.

cun0206

Member
Vâng em cũng nghĩ thế. Nhưng không biết lên tách vào thời gian nào. Em phải nhốt hẳn con bố vào lồng hả chị. Nhà chị tách thế nào mà siêu thế chị. ước gì có 1 loại thuốc cấm được nó khoảng 3 tháng thì tốt quá

ngudaymuon

Active Member
E làm mộtc ái chuồng rồi khi mèo con tầm hơn 1 tháng là e phải nhốt mèo bố vào. thông thường phải tách con mèo mẹ mới gào nhưng có những dứa đang nuôi con nó vẫn gào đực. nên nhốt mèo đực lại khi mình ko có nhà và ko trông đwocj, còn khi mình ở nàh và trông chừng đc thì mưói tảh nó ra. Một bé mèo cái để đảm bảo sức khoẻ một năm chỉ nên sinh sản tối đa là 2 lần thôi, nếu không mèo mẹ sẽ rất mất sức, gầy yếu và đàn mèo con đẻ ra cũng không khoẻ mạnh nữa

cun0206

Member
E làm mộtc ái chuồng rồi khi mèo con tầm hơn 1 tháng là e phải nhốt mèo bố vào. thông thường phải tách con mèo mẹ mới gào nhưng có những dứa đang nuôi con nó vẫn gào đực. nên nhốt mèo đực lại khi mình ko có nhà và ko trông đwocj, còn khi mình ở nàh và trông chừng đc thì mưói tảh nó ra. Một bé mèo cái để đảm bảo sức khoẻ một năm chỉ nên sinh sản tối đa là 2 lần thôi, nếu không mèo mẹ sẽ rất mất sức, gầy yếu và đàn mèo con đẻ ra cũng không khoẻ mạnh nữa
Cám ơn chị!!!
Em vẫn nhốt con bố nó đây chứ, lần trước bọn trẻ con mới được 2 tháng thì con mẹ đa lại mang bầu rồi . Lần này em cấm tiệt luôn rồi, thực hiện chính sách con bố luôn luôn trong lồng rồi chị ạ. Nhân tiện đây chị cho em hỏi, với thời tiết như thế này có tắm cho bọn trẻ con được không chị, hôm nay là 1 tháng rồi chị ạ
@ benzingkinkin+ lethuy246. các bạn cướp và tóm hết chúng nó nhưng liệu nuôi nổi hết chúng nó ko :cool:. Các bạn chưa lường hết sự phá phách của bọn này đâu nhé :smug:

ngudaymuon

Active Member
Cám ơn chị!!!
Em vẫn nhốt con bố nó đây chứ, lần trước bọn trẻ con mới được 2 tháng thì con mẹ đa lại mang bầu rồi . Lần này em cấm tiệt luôn rồi, thực hiện chính sách con bố luôn luôn trong lồng rồi chị ạ. Nhân tiện đây chị cho em hỏi, với thời tiết như thế này có tắm cho bọn trẻ con được không chị, hôm nay là 1 tháng rồi chị ạ
@ benzingkinkin+ lethuy246. các bạn cướp và tóm hết chúng nó nhưng liệu nuôi nổi hết chúng nó ko :cool:. Các bạn chưa lường hết sự phá phách của bọn này đâu nhé :smug:
Bọn nhóc nhà chị 1 tháng là chị tắm roài, do hồi đó trời chưa lạnh lắm, nhà chị cũng kín mít không có chỗ cho gió lùa vào. tắm xong ủ trong khăn bông to, và sấy khô luôn. Giờ bọn nhóc 2 tháng, nghịch bẩn như ranh, cứ cách ngày chị phải tắm lân, hôm nay vẫn tắm như thường :D

lethuy246

Member
cho chúng nó lên giường bài trí cung phu xong chụp vài kiểu ảnh nghệ thuật đi chị :)) chắc giống mấy cuộn len đang lăn

Mình đặc biệt yêu em gấu, không biết có nhận được chia sẻ gì không nhỉ? Ý mình là....khó bày tỏ quá đi.

cun0206

Member
ngày trước bọn nó còn bé bảo còn nghe lời, đặt đâu ngồi đấy chứ bây giờ khó mà có thể túm được chúng nó trừ khi lúc nó ăn. Dạo này cho bọn nhóc uống bio thành ra đứa nào cũng bị nghiện bio mất rồi, hẹn mọi người hôm nào sẽ show hàng lúc bé đang ăn cho mọi người chiêm ngưỡng nhé :D

X

xuka3691

Guest
ngóng ảnh mấy đứa nhà anh....
cho em hỏi nhờ 1 tí ạ. chị ngudaymuon tắm cho chúng nó xong sấy thì chúng nó có sợ không ạ. em chưa bao giờ sấy được con mèo nào cả. hình như chúng nó sợ tiếng máy sấy. với lại em nghĩ thế này hơi hấp nhưng mà bình thường em thấy mèo rất thính, âm thanh bé tí cũng nghe được, nên là em cứ sợ tiếng máy sấy to làm chúng nó đau tai

lethuy246

Member
bio là j hả chị ;)) hôm nào chị chụp em lên xem ngay :) nhìn mấy đứa nhà chị hay hay thế nào ấy:)) chị chụp ảnh chúng nó = máy ảnh đi cho đẹp :x