• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

2 mẹ con Hmong cộc Beo và Bo

Hung.tinhyeu

Active Member
Mời anh chị cà các bạn thư giãn đôi chút, thay đổi nhãn quan để chiêm ngưỡng cây và hoa Lộc Vừng nhà bác Quyên.

tuyluy

Member
Eo ơi, chị ngưỡng mộ Bo quá. Hơn 4 tháng mà nặng 15 kg, trông em Bo rất hay. Xứng đáng gả cho Pao nhà tuyluy trong tương lai quá.:) Tai cũng cụp giống em Pao Dog Eye.

TaiVenh

Active Member
Cám ơn các bác có nhời khen. Bo hiện đã thay hết phần lông phía lưng, đang thay tiếp phần đầu và bụng, chân. Lớp lông mới đen nhánh, thô, cứng đặc trưng của Hmong cộc, nhìn rất đẹp.

Cu Bo do được hưởng chế độ dinh dưỡng khoa học và bài bản từ trong trứng nên có thể hình rất tốt. Chân tay to đùng. Ghét mỗi cái là tai cụp.

Hiện cu cậu đã bắt đầu biết trông nhà, khi có động sủa ông ổng, giọng mới vỡ kiểu thanh niên nghe rất buồn cười.

@bác tuyluy: Gì chứ vụ kén rể thì bác yên tâm. Cu Bo này mặc dù mới hơn 4 tháng tuổi nhưng một số thứ đã có kích thước rất đáng nể rồi đó ạ. Bác HTY sang xem mà cứ lè lưỡi lắc đầu bảo khiếp quá hị hị... Hy vọng sau này sẽ phục vụ tốt cho Pao nhà bác Tuyluy.

KimCuong

Active Member
Đẹp, đẹp thật. Em khoái 2 bức ảnh, cảm ơn bác Hùng.

Sang tuần em về sẽ đến thăm thằng Tun rồi chụp vài kiểu để các bác xem thế nào nhé. Chắc cũng đẹp phết đó ạ, hihi.

hoangthuy

Member
Công nhận em BO này chuẩn ko cần chỉnh 1 tý nào,nhà em mới có 1 em BH được gần 2 tháng thì phải.Hôm nào có máy em sẽ post lên nhờ các bác nhậ xét dùm em nha

tuyluy

Member
Cám ơn các bác có nhời khen. Bo hiện đã thay hết phần lông phía lưng, đang thay tiếp phần đầu và bụng, chân. Lớp lông mới đen nhánh, thô, cứng đặc trưng của Hmong cộc, nhìn rất đẹp.

Cu Bo do được hưởng chế độ dinh dưỡng khoa học và bài bản từ trong trứng nên có thể hình rất tốt. Chân tay to đùng. Ghét mỗi cái là tai cụp.

Hiện cu cậu đã bắt đầu biết trông nhà, khi có động sủa ông ổng, giọng mới vỡ kiểu thanh niên nghe rất buồn cười.

@bác tuyluy: Gì chứ vụ kén rể thì bác yên tâm. Cu Bo này mặc dù mới hơn 4 tháng tuổi nhưng một số thứ đã có kích thước rất đáng nể rồi đó ạ. Bác HTY sang xem mà cứ lè lưỡi lắc đầu bảo khiếp quá hị hị... Hy vọng sau này sẽ phục vụ tốt cho Pao nhà bác Tuyluy.
Báo cáo với Tổng tư lệnh Tai Vểnh là PAO rất xứng với Bo đấy. Về phần chân tay thì chắc không to bằng anh Bo rồi, nhưng mà về phần sủa và trông nhà thì....ôi thôi là CHUẨN, rất ghê gớm, bé tí nhưng dọa từ người cho đến các loại chó già khác:)) Phải nói là chị rất hài lòng với tính cách của Hmông Cộc nếu em nào cũng có phong cách như vậy. Khi bị xích thì rất hiền lành nằm một chỗ.:-bd

tuyluy

Member
À mà chị thấy tai cụp rất xinh chứ sao. Bọn nào cũng vểnh tai thì quá tầm thường, phải có đứa cụp chứ. :)) PAO nhà chị cũng cụp đấy, tuy không cụp bằng anh Bo:D

TaiVenh

Active Member
Công nhận em BO này chuẩn ko cần chỉnh 1 tý nào,nhà em mới có 1 em BH được gần 2 tháng thì phải.Hôm nào có máy em sẽ post lên nhờ các bác nhậ xét dùm em nha
Chào bạn, công bằng mà nói thì Bo chưa phải là hình mẫu chuẩn của giống Hmong cộc đâu bạn ạ. Bo hiện có 2 lỗi sau :p:

1. Tai cụp
2. Mõm hơi dài và nhọn

Thông thường, sau khoảng 6 tháng (mà tốt hơn cả là 1 năm) khi chó trưởng thành hoàn tòan thì mới có thể đánh giá khá chính xác về hình thể được. Hyvọng là từ giờ tới lúc đó Bo sẽ có những thay đổi theo hướng tích cực hơn.

Đấy là ta còn chưa nói đến mục tính cách đâu nhé :D.

hoangthuy

Member
Ko biết là sau 1 thời gian nữa liệu em BO có dưng tai lên ko nhỉ,chỉ có 2 nhược điểm đấy là bác TVcó thể ko sửa được thôi chứ mấy cái chiều cao và thể hình thì bác TV thừa sức.Bác còn truyền đạt kinh nghiệm cho anh em được,bác ơi hôm nào làm vụ off dòng HMONG và BẮC HÀ đi,em nghe nói HN đã thành lập hội chó bécdê rồi,dần dần quân số của ta đông ta thành lập hội dân tộc.hiihihihi(theo ý nghĩ chủ quan của em,ko phải mong các bác bỏ qua ạ)

tuyluy

Member
Bác nói đúng quá, hội hmong Cộc và Bắc Hà rất hay. Theo cái nhìn của mình thì mình thấy bọn chó nhà ta hay hơn Berger:)) Chó tây To quá và lại có kiểu ngờ nghệc của ông Tay nhỉ. Chó ta nhỏ con, tình cảm và dữ theo kiểu du kích dũng cảm! Về hình dáng thì minh thấy Hmông Cộc đuôi nhà mình còn đẹp hơn khối chó Tây đấy:D :-bd

Nhiều người thích chó Phú Quốc quá, mà chó Phú Quốc thì lai linh tinh quá rồi. Mình cũng yêu Phú Quốc, nhưng phải tội cái bọn này săn bắt gà dữ lắm. :(

tuyluy

Member
Mà tuyệt nhất là không cần thắt đuôi mà đẻ ra đã tự cộc rồi. Thế mới hay!

hoangthuy

Member
Có bác pro nào cho em hỏi là tại sao các cá thể HMONG đực xuống đất hà thành này tại sao lại cứ bị cụp tai nhỉ(hình như đa phần là thế,đây là cái nhìn chủ quan của em ko phải mong các bác bỏ qua)

tuyluy

Member
Có bác pro nào cho em hỏi là tại sao các cá thể HMONG đực xuống đất hà thành này tại sao lại cứ bị cụp tai nhỉ(hình như đa phần là thế,đây là cái nhìn chủ quan của em ko phải mong các bác bỏ qua)
Ban Hoangthuy ơi,

Cái em vện Hmong cộc Sìn Hồ đang cần tuyển vợ ấy rõ là tai vểnh còn gì nào:)) Trông em lại còn rất ngầu nữa :-bd

hoangthuy

Member
Ban Hoangthuy ơi,

Cái em vện Hmong cộc Sìn Hồ đang cần tuyển vợ ấy rõ là tai vểnh còn gì nào:)) Trông em lại còn rất ngầu nữa :-bd
thưa với bác em nói là đa phần chứ em ko dám khẳng định 100% mà,nếu mà có được 1 em mà chuẩn mực thì đất hà thành tương lai sẽ có nhiều cộc rồi;;)

TaiVenh

Active Member
Hì hì, bác này đụng đúng vào nỗi đau của em :((

Nghiêm túc mà nói thì qua một số cá thể tạm gọi là Hmong cộc mà chúng ta nhìn thấy và sở hữu được, có thể tạm rút ra một qui luật chung như thế này (chưa chính xác 100%, vẫn đang tiếp tục confirm nhé)

- cá thể nào đầu thủ đẹp theo đúng nghĩa của chuẩn thì lại bị dính quả tai cụp (trừ mỗi 1 cá thể màu đen do đoàn khảo sát BQP chụp được trên HG là vừa đầu đẹp, vừa tai vểnh)
- cá thể nào tai vểnh (hoặc gần vểnh hết như Gấu BQP) thì đầu thủ lại chưa đạt lắm, hơi hẹp và hơi dài hơn so với chuẩn.

Vài ý kiến cá nhân, xin chia sẻ cùng các bác.

tuyluy

Member
Hay nhỉ, từ khi tham gia diễn đàn VP tôi mới thấy là vấn đề "tai cụp" của các em cún là một vấn đề.:D Trước kía chẳng quan tâm gì cụp hay là vểnh, hehee. Cứ tưởng là đẻ ra đã vểnh hóa ra là có đứa như vậy có đứa mãi sau mới vểnh và có đứa....chẳng bao giờ vểnh.

Thế thì em PAO nhà mình phải kén rể kỹ hơn mới được. Tai em PAO hình như đang vểnh dần :))