• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

10 lý do tại sao nuôi 2 mèo tốt hơn 1 ?

tinkerboy

Nhà em mới vừa "ẵm" 1 bé Van Turkish về!Hình như em thấy bé cũng hơi buồn thật,ngủ hoài không biết có bình thường không bác sĩ?Lo quá chừng.
Mà em cũng muốn có thêm 1 em cho nó đõ buồn mà nhà em không đủ khả năng, có thể là bé lớn chút nhà em lúc đó mới kiếm thêm partner cho bé được.
Không biết 1 bé mèo lớn với 1 bé nhỏ về nhà với thời gian khác nhau có hòa hợp và yêu thương nhau dễ dàng không ạ?Thank bac sĩ nhiều.

giangnth

Cho em hỏi nuôi 2 con là nuôi đực và cái hay có thể cùng giới tính? Nếu như nuôi con mẹ rồi nuôi thêm con con có được ko? có sợ sau này nó phối giống không tốt ko ạ? (mèo nhà em ko triệt sản, nó tình cảm lắm)

chipmap1102

đúng là nuôi 1 em thì em ấy sẽ sinh ra ích kỷ, khó gần thật :(
em Bông nhà em chẳng thích cho em bế, lúc chơi thì chẳng biết đùa là gì cả, toàn đánh nhau với em thật thôi làm em thương tích đầy mình :((
nhưng bố mẹ em chắc không cho em nuôi thêm em nữa đâu :((

zero4803

mình thích nuôi mèo nhưng không thích cho mèo sinh sản (đông quá nên khó nuôi) nên mình quyết định nuôi 2 con đực.Không biết nuôi 2 con đực cùng 1 lúc thì có vấn đề gì không nhỉ ? ý mình là lúc ăn,uống,ngủ,.....

sunmi

Member
trời ơi, sunmi đang rầu đây. anh xã nhà mình cứ đòi nuôi thêm 1 em nữa, ngoài mi chằn, ổng kưng nó quá trời, nhà thì bé làm sao nuôi 2 em cho được đây. hụ..hụ...

KUTESMILE

Member
hơ thế nhà cháu nuôi 1 con mèo và 2 con cún có ổn không ạ???? chúng vô cùng yêu nhau và vô cùng hoà thuận =))

Mèo nhà mình từ bé đã k chịu sống chung vs mèo khác rồi,k rõ tại sao.
Càng lớn càng tỏ ra k chịu chung đụng vs bất kì con vật nào, mèo hàng xóm sang là cắn nhau chí tử lun,kêu gào ghê lắm ~~! Nhưng nô vs chủ thì k dữ tý nào,biết giữ chừng mực lắm,cào cắn chỉ đau thôi chứ rất hiếm khi làm xước da mình.
Ai có cách j khắc fục đc k? Chỉ mình vs ^:)^

Sansan2112

Mình không thể lúc nào cũng đùa giỡn cùng mèo được, nên lâu lâu ko để mắt tới thì 1 là nó đang ngủ, 2 là nó chạy qua nhà hàng xóm đùa giỡn với mèo con nhà hàng xóm ko à, chắc tại nuôi mình nó nên nó buồn. Mà mỗi lần nó đi chơi khỏi nhà mình lo lắm cơ :( Đang chuẩn bị rước thêm 1 em mèo đực con về cho chúng nó bầu bạn, mà mình sợ sau này lớn lên tụi nó ăn ở với nhau sinh con đầy đàn mất, triệt sản thì tội... haizz zà...

biode

Member
Mình toàn nuôi 2 em mèo đực. Nhưng cảm giác lớn lên chúng nó bị gay!

Mai Nguyễn

Mình đọc bài này nên đã nuôi thêm Thỏ. Chuột bị bỏ rơi từ hồi nhỏ xíu (chưa bít ăn uống gì), mình lại đi làm suốt, nó ở nhà 1 mình buồn. Nên mình nuôi Thỏ để bé dạy Chuột cách ăn uống, bắt mồi, tự liếm chải lông và để bầu bạn cũng Chuột.

Khổ nỗi 2 bé có vẻ không hợp nhau (dù là 1 trai, 1 gái). Lúc nào cũng thấy chơi trò đấu vật và đuổi bắt. Thấy chưa bé nào làm bé nào bị thương nhưng chúng đánh nhau có vẻ thực tình lắm (dùng móng vuốt và cắn nhau đau). Chưa kể Thỏ lớn hơn nên hay dành ăn của Chuột, làm bé Chuột ngày càng gầy còn nó ngày càng ú ra.

hungsmith

các bạn ơi cho mình hỏi nuôi 2 mèo thì có cần phải 1 cái 1 đực không hay cùng 2 đực hoặc 2 cái cũng đc
Mình cảm ơn

X

xuka3691

Guest
các bạn ơi cho mình hỏi nuôi 2 mèo thì có cần phải 1 cái 1 đực không hay cùng 2 đực hoặc 2 cái cũng đc
Mình cảm ơn
bạn thích nuôi thế nào cũng được. miễn là chúng nó không đánh nhau thôi. nuôi 1 đực 1 cái thì rất dễ xảy ra việc chúng nó abc xyz với nhau. nhà mình 2 anh em nên phải cho 1 đứa làm công công rồi đấy

Link Map

Member
Mình cảm ơn
Nuôi 1 đực 1 cái hoặc nuôi cả hai đứa cùng cái chứ nếu nuôi 2 đứa đực thì phiền lắm.Lúc bé thì không sao, đến lúc lớn lên bọn chúng nó đánh dấu lãnh thổ bằng nước tè khắp cả nhà rồi đánh nhau loạn xì ngậu.Mình nuôi 2 thằng đực rồi nên giờ mình rút ra kinh nghiệm là nhà chỉ nên có một thằng đực.Bọn mèo cái thì chẳng sao chứ bọn mèo đực thì khủng khiếp

Gemma

Active Member
Hai đực chúng rất dễ đánh nhau tối ngày để giành lãnh thổ. Từng có bạn trên diễn đàn này phải bán bớt một em đực đang tuổi lớn đi vì đánh nhau với một em đực khác đấy! Vì vậy ông xã mình bảo chỉ được nuôi một thằng cu thôi, còn thì mấy mèo cái cũng được. Vì các em gái chung sống với nhau hòa bình hơn. Ngay cả nuôi chó chung với mèo, ông xã mình bảo chỉ nên nuôi hai con cái với nhau, cho chúng nó không đánh nhau suốt :D

nếu mình nuôi 1 đực 1 cái với nhau, nuôi từ nhỏ
liệu lớn lên chúng nó có phối với nhau để sinh sản ko ạ ?

canoc3000

Cho tớ hỏi, mới mang 2 bé mèo về, 1 đực 1 cái, ăn cơm được rồi, ko rõ là mấy tháng tuổi rồi, cho tớ hỏi có sợ nó tự phối với nhau để sinh sản không, và khi nào thì nên thiến mèo đực,(Vừa nãy thấy con đực cắn cổ con cái )

canoc3000

Cho tớ hỏi, mới mang 2 bé mèo về, 1 đực 1 cái, ăn cơm được rồi, ko rõ là mấy tháng tuổi rồi, cho tớ hỏi có sợ nó tự phối với nhau để sinh sản không, và khi nào thì nên thiến mèo đực,(Vừa nãy thấy con đực cắn cổ con cái )
Quên mất ko nói là 2 con đều chung 1 mẹ..................

nakata

Member
Quên mất ko nói là 2 con đều chung 1 mẹ..................
nếu chung mẹ mà phối với nhau thì gọi là đồng huyết rồi bạn ạ. không tốt chút nào đâu.

Nuôi 2 con thì phải là khác nguồn gốc bố mẹ. Có thể 2 đực, 2 cái, hoặc 1 đực 1 cái đều OK hết.

2 Đực thì lớn lên có thể đánh nhau, có thể không (50/50)
2 cái thì gào đực cả ngày, điếc tai luôn ý. Cho chúng nó đi phối thì cũng chết mình, mà ko cho đi thì mình cũng chết vì điếc tai.
1 đực 1 cái thì abc xyz bất cứ lúc nào, do đó bạn phải sẵn sàng tư thế để làm osin cho bọn mèo con của chúng nó

ongsay

Đúng là nên nuôi nhiều hơn 1 em, thỉnh thoảng các bạn ăn no rửng mỡ đùa nhau rất hài