• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

[1 tấm lòng cần sự giúp đỡ] Bà cụ - 3 con chó - 30 con mèo

gaquandui

Member
Bài viết của bạn ShaoZhun trên VOZ

"Con hẻm 91 đường Đinh Tiên Hoàng.Hẻm rộng thênh thang toàn những nhà giàu có.Chỉ riêng có nhà cụ nằm lọt thỏm,trơ trọi đằng sau những căn nhà khang trang.Khi mình đến cụ đang quét dọn nhà cửa . Khi mình bước vào nhà thì hầu như mình không thể tin vào mắt mình nữa,một cảnh tượng hỗn độn rất thê lương đến nỗi mà mình không thể tưởng tượng được sao tuổi già của cụ lại có thể sống trong ngôi nhà như thế này. Nhà toàn mèo là mèo,có thêm vài chú chó.Tụi mèo nằm rải rác khắp nhà giương mắt nhìn mình đầy lạ lẫm.

Tuy sống trong hoàn cảnh khổ trong khó ngoài như vậy nhưng cụ vẫn ngày ngày chăm chỉ đến chợ buôn bán để kiếm tiền nuôi lũ mèo chó bơ vơ mà cụ nhặt được. Đi ngoài đường thấy mèo đi lang thang cụ nhặt về nuôi.Có khi mấy đứa trẻ quăng chúng xuống sông,chọi lên nóc nhà cụ phải thuê người leo lên bắt xuống “..không để ở trển là tụi nó chết!”.Cũng có khi mấy người bán vé số,bán chó mèo bỏ cả thùng mèo trước cửa nhà cụ.Cụ lượm chúng về nuôi hết.Mèo đầy trước cái sân nhỏ xíu,mèo đầy trong phòng khách,mèo chui dưới nhà bếp.Căn gác gỗ cũ kỹ,ẩm thấp mình cũng đã chui lên xem rồi,cũng toàn là mèo.Mình hỏi con số chính xác số lượng mèo trong nhà thì cụ không nhớ,chỉ biết là “khoảng chục con,hăm mấy con gì đó mèo con lẫn mèo mẹ”

Một sự thật đau lòng là như thế này : cụ hầu như không có nơi tươm tất để ngả lưng.Khi đi ngủ cụ phải trải cái ghế ra nằm,sáng lại xếp vào.Có khi lũ mèo leo lên nằm trên đầu,dưới chân cụ chật ních khiến thân già không thể trở mình giữa đêm khuya.Trong nhà,mình quan sát kỹ,chỉ có cái TV là có giá trị nhất,ngoài ta chỉ có cái tủ treo vài bộ quần áo,mấy cái chai đựng mẻ và ngổn ngang chai lọ,báo,bịch nilon.Mèo đi vệ sinh ra đầy nhà.Cụ có để mấy cái thau cho chúng đi vệ sinh,cuối ngày phải dọn dẹp,xối nước chà rửa cả sàn nhà đến 12 giờ đêm.

Cụ bảo là ngày nào cũng chỉ đi bán có 9h tới 11h rồi phải tất tả đi bộ về cho chúng ăn và dọn vệ sinh từ đó đến khuya.Hỏi chứ cụ ăn uống ra sao,cụ chỉ khoát tay cười,nói ăn qua loa mì gói,có khi là dĩa cơm 10 ngàn ở chợ,có khi là vài gói miếng một người tốt bụng cho cụ ăn còn chưa hết.Còn bọn chó mèo,ngày nào ở chợ cụ cũng đi xin đầu tôm đầu tép,cật heo đem về lột rửa rồi xào lên cho chúng ăn đàng hoàng.Cụ nói bông đùa rằng lũ chó mèo nó ăn uống còn sang hơn cả mình,ăn cơm nóng,cơm mới.Mỗi lần cho chúng ăn cụ làm rất tươm tất,chu đáo nhưng cho riêng mình thì quá đạm bạc,đạm bạc đến nỗi mà người cụ giờ chỉ còn có ba mươi mấy ký.Cơm thừa cụ đem phơi khô rồi bán cho mấy người nuôi heo.Với thu nhập một ngày chừng 20-30 ngàn đồng,lo cho mình còn khó,nói chi cụ dành hầu hết tiền đó mua đồ ăn cho lũ chó mèo,chưa kể tiền điện nước,tiền thuế chợ,tiền lấy hàng,tiền thuê người sửa nhà…”

Bọn mình đến thăm lúc trời chập choạng tối, lúc đó bà đang quét dọn ở tầng trên, mãi một lúc sau bà ấy mới ra mở cửa. Nụ cười hiền hậu tiếp đón rất niềm nở.

Bọn mình đi 2 người, nên bạn mình phải ở ngoài trông xe, mình vào trước.
Được nghe bà kể rất nhiều chuyện về bọn mèo, mỗi con mèo đều có một sự tích riêng và bà nhớ như in. Chuyện về 3 con mèo mướp tên Anh Hai, Anh Ba, Anh Tư. Chuyện về 5 con mèo khoang đen trắng: Công Chúa, Hoàng Tử, Út 1, Út 2 (mấy cái tên sến súa này là mấy cô sinh viên nào đó đặt, đặt tên đẹp làm chi cho nó chết sớm, còn có 1 con). Đối với bà mỗi con mèo, con chó đều là một người bạn. Bà dường như hiểu tính cách của từng con. Con chó Bốp thì lăng xăng, con Bin thì hiền hòa, con mèo Đuôi Dài thì ham chơi hay đi hoang.

Trong nhà thực sự ko có gì giá trị: có 1 cái ti vi và 1 cái quạt là đáng giá nhất.
Chỗ ngả lưng chỉ là một cái giường xếp để ở giữa nhà.

Trong nhà hiện có khoảng 3 chục mèo con lẫn mèo mẹ. Trong đó có 3 con sắp đẻ. Hoàn cảnh cực kì khó khăn nhưng bà vẫn luôn mỉm cười và tự hào khi nhắc đến bọn chó mèo.

Bọn mình là sinh viên nên khi đến thăm không có gì nhiều. Chỉ có 5kg gạo loại rẻ với 1 gói thức ăn cho mèo mình mua trong siêu thị. Nhưng bà cứ nhắc mãi "tụi con là sinh viên, tới chơi là cô vui lắm rồi, mua làm gì nhiều vậy".

Bà không nhận tiền mặt: "các con đừng mua gì cho cô, mua đồ cho tụi nó là được, các con không mua cô cũng phải mua à."

Bà sống một mình, phải rất chật vật mới đủ cho bọn chó, mèo ăn. Nhưng bà rất hiếm khi cho, mèo con sinh ra bà đều tự nuôi hết. Nuôi lớn có con thì đi lạc, có con thì bị người ta bắt, có con thì bệnh chết.

http://nl3.upanh.com/b4.s27.d2/bf75048324a114e0748ff6e31621ea1c_44021573.dscn2400.jpg

Một số lưu ý khi các bạn đến thăm bà:
- Địa chỉ của bà: Lê Thị Quý 91/54 Đinh Tiên Hoàng. Hẻm 91 đối diện bệnh viện Bình Thạnh, gần phía ngã 3 Đinh Tiên Hoàng - Phan Đăng Lưu. Các bạn đi vào hẻm, đâm thẳng vào hẻm nhỏ trước mặt, rẽ ngay hẻm đầu tiên bên tay phải, nhà thứ 3, cổng màu xanh. Nhà ko có số, nhà bên phải thì có số 91/56.
Nếu các bạn ko tìm ra thì hỏi mọi người xung quanh nhà bà Quý nuôi nhiều chó mèo, người ta sẽ chỉ cho.
- Các bạn nên gửi xe ở bệnh viện Bình Thạnh rồi đi bộ vào, vì hẻm rất nhỏ, lại không được an ninh cho lắm.
- Bà đi chợ bán hàng vào buổi sáng. Nên các bạn đến thăm vào buổi chiều đến tối, khoảng từ 14h trở đi.
- Bà ở một mình, quá khứ chắc có nhiều chuyện không vui. Nên lúc nói chuyện tránh đề cập đến chuyện gia đình, con cái (nếu bà có kể thì chia sẻ với bà, đừng hỏi tỉ mỉ quá)
- Đến chơi nếu có mang theo thì chỉ nên mang gạo hoặc thức ăn sẵn cho mèo (vì có 3 con chó thôi, còn lại toàn mèo). Thức ăn sẵn này có thể mua ngoài chợ (trong siêu thị đắt lắm). 25k 1 bịch.

madcat

Member
Tớ sẽ nhờ bạn bè trong Nam mua thêm ít đồ vào biếu bà

xuka9x

Một tấm lòng vàng giữa cả biển người mênh mông. Phải chi cụ ở Hà Nội...