• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

1 ngón chân sau của Great Dane xưng vù!

chả là em Great Dane nhà em có 1 ngón chân sau bên trái bị xưng vù lên to gần 1,5 lần các ngón khác...qua kiểm tra sơ bộ em ko thấy dấu hiệu nào là do em nó dẵm phải vật gì đó.
vụ này khó hiểu quá đành lên đây nhờ các cao thủ chỉ giúp em với.em cảm ơn ạ :-ss:-ss:-ss:-ss:-ss

chả là em Great Dane nhà em có 1 ngón chân sau bên trái bị xưng vù lên to gần 1,5 lần các ngón khác...qua kiểm tra sơ bộ em ko thấy dấu hiệu nào là do em nó dẵm phải vật gì đó.
vụ này khó hiểu quá đành lên đây nhờ các cao thủ chỉ giúp em với.em cảm ơn ạ :-ss:-ss:-ss:-ss:-ss
Bạn phải xem kỹ vết sưng của em nó xem có dẫm phải xương cá hay gai không ? nhưng tốt nhất nên đưa em ấy đi khám . bạn up ảnh em nó lên cho mọi người xem nhé .

Loo

Member
Chó thường bị sưng chân (sưng rất to) do nhiều nguyên nhân: Kẹt chân ở cửa đi, cửa chuồng, kẹt chân ghế ngồi, đạp phải gai nhọn, vật nặng rơi lên chân, chạy té sứt móng gây nhiễm trùng ngón chân. Mimi nhà tôi (là chó Chihuahua) bị kẹt ngón chân trước vào chân ghế (có người ngồi đè lên). Nó đi cà nhắc mấy ngày tôi mới phát hiện bên dưới ngón chân nó toàn là mủ. Mỗi ngày tôi và nó đều chực ở BSTY. BS chích kháng sinh, thuốc bổ, thuốc giảm sưng cho nó cả 60 ngày mà chưa khỏi. Mỗi một ngày ngón chân nó cứ làm mủ ăn sâu dần! Tôi quá mệt mõi và nghĩ rằng nó sẽ chết! BS làm cái chụp hình nón mang vào chân cho nó, nhưng chẳng ăn thua gì! Cuối cùng BS lắc đầu nói: Chó của bạn quậy quá, vết thương vừa kéo da non là nó chạy nhảy, vết thương bị động gây bội nhiễm! Bây giờ bạn phải nhốt nó vào chuồng và cột cái chân bị thương lại trong vòng một tuần! Trời ơi! dễ gì mà tôi cột được, nó la làng suốt đêm! tôi sợ hàng xóm mất ngủ nên phải thả nó ra! Tôi nghĩ ra một cách là làm một cái đãi bỏ nó vào và đeo trước bụng, cho chân thò ra! Tôi đã mang nó trước bụng cả tuần liền, đi đâu tôi cũng mang nó theo, đợi khi nó ngủ say mới cho nó vào chuồng! Khi chân nó lành thì nó chỉ còn 1 ngón, 3 ngón kia thì cùi mất tiêu nên nó có biệt danh là Mimi một ngón! Dù không còn nguyên vẹn nhưng nó vẫn sống! Nhờ ơn Chúa!

gsd_vinh

Member
con gsd nhà em cũng bị như vậy,em không biết nó bị gì,do em mua lại của 1 ông bạn.hiện giờ em đang chích cho ra mủ và máu rồi nhỏ cồn để rửa sạch sau đó bỏ con nhộng đỏ vào.còn phần ngón chân em đang cắt bớt cái móng có phần bị sưng mủ.em xin hỏi em làm như thế có được không ạ,em vẫn cho cún uống thêm thuóc ampi để chống sưng viêm.vì là dòng gsd nên cún bị như thế nên không tập chạy được mong các bậc cao nhân và tiền bối giúp em ạ

xuanhuynh07

Member
con gsd nhà em cũng bị như vậy,em không biết nó bị gì,do em mua lại của 1 ông bạn.hiện giờ em đang chích cho ra mủ và máu rồi nhỏ cồn để rửa sạch sau đó bỏ con nhộng đỏ vào.còn phần ngón chân em đang cắt bớt cái móng có phần bị sưng mủ.em xin hỏi em làm như thế có được không ạ,em vẫn cho cún uống thêm thuóc ampi để chống sưng viêm.vì là dòng gsd nên cún bị như thế nên không tập chạy được mong các bậc cao nhân và tiền bối giúp em ạ
chào bạn. mình ở thái bình
bạn cho hỏi địa chỉ bạn ở đâu ah
mình rất quan tâm tới bệnh của gsd.
phone của mình 0947462166