• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

1 em male

Status
Không mở trả lời sau này.
1 em male Otto vom Hause Edelstein em này sinh ngày 09-09-2007 em này là con trai của Gino von der Berghalbinsel ( Gốc Đức ) các giải thưởng của Gino VDH - Europajugendsieger 2005, VDH - Bundesjugendsieger 2005, Deutscher Jugend Champion, ADRK KS 2005 - V1, VDH - Europasieger 2007 + BOB
lúc này đc 4 tháng

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
em thấy hay là bác hungtrungyen chọn luôn con này đi cho đời nó lên hương luôn . em thấy bác vừa post hình vừa chảy nước miếng kìa văng cả vô tấm hình luôn ( hình số 3 đó ngay mép của con chó )....hi....hi....

nqd123

Member
Đã trót đam mê chó, thấy chó đẹp mà không thèm mới là lạ! Đúng không anh Hùng?
Tôi thì tôi bộc lộ tính bản ngã luôn, nhìn con nào đẹp tôi cũng ao ước! Khổ thế đấy!
Cảm ơn bác đã cho anh em được ngắm những con chó hội tụ nhiều nét đẹp!
Em thì em thấy thế này, hình như những con rốt để đuôi người ta hay chụp theo tư thế hai chân sau hơi vươn ra cho cái đuôi có chỗ để nhìn đỡ xấu thì phải?! (Riêng em thấy cắt đuôi vẫn đẹp hơn!)
Cảm giác cá nhân, xin các bác cho vài đường chỉ bảo (nhưng trừ cái luật gì đó của nước ngoài về việc không cắt đuôi nhé/ vì đã là luật thì đôi khi nó là một quy định mà nhiều người không thích vẫn phải theo)!
Hoàn toàn cầu thị, mong các bác chỉ giáo!

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Đã trót đam mê chó, thấy chó đẹp mà không thèm mới là lạ! Đúng không anh Hùng?
Tôi thì tôi bộc lộ tính bản ngã luôn, nhìn con nào đẹp tôi cũng ao ước! Khổ thế đấy!
Cảm ơn bác đã cho anh em được ngắm những con chó hội tụ nhiều nét đẹp!
Em thì em thấy thế này, hình như những con rốt để đuôi người ta hay chụp theo tư thế hai chân sau hơi vươn ra cho cái đuôi có chỗ để nhìn đỡ xấu thì phải?! (Riêng em thấy cắt đuôi vẫn đẹp hơn!)
Cảm giác cá nhân, xin các bác cho vài đường chỉ bảo (nhưng trừ cái luật gì đó của nước ngoài về việc không cắt đuôi nhé/ vì đã là luật thì đôi khi nó là một quy định mà nhiều người không thích vẫn phải theo)!
Hoàn toàn cầu thị, mong các bác chỉ giáo!
theo em thấy thì mình đã quen với việc cắt đuôi rồi nên mình nhìn thấy cắt đuôi sẽ đẹp hơn , bản thân thì nhận xét thế này Rott cắt đuôi nhìn có vẻ ngầu đời , vạm vỡ còn Rott để đuôi nhìn cân bằng uyển chuyển hơn . về việc chụp hình theo tư thế 2 chân hơi vươn ra sau không phải để cho cái đuôi đỡ xấu hơn mà vì đó là thế đứng tốt nhất của Rott vì khi đứng như vậy các cơ bắp của Rott sẽ thể hiện một cách tốt nhất . thân

Xin tiếp theo 1 em nữa là Klif kao Bumbarin sinh ngày 01-09-2007 là con trai của Gero v Oberpfaltzerwald ( Champion )

lúc này em nó đc 3 month.
lúc này em nó 5,5 month

nqd123

Member
theo em thấy thì mình đã quen với việc cắt đuôi rồi nên mình nhìn thấy cắt đuôi sẽ đẹp hơn , bản thân thì nhận xét thế này Rott cắt đuôi nhìn có vẻ ngầu đời , vạm vỡ còn Rott để đuôi nhìn cân bằng uyển chuyển hơn . về việc chụp hình theo tư thế 2 chân hơi vươn ra sau không phải để cho cái đuôi đỡ xấu hơn mà vì đó là thế đứng tốt nhất của Rott vì khi đứng như vậy các cơ bắp của Rott sẽ thể hiện một cách tốt nhất . thân
Vâng, đứng là mỗi người mỗi cách nhìn. Em chỉ đưa ra lời nhận xét mang tính cá nhân. Nhưng cũng xin phản biện là đấy ko chỉ vì thế đứng tốt nhất của rốt (đó cũng là thiển ý từ cá nhân được nhìn chó trên thực tế). Nếu không tin, và công tâm, anh có thể nhìn Win của em ở tư thế chào nhưng vẫn không hề thiếu cơ bắp. Vài lời mạo muội trao đổi, mong các anh chị em lượng thứ. (Em trót đam mê tất cả các con chó đẹp, và đam mê nhất là GSD và Rốt).
Trân trọng!

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
chào bác nqd123 thực ra thì bác phản biện thoải mái vì mỗi người có một cách nhìn khác nhau cái đẹp là khách quan mà , có thể đẹp với người này nhưng lại không đẹp với người khác . về thế đứng thì tất cả những con chó bên nước ngoài khi giám khảo ra hiệu dừng lại và đứng theo thế ( giáo sư Duơng Thanh Khiêm còn gọi là Placé ) thì tất cả những con chó sẽ đứng theo thế như trong hình mình đã post và theo kinh nghiệm của những hander bên serbia chia sẻ thì đây là thế đứng có thể phô diễn được cơ bắp tốt nhất đối với những con chó do họ huấn luyện . còn về em Win của bác thì có thể là thế chào như bác nói mới là thế có cơ bắp nhất thì sao vì vậy không có gì là luôn luôn đúng cả . thân

nqd123

Member
Mình chỉ có sao nói vậy thôi! Bình thường Win đứng cũng cơ bắp (nhưng tất nhiên là còn phải cố gắng nhiều mới có thể là ưng ý của mình), mong các bác thông cảm!
Qua đây tôi cũng hiểu được một điều mà bấy lâu vẫn băn khoăn về cái thế đứng chụp được như vậy, theo như bác nói thì khi đó con chó đang đi/hoặc chạy gì đó và bắt dừng lại nên mới tạo ra thế đang lôi về phía trước như vậy.( Vì tôi hay chi tiết nên quả thực, bình thường mà bọn chúng đứng cái tư thế đó thì hơi bị oải, chắc chỉ được trong thời gian cực kỳ ngắn khi bắt đầu dừng hoặc có gì phấn khích khiến nó chồm lên phía trước mà thôi).
Nói tóm lại là rất cảm ơn các bác cho mở rộng tầm mắt và nhất là cho anh em được chiêm ngưỡng những cá thể chó tuyệt vời!
Còn lại, tôi không có ý kiến gì nữa!
Sẽ cố gắng và luôn cố gắng để có được một con chó đẹp vừa mắt nhiều anh em! (Nhất là giá tiền vừa phải thôi. Mơ cái vời vợi nhưng làm cái hiện thời mình có thể, và cực kỳ đồng ý với Bác Sonnguyen là không có gì là luôn luôn đúng cả (chính xác là mọi cái đều đúng, còn cái đúng nhất sẽ là cái phải chứng minh được nhiều nhất).
Trân trọng và tạm biệt!

Thưa bác nqd123 ! không phải tự dưng mà tại tất cả các cuộc thi quốc tế lại có quy định dáng đúng như vậy đâu bác ạ. Còn chuyện bác thấy con Rott nhà bác ngồi đẹp hơn, cơ bắp hơn theo em đó chỉ là nhận xét mang nặng cảm tính cá nhân thôi. Nếu bác để hai bức ảnh con của bác ngồi và con Rott đứng đúng kiểu thì em đảm bảo với bác là bác có hỏi 100 người thì đến cả trăm người bảo con đứng dáng sẽ đẹp và biểu lộ cơ bắp đẹp hơn nhiều. Không tin bác cứ thử xem là biết ngay thôi. Chứ Rott ngồi kiểu chào đó chỉ để biểu diễn chơi thôi ( mà kiểu này không hợp với Rott nó chả phô diễn được cái gì cả). Bác có thấy tại các cuộc thi Rott quốc tế có yêu cầu động tác bắt buộc như thế đâu nào. Toàn là các động tác vận động mạnh mẽ, thể hiện uy lực và các động tác nghiệp vụ

nqd123

Member
Bác Longcanhngam nói quá đúng đi! Không còn điều gì bàn cãi! Tất cả các con chó mà bác Sonnguyen, bác Hungtrungyen và cả công sưu tập của bác (Longcanhngam nữa) cho chúng ta được mở tầm mắt, toàn là các con được giải thôi, và quả là chúng quá đẹp! Việc hiểu như thế nào, tôi đã xin phép trình bày ở trên rồi.
Với tôi, Win chưa phải đẹp, chưa phải điều tôi mơ ước, mặc dù vậy tôi vẫn mong muốn chăm nó thật tốt, cho nó học hành tử tế. Mà nói thật là khi tôi nhìn thấy chú cún nào đẹp hơn theo cảm nhận của mình, cũng sẽ ôm về chăm sóc để tìm ra một sự mơ ước (tất nhiên là cũng chỉ vừa phải với khả năng kinh tế của mình thôi, không dám đi quá xa). Vì bác Longcanhngam chắc cũng biết là từ nhỏ tới lớn, một con chó thay đổi nhiều lắm và còn rất nhiều yếu tố tác động.
Tóm lại, cái mà tôi muốn nói và mong chúng ta cùng nhau trao đổi là những cái cụ thể cơ ạ! (như tôi chủ quan phân tích về tư thế đứng đó, không phải tự nhiên mà đứng được như thế, và vì sao người ta lại chụp con chó ở thế đó, chụp vào thời điểm nào.... rồi thế nào là các động tác bắt buộc cho những cuộc thi với các cấp độ khác nhau....v.v.) còn chuyện lôi con Win của tôi ra chỉ là một ví dụ nhỏ như hạt cát.
Khi bác Sonnguyen nói ở trên tôi cũng đã hiểu phần nào và biết là có thể mọi người hiểu khác về những điều tôi nói, tôi đã chào trân trọng và tạm biệt để mong nghe, xem được nhiều điều hay hơn, không nghĩ là còn ý kiến hiểu là tôi cá nhân như bác nói! Vì vậy mới có thêm vài dòng này! Nếu vẫn chưa lọt tai các bác thì mong lượng thứ tới độ bỏ qua luôn đi bác! Dù sao cũng cảm ơn vì chúng ta đều nói ra những điều chúng ta nghĩ! Cảm ơn nhiều!

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Bác Longcanhngam nói quá đúng đi! Không còn điều gì bàn cãi! Tất cả các con chó mà bác Sonnguyen, bác Hungtrungyen và cả công sưu tập của bác (Longcanhngam nữa) cho chúng ta được mở tầm mắt, toàn là các con được giải thôi, và quả là chúng quá đẹp! Việc hiểu như thế nào, tôi đã xin phép trình bày ở trên rồi.
Với tôi, Win chưa phải đẹp, chưa phải điều tôi mơ ước, mặc dù vậy tôi vẫn mong muốn chăm nó thật tốt, cho nó học hành tử tế. Mà nói thật là khi tôi nhìn thấy chú cún nào đẹp hơn theo cảm nhận của mình, cũng sẽ ôm về chăm sóc để tìm ra một sự mơ ước (tất nhiên là cũng chỉ vừa phải với khả năng kinh tế của mình thôi, không dám đi quá xa). Vì bác Longcanhngam chắc cũng biết là từ nhỏ tới lớn, một con chó thay đổi nhiều lắm và còn rất nhiều yếu tố tác động.
Tóm lại, cái mà tôi muốn nói và mong chúng ta cùng nhau trao đổi là những cái cụ thể cơ ạ! (như tôi chủ quan phân tích về tư thế đứng đó, không phải tự nhiên mà đứng được như thế, và vì sao người ta lại chụp con chó ở thế đó, chụp vào thời điểm nào.... rồi thế nào là các động tác bắt buộc cho những cuộc thi với các cấp độ khác nhau....v.v.) còn chuyện lôi con Win của tôi ra chỉ là một ví dụ nhỏ như hạt cát.
Khi bác Sonnguyen nói ở trên tôi cũng đã hiểu phần nào và biết là có thể mọi người hiểu khác về những điều tôi nói, tôi đã chào trân trọng và tạm biệt để mong nghe, xem được nhiều điều hay hơn, không nghĩ là còn ý kiến hiểu là tôi cá nhân như bác nói! Vì vậy mới có thêm vài dòng này! Nếu vẫn chưa lọt tai các bác thì mong lượng thứ tới độ bỏ qua luôn đi bác! Dù sao cũng cảm ơn vì chúng ta đều nói ra những điều chúng ta nghĩ! Cảm ơn nhiều!
bác nqd123 quá lời rồi ( nào là bỏ qua , nào là lượng thứ hay gì..gì..đó ). tất cả những bài post của mình cũng như bác hungtrungyen hay bác longcanhngam cũng chỉ là muốn cho các anh em yêu Rott có cái nhìn chuẩn hơn về cái đẹp của Rott mà thôi . bác cứ tự nhiên nói lên những cảm nghĩ của mình cái nào đúng thì giữ lại cái nào chưa đúng thì mình thảo luận thêm . thân

nqd123

Member
Trời! Bác Sonnguyen ạ, tất cả những bài các bác đưa lên những hình ảnh quả là quá đẹp, bản thân tôi rất muốn bài nào cũng có lời nhận xét là đẹp quá, niềm mơ ước, nhưng chẳng lẽ bài nào cũng nói vậy nghe khách sáo quá. Ý tôi là mong được hiểu hơn về những cái đẹp đó, làm sao nó đẹp được như vậy mà thôi.
Bác có công nhận với tôi là tìm được một con dòng giống tốt, hình thể lúc bé tốt, mình chăm như thế nào rồi để lúc lớn lên nó đẹp được vậy, ấy là kỳ công và cần cho anh em mình trao đổi với nhau nhiều (đúng không ạ?). Rồi nhìn một cái ảnh, tìm ra là khi chụp mình cần chú ý tới điều gì.... ý tôi chỉ có vậy thôi! Mong rằng có sao nói vậy, anh em mình hiểu nhau hơn và thực sự là những người đam mê những con chó đẹp, mong muốn ở đất nước mình có được, nuôi dưỡng được những con chó đẹp để có điều kiện tham gia các hiệp hội gì đó như các bác cũng đã từng đề cập mà thôi.
Mong rằng đã hiểu nhau rồi,(qua những bài trao đổi như thế này) anh em mình đỡ khách sáo (như bác bảo là tôi hay nói bỏ qua, lượng thứ .... ). Được không ạ? Qua đây cũng mong bác Longcanhngam, HungTrungYen và các anh em khác hiểu thêm về cá nhân tôi.
Chúng ta vẫn mãi có điểm chung đó là đam mê một giống vật chí tình "Chó".
Khi hiểu nhau rồi, cả nhà cùng vui đúng không ạ!
(Cho một lời để NQD123 đỡ áy náy nhé)
Trân trọng, chân thành với tất cả anh, em!

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Ok ! vây là em và bác đã hiểu nhau rồi nhé . nếu bác có bài nào sưu tầm hay bác post lên để làm phong phú Topic Rott nhé . thân

kevuitinh

Member
nhìn rott dễ thương quá , nhìn mà muốn nựng rồi , khi rảnh bạn nhớ post thêm ảnh nhé

Em phải công nhận trao đổi với bác nqd123 sướng thật :D
Cái nào ra cái đấy rất rõ ràng không lẫn lộn lung tung.Tinh thần thì luôn cởi mở và cầu thị.Em xin bái phục bác^:)^^:)^^:)^

Mong rằng AE mình còn có nhiều cơ hội đc gặp gỡ trao đổi về Rott bác nhé !

nqd123

Member
ô hay!
Thấy chú vào topic xin nhận xét và đánh giá mà chẳng cho ý kiến gì???????????????
Giờ lại vào đây khen?????????????
Long à! Mình thấy rất quý cách suy nghĩ của Long!
Đó là lời chân tình đó!
Tất nhiên, con người ta là luôn cố gắng để vươn tới cái hơn nên không thể nói luôn là nhất nhỉ???????????

ô hay!
Thấy chú vào topic xin nhận xét và đánh giá mà chẳng cho ý kiến gì???????????????
Giờ lại vào đây khen?????????????
Long à! Mình thấy rất quý cách suy nghĩ của Long!
Đó là lời chân tình đó!
Tất nhiên, con người ta là luôn cố gắng để vươn tới cái hơn nên không thể nói luôn là nhất nhỉ???????????
Mong bác thông cảm giờ mà em nhận xét gì đó dù có đúng cũng chưa chắc đc đánh giá là đúng mà lại bị hiểu theo cách khác thì mệt lắm, Thôi để mai em đưa hàng qua bác rồi AE mình trao đổi riêng cho nó lành bác ạ :D

Em Otto mà bác Hùng Post lên là một em lúc nhỏ đc đánh giá rất triển vọng
Em thích nhất cái ảnh em nó đang chạy nghịch nước

Hôm 07 tháng 09 năm 2008 vừa rồi Otto đã xuất sắc đoạt giải V1 Youth Winner dành cho Youth Class

thuannguyenanh

Đẹp quá .Các bác nào mạnh bạo rước em này về thì Rot Việt nở mày nở mặt
( Tuy nhiên cũng làm khối ông tức và cháy diễn đàn ! )

Status
Không mở trả lời sau này.