• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ỉn béo lười ăn cơm :(

ngockun92

Member
Tình hình là em Ỉn nhà mình mới đc gần 2 tháng tuổi thôi, nhg từ lúc mới đẻ ra nó đã to béo nhất đàn r :x.Lúc cả đàn còn ở vs nhau, chúng nó tranh nhau ăn cơm thì đứa nào cg béo tốt
Mà không hiểu sao từ khi cho các anh chị nó về nhà mới, còn mỗi nó ở với mẹ, ngày càng lười ăn cơm, suốt ngày cứ thế này

bây giờ ngày càng gầy, vì chỉ thích bú mẹ thôi. Bảo là Miu còn sữa thì đã đành, mình sờ tý Miu thì thấy lép kẹp r :((
Mình nghĩ Ỉn cứ bú ti mẹ nên lúc nào cg cảm giác no, rồi chán k ăn cơm :( Lứa trc của Miu mình cg giữ lại một em để nuôi, sau hơn 2 tháng em cg ốm rồi chết :(:(:(
Các bạn cho mình hỏi, nếu mèo nhà mình đẻ mà giữ lại nuôi như thế có phải tiền vía j k :-??
Ỉn không chịu ăn cơm thế này mình lo lắm

linhlady

Member
Mèo nhà mình nuôi thì không phải tiền vía đâu bạn ạ.mèo nhà mình đẻ nhiều,có khi mèo mẹ còn cho con 2 lứa bú cùng 1 lúc nữa.có thể bản thân mèo con của bạn không thích ăn cơm nên mới vậy(mùa này nóng nên chúng nó lười ăn),bạn thử cho ăn hạt, trộn cá vào cơm hay mấy đồ mèo thích xem. Chúc mèo con hay ăn chóng lớn nhé

ngockun92

Member
trời nóng nên chúng nó lười thật,nhg đùa nghich vẫn khiếp lắm :)) chỉ có mỗi cái k chịu ăn cơm,hạt cg k ăn,k biết nó thik j nữa :( mà ngày càng gầy

Linh_lady

Member
Thế thì bạn thử pha sữa rồi bơm thêm cho ỈN đi,không tự ăn thì ta ép ăn,nhà tớ lúc cần toàn thế <:p Bọn nhà tớ nó cũng tự ăn,không cho ăn thì nó cắn rách túi hạt ra ngồi ăn với nhau kiểu ăn vụng ấy:D

ngockun92

Member
Ỉn nó còn bé nên chắc k quen ăn hạt,cho nó ăn vã thịt thì vẫn ăn,mà cứ trộn với cơm là quay đi luôn :( k hiểu sao dạo này lại còn đi vs k đúng chỗ nữa chứ,k hiểu nó bị sao nữa :((

milkygirl6390

Active Member
mình thấy mèo nhà mình đến tầm 3 4 tháng tuổi hay bị gầy đi lắm ... lúc đấy bọn nó phát triển chiều dài cơ thể còn chiều ngang thì sụt giảm ... đến tầm 5 6 tháng thì bắt đầu lấy lại phong độ thôi ... Ỉn thích ăn thịt thì bạn giảm lượng cơm xuống tăng lượng thịt lên xé nhỏ thịt hoặc xay nhuyễn ra trộn đều với cơm ... lúc trước mình hay mua pate whiscat trộn thêm 1 ít vào cho nó có mùi ... bọn nó ăn nhiệt tình lắm ... bây giờ lười trộn cơm quá nên toàn cho bọn nó ăn hạt cho nhanh :)) thi thoảng mới trộn cho bữa cơm đổi món thì cũng được hưởng ứng lắm :D

ngockun92

Member
ừm.mình nghĩ trộn cơm vs pate đc đấy,cái đấy dậy mùi hơn nhỉ, phải thử mới đc.cảm ơn bạn nhé ;)