• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đi chọ Bắc Hà đầu năm

Shakhi Viet

Active Member
EM Ngao Tạng này đuôi daì ghê

Chó Bắc hà nhà mình toàn đuôi ngắn và cuộn trên lưng. ko biết con này có cuộn ko và cuộn mấy vòng?
Chắc do đuôi phát triển trước, sau này người to nhanh hơn, đuôi sẽ hơi chững lại bác ạ. Bác để em theo dõi xem bác nào mua thằng này, nếu ở HN, khi nào đó bác cho giao lưu với BH cái xem kết quả ntn?

vanglai213

Active Member
Công nhận Đạo tinh mắt thật. Anh ku này trước cũng đầy đặn đấy, nhưng gần đây, sau vụ ông hàng xóm xin giống thì ku này gầy rộc đi. Phục mãi chưa hồi, bực mình ghê lắm.
cún trong thời kì này gầy nhanh lắm anh à,chắc nó còn nhảy vài em nữa trong vườn nhà bác có khi lên phom mới giảm đi vậy,anh nhốt cái lại mấy tuần chó cái hết mùi salo hết là con chó đực chịu ăn khỏe liền,2 tuần sau là thân hình đâu lại vào đó ngay anh à ^^ ,cho nó ăn lòng đỏ trứng gà và thêm ít thịt bò đi anh:D

manty

Member
Hai chú Cộc trắng này khá to con, nhưng màu không đặc trưng và lông lại có vẻ dài. Nên sau 1 hồi cân nhắc đành để ông chủ em mang lên chợ. Theo ông chủ: Mẹ của 2 em này lông hơi xù, cộc trắng, đẻ 6 em như nhau đều cộc và trắng. Quả là hiện tượng.

pham_maruska

Quanh 1 vòng không kiếm thêm được chú nào, mấy anh em xuống chợ vào quán nhà anh bạn gọi thắng cố và rượu ngô Bắc Hà. Ngồi làm được vài tuần lại kéo nhau lên chợ, vồ ngay được em này.

Cô chủ khá xinh gái, tiếc rằng mải mua cún quá không chụp được cô ấy. Theo lời cô, con này cũng chỉ hơn 2 tháng được khoảng hơn 5kg. Thần kinh tốt, ngay giữa chợ cũng không hề biết sợ. Lúc bắt em, em ướt mèm, hỏi ra thì cả chủ và chó đều lội bùn lõm bõm gần 8km để ra chợ. Cô chủ khoe: Ở nhà còn 1 con đực cùng đàn to gấp rưỡi con này. Chắc là hàng khủng... Hỏi nhà cô, cô nói: Nhà xa lắm, tận trên núi, đường chỉ đi bộ được thôi vì toàn bùn. Nghe thấy choáng quá, đành nhờ anh bạn trên đó liên lạc với cô để mua nốt. Nhưng theo lời anh bạn khi nói chuyện với cô thì nhà cô không bán con đó mà giữ lại để làm giống. Quá tiếc...
hâm mộ sắc đẹp của em này quá :love struck:, không biết lúc lớn rồi có còn giống như con gấu bông nữa không

manty

Member
Thêm ít hình ảnh của phiên chợ Bắc hà tuần vừa rồi:

Chú này có đầu thủ và thần kinh rất tốt, mỗi yếu điểm là hơi non và nhỏ con:

Gặp lại cô nàng này:

Lăn tăn mãi vì cặp đôi này, chỉ vì 2 em nó đều bị yếu điểm giống nhau: nhỏ con quá, chỉ e rằng sau này các em ko vượt qua được 15kg nên cuối cùng thôi không vớt. Gần hết phiên chợ, gặp 2 vợ chồng 1 bác ở Xóm nhiếp ảnh ở Hà nội bê cả đôi. Thật may mắn cho các em ấy.

manty

Member
Hàng khủng, Em này mới hơn 2 tháng nhưng đã nặng khoảng gần 8kg. Bế em lên thấy trĩu cả tay. Ngạc nhiên chưa? :p. Hỏi bà chủ thi hóa ra bà mới nua được ngay rại chợ, trả thêm tiền cũng không bán vì bà mua hộ người nhà ở Hà nội.

manty

Member
Chú này ngủ từ khi tới chợ đến tận lúc tan chợ:

Chú này rất lỳ lợm, mỗi tội hơi non... Tiếc quá.

Thường thường đồng bào mang cún con ra chợ bán khi thấy cún có vẻ cứng cáp. Các cún đẻ ra thì đã không có cái ăn,phó mặc cho mẹ nó chăm sóc. Mới được 1 tháng đã tự mò đi kiếm ăn: cám lợn, cám gà... chính vì thế mà cún trông già dặn rất sớm, Nhưng thực ra cún còn khá non và đa số không trụ được khi chuyển vùng. Đây quả là 1 điều đáng tiếc, có lẽ cũng là 1 trong những lý do khiến số cún Bắc Hà đẹp ngày càng ít chăng?
Cũng còn 1 vấn đề nữa: Cún cái khi đến kỳ động dục thường chỉ khoảng 8 tháng, còn chưa trưởng thành hết, nhưng đã được lên giống. Vì thế cún con rất còi cọc, chính chó mẹ cũng không phát triển được nữa do sinh nở mà không được bồi dưỡng và chăm sóc thỏa đáng - Phải chăng đó là một lý do giống chó quý này ngày càng thoái hóa bên cạnh việc phối giống bữa bãi???
Đồng bào cũng ý thức được cún con to lớn khỏe mạnh là quý, nhưng lại quan niệm phải là chó lai thì cún mới to được, thỉnh thoảng nghe được ở chợ từ người bán chó câu: Con này lai với chó của bộ đội biên phòng( bec giê?) nên sẽ to lắm. Nhìn cún thì vóc cao, dài rộng - thích thật, nhưng nghe đến đấy, tự dưng thấy nản ghê... Không biết rồi mấy giống chó đặc sắc của ta sẽ thế nào???

manty

Member
Thất vọng tràn trề, mấy anh em kéo nhau đi về. Nhưng rồi, Trời không phụ lòng người. Ra đến bãi xe anh em vồ ngay được cún này:

Đôi chút đặc điểm: Khá dữ. lý lợm. Giống cái. Tương đối gày nhưng được cái khung to. Đề nghị anh em lào cai cập nhật cho hình ảnh về em này sau 1 tuần ở chương trình chuyển vùng cho ah Xin cám ơn.

manty

Member
Thất vọng tràn trề, mấy anh em kéo nhau đi về. Nhưng rồi, Trời không phụ lòng người. Ra đến bãi xe anh em vồ ngay được cún này:

Đôi chút đặc điểm: Khá dữ. lý lợm. Giống cái. Tương đối gày nhưng được cái khung to. Đề nghị anh em lào cai cập nhật cho hình ảnh về em này sau 1 tuần ở chương trình chuyển vùng cho ah Xin cám ơn.

Shakhi Viet

Active Member
Chiều nay đi qua cổng vườn Tràng An, thấy em này
và 1 em nữa đang nằm ở giữa vườn để trông vườn. Với khoảng cách khá xa, mình thử huýt sáo, thấy ngẩng lên ngay, nhưng vẫn bình tĩnh nghe ngóng chứ không nhảy cẫng lên, thần kinh chắc cũng khá vững.

manty

Member
Chiều nay đi qua cổng vườn Tràng An, thấy em này

và 1 em nữa đang nằm ở giữa vườn để trông vườn. Với khoảng cách khá xa, mình thử huýt sáo, thấy ngẩng lên ngay, nhưng vẫn bình tĩnh nghe ngóng chứ không nhảy cẫng lên, thần kinh chắc cũng khá vững.
Hà chơi thế không được nhá, đi qua không vào chơi mà chỉ đứng cửa huýt sáo gọi chó.... Quý chó hơn cả chủ...:(:)(:)(:)((

Shakhi Viet

Active Member
Em phải về đón con anh ạ, áng áng không đủ thời gian nên không dám vào, anh thông cảm nhé. Chiều nay (sau 1 ngày) em định sang, nhưng gọi cho anh nhưng không được, em đoán là anh lại lên chỗ ĐB để uống rượu rồi.

con này kết quá bác có bán không để cho em đi em thì chẳng bao giờ có thể lên đó được nếu có thể mong bác phon hoặc sms 0983943196 mong bác để lại

thêm em nữa ,được hơn 3 tháng rất bụ em không cân nhưng đoán cũng phải 10kg

các bác nhiều chó vậy có chăm các em nó dược không vậy có thể để lại cho em một con dược không kết mấy em trông giống gấu lông dài quá

manty

Member

con này kết quá bác có bán không để cho em đi em thì chẳng bao giờ có thể lên đó được nếu có thể mong bác phon hoặc sms 0983943196 mong bác để lại
Cám ơn bác,nhưng em này đã được liệt vào kế hoạch rồi ah. Rảnh rỗi mời bác qua vườn tôi chơi, cùng chia xẻ đam mê.

soncoco

Bắc Hà của bác Manty đẹp quá ! hôm nào đi HN gặp bác giao lưu nhé !