• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Điểm mặt các mối nguy lẩn trốn trong em pets cưng

vits2be

Member
Cùng học cách yêu em pets thật an toàn các ấy nhé!

Chú cún xinh xắn hay cô mèo đáng yêu là những vật cưng mà chúng mình luôn cực yêu quý. Thế nhưng, teens có biết không, đằng sau các em í cũng có những mối hoạ tiềm ẩn khiến chúng mình “lao đao” chẳng kém gì các căn bệnh khác đâu. Thâm chí chỉ cần chúng mình ôm, vuốt ve hay thơm vật cưng thôi cũng đủ để nhiễm bệnh rồi cơ.

Theo các nhà nghiên cứu thì có trên 150 căn bệnh lây lan từ thú cưng trong đó có một số bệnh đem lại nguy cơ chết người luôn đấy! Bây giờ chúng mình cùng điểm sơ qua các căn bệnh nổi bật mà con người hay bị vật cưng truyền sang nghen!

Bệnh dại

Nhắc tới bệnh dại thì thường chúng mình sẽ nghĩ ngay đến các chú cún nên đôi khi lại lơ là quên mất các bé miu miu. Trên thực tế, tỉ lệ bệnh dại ở mèo cũng không hề thấp hơn so với các em cún đâu các ấy ạ! Đó là lý do dù nhà ấy nuôi chó hay mèo thì đều nên đưa các em í đi tiêm chủng 6 tháng/lần nha!

Nguyên nhân nào mà các em pets ngoan hiền lại bị mắc phải chứng bệnh đáng sợ thế nhỉ? Đó là do loại virus thuộc họ rhabdovirus thường có nhiều trong nước bọt của thú cưng gây nên. Khi teens bị thú nuôi cắn hoặc cào nhẹ thôi thì tên virus đáng sợ này sẽ lây sang người ngay. Biểu hiện lâm sàng của bệnh là sợ nước, sợ gió, sợ ánh sáng, gây co thắt hầu họng làm ngạt thở. Hiện nay, tuy căn bệnh này có thể điều trị bằng vaccine nhưng vẫn rất nguy hiểm bởi những di chứng để lại về sau đó các ấy ạ!

Hen suyễn dị ứng

Bên cạnh đó, các em thú cưng còn là nguồn gốc của bệnh hen suyễn, dị ứng, đặc biệt là ở gia đình ấy nào có em nhỏ. Đáng ghét ở chỗ căn bệnh này chẳng thể phòng trừ triệt để được bởi nguồn gốc của nó chính là từ lông của các em pets mà. Chỉ cần các em í khẽ lắc mình, xoay xoay người thì các sợi lông đã có thể bay vào không khí. Rồi khi teens mình hít thở sẽ vô tình hút chúng vào trong đường ống dẫn khí, gây kích thích và sưng đường hô hấp. Kết quả là khả năng hít thở của chúng mình bị tác động mạnh, thậm chí có thể dẫn đến tử vong nữa cơ.

Bệnh do các kí sinh trùng từ vật nuôi

Khi nuôi các em pets, teens sơ sẩy sẽ rất dễ khiến thú cưng bị nhiễm các loại kí sinh trùng đường ruột như giun đũa, giun móc hay sán... Những trứng hay ấu trùng của các loại kí sinh trùng này sẽ theo đường bài tiết và đi ra môi trường bên ngoài và từ đó trở thành nguồn bệnh cho người.

Có thể điểm mặt một số kẻ nguy hại như giun đũa toxocara canis, ttoxocara cati… thì khi vào cơ thể người, trứng nở sẽ thành ấu trùng đi theo đường máu đến các cơ quan nội tạng gây ra nhiều bệnh như sốt, viêm phổi, viêm thận, yếu liệt tay chân, viêm thần kinh mắt, mù mắt…

Đối với bệnh sán dãi chó, mầm bệnh là ấu trùng của loài sán echinococcus granulosus, khi vào cơ thể người sẽ tạo thành những nang sán, cư trú và phát triển trong các cơ quan như gan, phổi, não. Khi kích thước lớn có thể gây những hậu quả nguy hiểm như chèn ép hay vỡ nang, có thể dẫn đến tử vong đấy! Thật là đáng sợ quá phải không nào???

Vậy chúng mình phải làm sao đây?

1. Hạn chế việc hôn thú cưng, tiếp xúc trực tiếp cơ quan hô hấp với lông chó, mèo. Đặc biệt là teens dù yêu các em í đến mấy cũng nên hạn chế để chúng cùng ngủ trên giường. Còn sau khi vuốt ve các em pets xong thì các ấy nên rửa sạch tay bằng xà phòng diệt khuẩn trước khi măm măm nhá!
2. Nếu nhà ấy nào có em nhỏ thì tuyệt đối đừng cho các bé chơi dưới đất, mút tay nếu trong nhà có nuôi vật cưng. Tốt nhất là teens nên nhắc nhở bố mẹ tránh cho chó, mèo đến gần những nơi bé hay chơi.
3. Thường xuyên tắm cho thú cưng để giữ vệ sinh sạch sẽ cho chúng và nhớ tẩy giun, sán định kì 6 tháng/lần nhé!
4. Đừng chủ quan và hãy tiêm ngừa dại cho vật cưng khi đến mùa dịch bệnh nghen!