• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Điểm danh Samoyed Hà Nội

McDonnans

@fat anh fatcat chủ toppic thì anh đứng ra liên lạc thôi :)
Tối hôm nay !! đi qua đường Nguyễn Khang lại gặp 1 em Samoyed nữa !! Em này không bé như em trước ! Em nó to , lông xù , tai dựng , mũi đen kịt !! Nói chung là to và đẹp. Khác nhiều so với em lần trước gặp cũng đường Nguyễn Khang !! em Samoyed của bác nào thế nhỉ !! Lên tiếng cái !!:))

ectasy

Member
điểm danh mà chưa có ảnh. mạn phép các bác em cho thằng nặng mông nhà em lên vậy. ảnh chụp lúc mới 9 tháng 30kg lông còn hơi ngắn. bây giờ thì khác nhiều rồi. em không có thói quen chụp ảnh nên cho lên tạm mong các bác thông cảm

fantuan

à các bác cho em hỏi. Kaka nhà em anh em nuôi bên TQ từ bé, hồi đầu về đây mũi đen lắm, nhưng không hiểu sao bây giờ nó không được đen nháy như trước, có phải do chế độ ăn không các bác:((

à các bác cho em hỏi. Kaka nhà em anh em nuôi bên TQ từ bé, hồi đầu về đây mũi đen lắm, nhưng không hiểu sao bây giờ nó không được đen nháy như trước, có phải do chế độ ăn không các bác:((
Cái này do cả gen lẫn môi trường thời tiết quyết định bạn ah. Nhưng phần lớn là do gen; những con chó lông trắng, thường khi trưởng thành và già đi thì mũi sẽ chuyển mầu như vậy. Điều này là bình thường, không sao đâu! ^^ Tổ tiên của Samoyed hình như cũng là mũi hồng, do con người chọn lọc mà bây giờ chúng ta mới có nhiều Samoyed mũi đen đấy. ^^

McDonnans

Thế em hỏi !! Như bác fatcat nói thì lông trắng khi về già lông chuyển sang màu gì ạ !! Ko biết Samoyed khi già có rụng lông nhiều
ko nhỉ :)

Thế em hỏi !! Như bác fatcat nói thì lông trắng khi về già lông chuyển sang màu gì ạ !! Ko biết Samoyed khi già có rụng lông nhiều
ko nhỉ :)
Câu hỏi của bạn rất thú vị. :) Mình chưa nuôi Samoyed đến lúc em nó già nên chưa biết chắc được sẽ như thế nào. Các thông tin mình biết cũng do tìm hiểu trên mạng. Nhưng mình dự đoán là khi già Samoyed vẫn sẽ bị rụng lông, nhiều hay ít còn tùy thuộc vào sức khỏe của bé Samoyed đó & cách chăm sóc của chủ. Còn màu lông thì còn tùy có em sẽ thay đổi, có em không... cũng giống như người có người tóc bạc, có người không; nếu có thay đổi màu lông thì mình nghĩ sẽ thay đổi từ màu trắng sang các màu thường thấy ở Samoyed: nâu nhạt, vàng, kem...

Qua Google, mình có tìm được link nhật ký ảnh về cuộc đời của 1 em Samoyed tên là Alex, ở tp Boston, bang Massachusetts, Mỹ. Xem các ảnh của em Alex này khi đã được 13.3 tuổi thì màu lông không thay đổi là mấy. :)
http://philip.greenspun.com/dogs/alex

Người già thì tóc bạc , samoyed thì ngược lại , già lông đen đi =)) ( đùa :)) )
hờ hờ, yeurua vui tính nhỉ! ^^ ờ nhưng biết đâu đấy! =)) mình sẽ nuôi em Lợn nhà mình đến lúc em ý già rồi báo cáo lại với mọi người về mầu lông nhé! ;))

McDonnans

:)) hì ! Lông đen thì đi Nhuộm !! Hem biết có ai đi nhuộm lông cho " Dog" bao giờ chưa nhỉ ^^ =)) ( Đùa nốt )

Các bác đợi mình đến tháng 7 này nhé. 80% khả năng mình sẽ gia nhập đấy. Cứ làm cái đơn xin gia nhập này trước cho nó lành. hơ hơ

Loo beo

hôm nào off đi, vì sắp mùa hè rồi, trời nóng, mấy em Sam này ra đường ngịch lắm.....Loo béo nhà tớ có nhà o ngoài vườn, chẳng biết đến mùa hè thì chịu nóng có nổi ko nữa....

Bông89

Cho mình hỏi chút , mình thích samoyed từ khá lâu rồi , hiện mình đang ở Hn và không biết ở đâu bán loại chó này cả . Hầu hết mình tìm toàn ở HCm thui . Nếu ai ở Hn và cũng có sở thích giống mình thì xin chỉ bảo nhé. Hoặc có ai có bán chó con khi chó mẹ đẻ và không nuôi được hếtt thì may quá, có thể bán lại cho mình .Cảm ơn rất nhiều.

ducbinh28790

gia đình họ Sam hôm nào đi off đi nhỉ. đang muốn em XuXu nhà mình ra mắt dòng tộc.haha

ducbinh28790

quên em xin cám ơn tiền bối Lucky174.tiền bối tập trung mọi người đi nhe.chứ ai lại để dòng tộc họ Sam chẳng ai biết ai thế.hi :Dhi

__f0k__

hihi các bạn cho mình tham gia với :"] ... mình ở hà nội , cũng nuôi 1 bé Samoyed cái 4 tháng tuổi , nghịch vô địch luôn :x

......

bé đây nè haha mặt ngu??

Bông Bông

Bông Bông nhà em là samoyed đực 4 tháng. Bé mới bị viêm phổi :worried: Tuy khỏe r` nhưng bé ko hiếu động như trước nữa :(( Vả lại còn ăn ít đi n`. Đợt này thay lông của bé cũng xấu, lởm chởm :nailbitting: Bé nhà em đi bậy lung tung, ko nhớ đường về, ko chịu ăn thức ăn dưới đất, ít vận động, ko dạy đc cách đi bên cạnh chủ mà toàn đi ngay sát bước chân làm ko ít lần giẫm vào em ý :(( Cũng có mua 1 cái áo Pooh và 1 cái áo con ong cho em Bông Bông nhưng có vẻ làm bé bị sụp lông đi.... Em cũng nuôi qua 1 cậu chú nên ko biết nuôi thế nào cho đúng nữa. Mọi ng giúp em tìm hiểu cách nuôi Bông Bông nhé xD

Mấy em này mùa hè sắp đến rồi thì nóng lắm, mọi người bảo có nên cắt bớt lông đi, giống mình cắt đầu đinh 3cm cho các bé đỡ nóng không ? Nhìn nó cứ như đắp chăn bông, thương lắm! :D

Mình thấy các tài liệu hướng dẫn nuôi Samoyed của Mỹ đều khuyên là không nên cắt/tỉa lông của Samoy vì đó là lớp cách nhiệt tốt, mùa đông thì giữ ấm, mùa hè thì cản nhiệt, tránh nắng làm bỏng da... Hơn nữa, Samoy thường rụng lông vào mùa xuân và có thể 1 lần nữa vào mùa thu, nên lông cắt tỉa rồi sớm muộn sẽ rụng & mọc lại như cũ.
http://www.samoyedclubofamerica.org/sca/docs/publications/scalivingwithyoursamoyed.pdf (trang 24, dòng thứ 3: A Samoyed should never be shaved! The hair protects it from the cold and the heat and the skin will burn if exposed to the sun.)
http://www.mydogbreed.com/samoyed/samoyed-faq.php
http://answers.yahoo.com/question/index?qid=20080411084035AABWaor

Điểm qua trên mạng thì mình thấy vẫn có những người nuôi Samoy ở Mỹ cắt tỉa lông cho chó của họ, có điều người ta khuyến cáo không nên cho nó ra nắng nhiều:
http://www.samoyedrescue.com/shaved.htm
http://www.flickr.com/photos/85975091@N00/135384879

Vậy theo mình, cắt tỉa hay không còn tùy vào Samoyed của bạn & bạn. Nếu bé không chịu được nóng thì nuôi điều hòa, nếu không nuôi được điều hòa thì tỉa lông; tỉa lông rồi thì phải tránh bé tiếp xúc nhiều với nắng... Em Lợn & mình chưa kinh qua mùa hè nào với nhau cả (em nó sinh vào mua đông năm ngoái), nên mùa hè năm nay sẽ là mùa hè đầu tiên của Lợn! :D Chắc mình sẽ tỉa bớt lông cho em ý... mấy hôm trời nồm mà đã thở hồng hộc rồi.
Bạn nào có kinh nghiệm về vụ tỉa lông Samoyed xin mời vào chỉ giáo! ^^

Bông Bông nhà em là samoyed đực 4 tháng. Bé mới bị viêm phổi :worried: Tuy khỏe r` nhưng bé ko hiếu động như trước nữa :(( Vả lại còn ăn ít đi n`. Đợt này thay lông của bé cũng xấu, lởm chởm :nailbitting: Bé nhà em đi bậy lung tung, ko nhớ đường về, ko chịu ăn thức ăn dưới đất, ít vận động, ko dạy đc cách đi bên cạnh chủ mà toàn đi ngay sát bước chân làm ko ít lần giẫm vào em ý :(( Cũng có mua 1 cái áo Pooh và 1 cái áo con ong cho em Bông Bông nhưng có vẻ làm bé bị sụp lông đi.... Em cũng nuôi qua 1 cậu chú nên ko biết nuôi thế nào cho đúng nữa. Mọi ng giúp em tìm hiểu cách nuôi Bông Bông nhé xD
Samoyed không cần mặc áo đâu em nhé! Nó là giống chó Bắc Cực nên có bộ lông kép, rất dày, chịu rét rất giỏi. Mùa xuân thường là mùa Samoyed thay lông, em chải lông thường xuyên cho nó thì sẽ đỡ rụng hơn.
Nó còn bé, mới bị ốm xong nên cho ăn nhạt, cơm trắng thịt nạc thôi, không cho ăn mỡ, tanh, không cho uống sữa! Em kiên nhẫn chăm sóc cho cún khỏe hẳn thì sẽ hiếu động trở lại thôi. :)
Việc luyện đi cạnh chân chủ & đi vệ sinh đúng chỗ khá vất vả, và mất nhiều thời gian. Trên diễn đàn cũng có nhiều bài nói về các việc này, em tìm & tham khảo. :)