• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Điểm danh Samoyed Hà Nội

Sau 1 lần bị ban nick vì "spam", thành viên fatcat9993 xin chú ý các bạn khi tham gia gửi bài vào topic này nên tập trung vào 2 mục tiêu chính của topic:
- Điểm danh các Samoyed ở Hà Nội;
- Chia sẻ, trao đổi kinh nghiệm chọn, chăm sóc, & huấn luyện Samoyed.
B-)

Các thông tin khác (cũng rất đáng quan tâm) như giá cả Samoyed, họp offline Samoyed, mua Samoyed ở đâu, ở đâu có đàn Samoyed con... chúng ta sẽ trao đổi với nhau qua hệ thống tin nhắn của diễn đàn. :D

Nói như vậy, các bạn đã/đang nuôi, chưa nuôi, hoặc sắp nuôi Samoyed đều được hoan nghênh tham gia góp bài vào topic thể theo 2 mục tiêu chính ở trên. :D
:wel:
--------------------------------------------------------------------------------

Sau đây mình xin thống kê các Samoyed Hà Nội đã điểm danh trên topic:

(tên Samoyed - giới tính - tuổi - nickname của chủ)

1. Lợn – đực – 4 tháng – fatcat9993
  2. Loo – đực – 1 tuổi – Loo Béo
  3. Mi & Jack – cái & đực – 7 tháng – thao_nhi
  4. Kaka – đực – 6 tháng – fantuan
  5. Bobo – 1 tuổi – 3Duybeo
  6. – đực – ectasy
  7. Sam – đực – 1 tuổi – Jun0&Be3

--------------------------------------------------------------------------------
Để cho topic tiếp tục đi đúng hướng mình "tung" một số câu hỏi về việc chăm sóc các bé Samoyed. Các bạn đã/đang nuôi Samoyed hoặc hiểu biết về các bé thì vào đây "hứng" nhé. ;)

1. Chế độ ăn của Samoyed như thế nào? (càng chi tiết, theo từng độ tuổi, thì càng tốt)
2. Chỗ nằm của Samoyed được bố trí ra sao?
3. Huấn luyện đi vệ sinh đúng chỗ ra sao? (huấn luyện như thế nào, mất bao lâu, hiệu quả...)
4. Chăm sóc lông, răng, móng... cho Samoyed như thế nào? (Tần suất, phương pháp)
5. Cho Samoyed tập thể dục ra sao? (Tần suất, cường độ, phương pháp luyện tập)

Hiện tại xin dừng ở 5 câu hỏi cơ bản đó. Mời ace vào đây chia sẻ nào! ^^ :eek:fftopic:

Lucky174

Member
chế độ ăn của bọn ở nhà mình sáng ăn phổi,gan say cùng nhau với rau,trưa ăn cổ gà hoặc thịt bò thay đổi tưng ngày,chiều ăn sữa chua cho uống thêm đường glucô hoặc C sủi thay đổi từng hôm,tối ăn gan,phổi say cùng rau.đi chơi cho đi sáng và tối,cả ngày chạy trong sân,mỗi ngày bỏ ra 3 phút chải lông,móng tự cào kô phải chăm,răng chỉ đánh được mấy hôm về sau ngại làm quá ^^

dj_pro1102

Member
Lucky174: Có phải em bị mất đâu bác chả là vì em bị mua hụt nên tiếc quá huhuhu Các bác trong hội samoyed có bác nào giúp em với không ạ huhuh

ectasy

Member
vì chó nhà mình đã lớn rồi nên chế độ ăn không quá khắt khe đâu. ngày chỉ ăn 1 bữa. thức ăn là cổ gà với cơm đổi bữa thì có thịt, rau, hoặc nấu cháo, súp. mình nuôi trong nhà nên hoàn toàn thả nên chỗ ngủ thì Xù nó cứ thấy chỗ nào mát thì nằm thôi. thực ra vấn đề huấn luyện đi vệ sinh thì khá quan trọng và nếu không đc huấn luyện thì gây khó chịu nhưng tiếc là Xù lại đc huấn luyện trước khi về đến VN mất rồi và được thực hiện khá tốt , nên mình cũng không rõ đại khái ( chỉ đi tiểu trong nhà vệ sinh, không bao giờ đi nặng trong nhà. luôn đợi được đi ra ngoài mới vệ sinh, nếu có bị xích khi buồn đi vệ sinh thì sủa to đòi đi vệ sinh ). với khí hậu việt nam thì việc giữ trắng lông cho samoyed là khó. với bụi bặm, thời tiết nóng ẩm sẽ tạo cho bộ lông có màu vàng, khô và dễ bị rối. chuyện chải lông với loại chó lông dài và dầy như samoyed là đương nhiên. với mình thì rỗi lúc nào là mình chải. chú ý 1 số khoảng thời gian khi thay lông thì nên chải nhiều hơn để thải bớt lông chết,rụng mà sẽ sạch sẽ nhà hơn ( nhà bác nào mà nếm thử cái quả thay lông thì em dám chắc là chỉ có lông lông và lông). thực hiện chế độ tắm thường xuyên thôi. như mình là 1 tuần 1 lần vì ngày nào cũng cho nó ra đường chạy nhảy nghich đất cát. tắm bằng dầu tắm dành riêng cho chó mèo lông dài sẽ tạo được độ ẩm trên lông . móng thì không cần cắt vì nó chạy nhảy nhiều sẽ mòn lắm. răng thì mình chỉ cho gặm xương giả từ da bò ép vừa sạch răng lại không phá đồ. chế độ đi tập thể dục hàng ngày thì quan trọng là bạn phải có bao nhiêu thời gian. samoyed là giống ưa vận động nhưng cũng tuỳ vào tính cách của từng con. như với Xù thì ngày mình cho đi tập 2 lần. sáng thì đi chạy bộ. chiều thì ra vườn hoa bãi cỏ thả cho chạy, chơi, nô đùa tự do. việc cho tập thể dục cũng tuỳ vào khí hậu thời tiết, trời quá nóng thì mình chỉ cho đi buổi tối, có khi là muộn gần đêm vì nó mát. vs Samoyed thì trời nóng nó khó chịu lắm, nên cũng sẽ ít cho nó hoạt động mạnh ngoài trời để giảm mệt mỏi. tích cực uống nước ( cái này thì kinh nghiệm riêng ạh là mùa hè thì em cho XÙ ở phòng điều hoà :D )
kinh nghiệm thì không có nhiều chẳng qua nuôi 1 thời gian thì tìm hiểu thôi. quan trọng là tình thương dành cho nó là bao nhiêu thì tự khắc sẽ chăm sóc cho nó tốt nhất.
Thân :)

McDonnans

hì !! Không biết thế nào !! mặc dù nhà em vẫn chưa có Samoyed nhưng ma hiện tại nhà em cũng nuôi 1 em cún cũng khá lâu rùi (12 năm ) !! Mỗi lần thả cho nó chạy là nó chạy tít mít luôn !! Nó ko bao giờ nhớ đường về cả !! Lần nào thả xong cũng phải đi tìm !! :(( Khổ quá !! Ko biết các bé Samoyed nhà các bác thế nào !! :)

Em không biết pet nhà các bác thế nào chứ con chó nhà em hư lắm !! Em đang nuôi 1 em ko phải chó Samoyed !! Hễ thả cho nó chạy là chạy tít luôn ! quên cả đường về !! :(( KO biết Samoyed có thế ko nhỉ :-s

Lucky174

Member
ui nó chaỵ đấy là bị xích nhiều quá đấy,kể cả chó ta ma xích nhiều cuồng chân chạy tới bến luôn,samoyed nhà minh 1con thì xích nhiều thả ra là đi luôn,3con khác thả nhiều quen rồi cũng không chạy toan ở nhà nhưgn kô dám vì sợ mất lên cũng xích vào

dj_pro1102

Member
Bác lucky có nhiều em samoyed thế bác mách cho em 1 cún để nuôi được không em tìm mãi rồi mà chả ra đâu vào đâu cả huhuh

Manonero

Member
Con Xù nhà thằng Thuốc Lắc hơi bị béo phì nên dạo này hay cho ra tập Su Mô với con Vịt...

Còn nhà nào sợ chó béo phì nữa không cho đi tập tập thể luôn

McDonnans

Hì !! Hôm nay ngày 23-3 !! ĐI qua đường Nguyễn Khang ( Phường Yên Hòa + cạnh sông tô lịch ) thấy 1 em Samoyed bị xích bên cột điện <-- ko thấy ai đứng đó cả !! Ko biết là chó của bác nào ấy nhỉ :) !! Lên tiếng cái !! :) !

thao_nhi

Member
Bọn Samoyed này sợ nhất bộ lông của bọn nó , 1 ngày phải chải lông 3 lần . Ăn xong phải rửa mặt , Mi và Jack rất dễ ăn , thích nhất ăn khoai luộc hoặc rán . 2 đứa 1 ngày chỉ được ăn 1 bữa thế mà vẫn béo như lợn , nghịch ngợm kinh người .

dj_pro1102

Member
Các bac thích nhỉ em tìm mãi mà chả có em nó để mà nuôi thèm lắm nhưng đành phải ngồi chờ này các bác huhuhuh

McDonnans

@yeurua_94 : em sinh năm 95 ^_^ kém bác 1 tuổi !! Em hay đi học thêm qua đấy !! Thỉnh thoảng gặp em nó !! :)) ! hôm trước gặp nó trông nó bẩn bẩn !! Nhìn mặt em nó yêu lắm !! Em còn nhớ ai đi qua nó cũng để ý "em nó " !! Samoyed có khác :))

@Thao_nhi : chị Nhi thích nhỉ !! chắc 2 em nhà chị không bị xích !! Em hỏi nhé : chúng có hay "tè" bậy ra nhà không ạ !! :-s

Cháu mới có 10 tuổi thôi ....hihihi . Bọn nó ở riêng 1 phòng nên toàn tè ra phòng , xổng ra lại đùa với bọn alaska và husky thế là lại bẩn hết lông . Tắm khổ lắm ( không vào được nick của cháu nên mượn nick của bố cháu để chém )

Lucky174

Member
Bác Lucky à !! Samoyed mà bị xích thì tội em nó lắm !! :(
ah tối hôm chụp trời mưa sân ướt tớ nhốt tất cả vào trogn đó.còn ngày nào nó cũng ở sân chạy nhiều nó chán có chạy đâu.
Tớ không biết mua cún khoẻ mạnh ở hà nội chõ nào đâu,sợ lắm.con này là con của con Tom và kaka nó đẻ ra đấy,còn bố mẹ nó tớ qua TQ bắt,mấy bữa nữa qua bắt 1 con malamute về nữa

nguyenv0

Member
hjc! chào cả gia đình yêu sam .... tình hình là em rất thích dòng sam này nhưng vì nhà có diện tích nhỏ nên em không biết là giống này có rụng lông nhiều không ? và một năm rụng lông mấy lần.....anh chị trả lời giú em nhá ....cảm ơn anh chị nhiều mong sớm nhận được hồi âm

McDonnans

@yeurua : Em học Lê Quý Đôn !! hiện chưa nuôi em nào vì chưa kiếm được !!:(( !! Nhà đang nuôi 1 em chó ta !! Xấu mù !! :(( En ghét nó từ bé !!:(
@nguyenv0 : mặc dù mình chưa có 1 em Samoyed nhưng mà theo mình biết thì giống này rụng lông nhiều và rụng theo mùa !! Nuôi em này phải chăm chút bộ lông nhiều !! :s
@lucky : Bác thích nhỉ !! Chó đấy mới an toàn !! Chắc em với bác di_pro_1102 đợi thôi !! :(:(:(:(:(

dj_pro1102

Member
McDonnans: thì anh em ta cũng đợi thôi chứ biết làm sao bây giờ đừng nên vội vàng quá kiểu gì mình cũng sẽ có được một em mà thời gian đợi chờ lâu mình sẽ càng thấy yêu thương chú cún của mình hơn. Mà nhà em có chó ta à đừng ghét e ạ nuôi để làm bạn và là thành viên trong gia đình chứ dựa vào hình thức xấu đẹp mà ghét thì tội em nó Nhà a cũng nuôi chó ta nhưng anh rất quý chúng giá trị chỉ 100 đến 200 nghìn thôi hình thức cũng rất bình thường không có gì đặ biệt cả vậy mà hôm vừa rồi nó chạy đi chơi cả nhà đi tìm như tìm trẻ lạc luôn . Giá trị của cún không dừng ở hình thức bên ngoài và tiền đâu em ạ ! Dẫu sao vẫn up up có thêm 1 bạn nữa cũng đang tìm samoyed như mình . Mong các bác trong hội nhà sắp cho ra 1 đàn để cho anh em trong forum được hưởng ké hê hê