• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Điểm danh Collie tại tp hcm

hungkieu

Member
Hiện nay tại tphcm phong trào nuôi collie đang phát triển ,anh em nào đang nuôi dòng cún này xin vào đây giới thiệu để mọi người cùng tham khảo và học hỏi kinh nghiêm nha

Phamcu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Chào bạn! Chuyện mà bạn bảo gửi hình em golden đến đâu rồi!
Bạn đã bán em nó chưa vậy? Mong sớm nhận được hồi âm nhé!

hungkieu

Member
Collie nữa nè .Anh nghi a yen a nhat .... đâu cả rồi giới thiệu đi cho mọi người xem đi

Tuy phong

Member
Hiện giờ mình đã post hình lên 2 chủ đề của VP rồi, nếu đăng nữa sẽ gây sự nhàm chán. Khi nào có hình mới mình sẽ úp lên.

Tuy nhiên, để khỏi loãng topic và gây sự hiểu lầm cho anh em, minh nghĩ rằng nên trả lại đúng tên của loại chó này : Shetland Sheepdog (Mini collie), còn rough hay smooth chẳng qua là lông dài hay lông ngắn mà thôi.

Thêm 1 vấn đề nữa là không nên post hình những cún không còn sống nữa ví đã có chủ đề Memory land. Chỉ post hình những con hiện đang sở hữu, một khi đã chuyển sang chủ mới rồi thì nên để chủ mới post lên sẽ hấp dẫn hơn.

Thân.
:-bd

addy1009

Member
Hì hì dạo này em k có lên mạng nên k có biết bài của anh đăng đc rối có gì em sẽ đăng hình nàng Collie nhà em lên cho mọi người nhìn và đánh giá dùm em nha.Àh anh Hùnh hôm bữa xuống coi con Collie cái của anh đẹp lắm nhưng mà cho em nói cái này chút nha nếu như mà có nói sai thì anh thứ lỗi cho em nha,tại em thấy con chó cái của anh sao cái đuôi của nó đưa lên cao quá vậy,vì theo em đc biết thì giống Collie của tất cả 3 dòng ( lớn-nhỏ-trung bình) thì dòng nào đuôi cũng phải hạ thấp hơn lưng,nhưng sao em thấy con của anh nó đưa lên cao thế.Nếu mà có gì k đúng đừng la em tội em nha :(.Vì những người cùng đam mê 1 giống chó thì tham khảo thêm để biết ,mong những ai biết về giống chó này thì vào đây cho ý kiến nha thank all

Tuy phong

Member
Đuôi Collie cũng có đầy đủ những chức năng như đuôi của những những giống chó khác.
Nhưng thường cụp xuống, tuy nhiên khi gặp cún lạ/người lạ xâm nhập lãnh thổ, hoặc những lúc cảnh giác, vui mừng cũng dương cao đuôi lên ve vẩy.
Nhưng cũng có những cún không thể làm được điều này vì đuôi quá ngắn hoặc bị dị tật từ lúc còn nhỏ.

Tham khảo ở đây :
Phần giữa đến cuối : http://www.youtube.com/watch?v=ctPp1EzPRok&feature=related
Hoặc: http://www.youtube.com/watch?v=7hVXtFDW5SI&feature=related

CookySaigon

Member
Show hàng teen (khỏang 7 tháng...)

Đanh chập chững những bước chân...Cún mẫu...

Chưa gì đã nghỉ giải lao.......:worried:

Tới phiên em mà...............;)

Lợi thế dân mỏ nhọn............ :-bd

Phong cách quý phái.......mọi lúc mọi nơi........>:D< >:D< >:D<

hungkieu

Member
Hì hì dạo này em k có lên mạng nên k có biết bài của anh đăng đc rối có gì em sẽ đăng hình nàng Collie nhà em lên cho mọi người nhìn và đánh giá dùm em nha.Àh anh Hùnh hôm bữa xuống coi con Collie cái của anh đẹp lắm nhưng mà cho em nói cái này chút nha nếu như mà có nói sai thì anh thứ lỗi cho em nha,tại em thấy con chó cái của anh sao cái đuôi của nó đưa lên cao quá vậy,vì theo em đc biết thì giống Collie của tất cả 3 dòng ( lớn-nhỏ-trung bình) thì dòng nào đuôi cũng phải hạ thấp hơn lưng,nhưng sao em thấy con của anh nó đưa lên cao thế.Nếu mà có gì k đúng đừng la em tội em nha :(.Vì những người cùng đam mê 1 giống chó thì tham khảo thêm để biết ,mong những ai biết về giống chó này thì vào đây cho ý kiến nha thank all
Chào Nhật bình thường thì đuôi nó cụp xuống nhưng khi chạy thì nó hay đưa cao lên ,mà cũng khó lắm mới chụp được tấm nó đưa đuôi cao lên như vậy đấy nhìn cũng đẹp đấy chứ

addy1009

Member
Cái này thì em k biết rõ lắm nhưng mà theo em đọc đc ở trên mạng và những trang web nước ngoài thì em thấy họ để như vậy chứ k giống như anh Nghị nói đâu.Còn về việc lúc nào đuôi nó đưa lên lúc nào và như thế nào thì thật sự là em k thấy nhắc tới,những con của anh Hùng nhìn rất cute.Em có ý kiến này k biết mọi người thấy sao,mình hãy tổ chức 1 buổi offline nho nhỏ nếu ai có chó giống này thì đem theo cho mọi người xem,còn k thì hãy lựa lúc offline của hội chó lớn đem đi cũng đc mọi người thấy sao cho ý kiến nha.Vì những người đam mê giống này và cũng là cơ hộ mọi người gặp nhau nếu ai có kinh nghiệm thì truyền lại cho mọi người thì càng tốt mong mọi người cho ý kiến!!!!!!!!!!!!!!!!!!

andyaus155

Active Member
Hiện nay tại tphcm phong trào nuôi collie đang phát triển ,anh em nào đang nuôi dòng cún này xin vào đây giới thiệu để mọi người cùng tham khảo và học hỏi kinh nghiêm nha

Chào anh hungkieu. Trong mấy hình này, em thấy 2 hình đầu tiên của bé shetland sheep dog/mini collie là dáng chuẩn, đẹp, còn mấy con dưới em không hình dung ra nó có phải là mini collie không vì em thấy lông nó ngắn và dáng nó mảnh khảnh kiểu gì đó. Có lẽ đó cũng là collie nhưng do cách chăm sóc của người chủ nên nhìn lông cún như vậy. Em nhìn hình bé cuối cùng mà thấy tội quá.

Collie nữa nè .Anh nghi a yen a nhat .... đâu cả rồi giới thiệu đi cho mọi người xem đi

Cún nhà bác hiện tại mấy tháng tuổi rồi? Màu dark sable/white nhìn đẹp. Em nó là đực hay cái vậy? Chắc bác chăm sóc kỹ lắm nên lông em nó mới sạch và bóng đẹp như vậy nhỉ.
Hình đầu tiên collie màu vàng nhạt của bác luôn à? Màu đó cũng đẹp mà hình như lúc chụp không chải lông, nhìn em nó hơi tội 1 chút ^^

Hix em này nhìn ngầu quá, em không dám bình phẩm. Bé được mấy tháng rồi bác?

Đanh chập chững những bước chân...Cún mẫu...

Chưa gì đã nghỉ giải lao.......:worried:

Tới phiên em mà...............;)

Lợi thế dân mỏ nhọn............ :-bd

Phong cách quý phái.......mọi lúc mọi nơi........>:D< >:D< >:D<
Hello anh, lần trước em có gọi điện thoại hỏi về bé này của anh đó. Giờ nó được mấy tháng rồi? Anh có thể cho em coi hình mới của em nó được ko?

andyaus155

Active Member
Không hiểu sao bé nào lông cũng ngắn và mỏng vậy nhỉ, trừ bé đầu tiên trong bài đầu tiên của bác hungkieu.

susugo

Member
xin hỏi mọi người có ai biết ở TPHCM có ai bán collie sinh sản ở VN không vậy?
mình tìm cún collie này lâu rồi mà không thấy.
hỏi thăm nhiều người rồi mà không ai biết.
chỉ biết mua cún nhập ở TQ TL không à.
ai biết chỉ giúp mình với nha.

andyaus155

Active Member
Collie sinh sản ở Việt Nam ít lắm vì chỉ có 1-2 người cho chó đẻ, còn lại theo mình nghĩ toàn đại gia chỉ thích nuôi chó đẹp chứ không vì lý do kinh tế mà để chó đẻ sẽ xấu đi vì chó cái sau khi đẻ thì 1 năm sau lông vẫn chưa hồi lại được như cũ.

susugo

Member
Collie sinh sản ở Việt Nam ít lắm vì chỉ có 1-2 người cho chó đẻ, còn lại theo mình nghĩ toàn đại gia chỉ thích nuôi chó đẹp chứ không vì lý do kinh tế mà để chó đẻ sẽ xấu đi vì chó cái sau khi đẻ thì 1 năm sau lông vẫn chưa hồi lại được như cũ.
ngoài HN còn thấy , trong Nam ko thấy đâu hết, hix hix

Ngoài HN thì mình còn thấy mini collie vn mà vừa thấy đt thì đã có người ngoài đó đặt hết rồi buồn gì đâu, còn trong Nam tìm mãi không thấy, toàn là phải đặt rồi đợi nhập về, muốn tìm 1 em mà khó quá huhu :(
TÌM EM NHƯ THỂ TÌM CHIM :(

babiekand

E cũng ở HCm và rất thíc giống này nhưng tiếc là vẫn chưa kím đc 1 e. Thấy các bác ở đây có R.Collie đẹp nên e mún tham khảo nếu R.Collie nhà bác nào sau này có sinh thì chuyển nhượng cho e 1 pé nhé. Các bác ở Hn thì e ship vào cũng ko sao ^^ E cảm ơn trc'.