• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đọc TAM QUỐC bàn chuyện CHƠI CHÓ !

Status
Không mở trả lời sau này.

trangphuong

Active Member
Lưu Bang ở đẳng cấp cao hơn gian hùng, đó là Quyền biến
kẻ quyền biến thuận theo thời mà hành sự, cũng giả nhân giả nghĩa để thu phục nhân tâm, nhưng cao hơn ở chỗ tuỳ thời mà cương nhu đúng lúc. Bởi vậy hắn đánh 72 trận thua Hạng Vũ cả 72 trận, chỉ chờ 1 trận ở Cai Hạ giết Hạng Vũ thâu tóm thiên hạ, bởi vậy về cả gian lẫn hùng thì Lưu Bị phải gọi Lưu Bang bằng Sư Tổ :)) có lẽ ông tổ Lưu Bang này ẩu, không chịu coi kỹ gia phả khi phối với bà phi sinh ra dòng dõi của Lưu Bị, bởi vậy thoái hoá gien nên Lưu Bị lại không thuần chủng bằng Lưu Bang...:)):)):))
Bác này nói thế có nghĩa Lưu Bị giấy tờ không đàng hoàng à......=))........

mon1910

Member
Còn bác thì câu đầu đá câu sau em cũng chẳng có hiểu gì cả...
Cái topic này của bác minhquang mở ra chủ yếu để mấy anh em đàm đạo, bác mà không biết nhiều về VP cũng như hiểu nhiều về Tam Quốc thì bác cũng không thể hiểu hết đâu, em cũng lờ tờ mờ thôi...Kiểu một bài thơ của Tào Thực con của Tháo.

Cành lạc, đun hạt lạc...
Hạt lạc khóc trong nồi...
Sao cùng sinh một gốc...
Lỡ đành lòng đốt nhau...

Nhã kính.
Dạ!nếu không nhầm thì bài thơ này là bài thơ "7 bước", giúp Tào Thực thoát chết phải không ạ.
Trong Tam Quốc, gian hùng bậc nhất thì có Tào Tháo, còn gian mà không có hùng thì có Lưu Bị.
Cái topic này của bác minhquang lập ra để mượn chuyện Tam Quốc để bàn chuyện chơi chó, em thì lại thấy bàn về "chơi chó" ít hơn là luận về Tam Quốc ạ.

phamhuyhoang

Active Member
Bác này nói thế có nghĩa Lưu Bị giấy tờ không đàng hoàng à......=))........
hàng trung quốc thì làm sao mà có giấy tờ chứ anh???đọc mà ngâmx nghĩ kĩ thì thấy mấy bác này gian hùng hơn Tào Tháo ^_^ mượn Tam quốc ra để nói bóng gió mấy bác nuôi chó ^_^ hehe!gian hùng ^_^

TaiVenh

Active Member
em cũng lờ tờ mờ thôi...Kiểu một bài thơ của Tào Thực con của Tháo.

Cành lạc, đun hạt lạc...
Hạt lạc khóc trong nồi...
Sao cùng sinh một gốc...
Lỡ đành lòng đốt nhau...

Nhã kính.
Em văn dốt võ dát, thấy các cụ bàn chuyện Tam Quốc, dù rất thích nhưng không dám chơi trèo. May quá vồ được bài thơ này, em cũng có một "dị khảo" khác, xin bon chen vào hầu các cụ. Có gì không phải/lạc đề các cụ bỏ quá cho :p

Bánh mỳ kẹp ba tê
Ba tê khóc hu hu
Cùng làm từ 1 thứ
Nỡ ép nhau thế ru?

(Bài này thịnh hành từ thời bao cấp, khi rất phổ biến món bánh mỳ ba tê bột mỳ :)))

Neapolitan

Active Member
Lưu Bang ở đẳng cấp cao hơn gian hùng, đó là Quyền biến
kẻ quyền biến thuận theo thời mà hành sự, cũng giả nhân giả nghĩa để thu phục nhân tâm, nhưng cao hơn ở chỗ tuỳ thời mà cương nhu đúng lúc. hắn đánh 72 trận thua Hạng Vũ cả 72 trận, chỉ chờ 1 trận ở Cai Hạ giết Hạng Vũ thâu tóm thiên hạ, bởi vậy về cả gian lẫn hùng thì Lưu Bị phải gọi Lưu Bang bằng Sư Tổ :)) có lẽ ông tổ Lưu Bang này ẩu, không chịu coi kỹ gia phả khi phối với bà phi sinh ra dòng dõi của Lưu Bị, bởi vậy thoái hoá gien nên Lưu Bị lại không thuần chủng bằng Lưu Bang...:)):)):))
Điểm này tui tuyệt đối đồng ý với ông, Lưu Bang còn có thêm 1 tài nữa đó là tài hùng biện . Nhưng dù sao giữa Lưu Bị và Lưu Bang cũng có nhiều cái na ná nhau, màu mảng, ben kheo cũng từa tựa, nhưng có lẽ Lưu Bang là hàng nhập, còn Lưu Bị là hàng sinh trong nước .

Tui không rành tình hình nên không dám bàn, nay đặt câu hỏi nhờ mấy ông bàn giùm, sẳn để tui học hỏi luôn .

Trong thiên hạ (breeder VN) hiện nay ai mới đáng gọi là anh hùng ?????

hàng trung quốc thì làm sao mà có giấy tờ chứ anh???đọc mà ngâmx nghĩ kĩ thì thấy mấy bác này gian hùng hơn Tào Tháo ^_^ mượn Tam quốc ra để nói bóng gió mấy bác nuôi chó ^_^ hehe!gian hùng ^_^
Hehe...Đ/C Hoàng này chỉ được cái nói đúng !

Nuôi chó và chơi chó thực ra là 1 nghề kinh doanh, tính cạnh tranh khốc liệt chẳng kém thương trường, thậm chí còn cần cả đam mê, nếu không có đam mê chỉ đơn thuần là lái chó !!! :D

có câu: thương trường không có chỗ cho kẻ hèn nhát ! Tôi nghĩ câu này đúng với cả người chơi chó !
có 1 CEO nổi tiếng nói rằng quyển sách gối đầu giường của ông ta không phải là quyển sách dạy về quản trị kinh doanh, mà là cuốn TAM QUỐC ! :D

Bàn luận những tinh hoa của cổ nhân, học hỏi để áp dụng vào...cuộc sống là việc nên làm, tuy nói bàn luận cho vui lúc nhàn rỗi, nhưng nếu biết áp dụng trong ...nghề chơi chó, nó là thứ vũ khí vô hình không có đối thủ :D

TAM QUỐC là BINH PHÁP
THƯƠNG TRƯỜNG là CHIẾN TRƯỜNG
cả thương trường và chiến trường đều không có chỗ cho kẻ không biết người biết ta !

Xin mời các cao nhân cùng đàm luận !

Hung.tinhyeu

Active Member
Bác Neo tham gia Diễn Đàn được 7 tháng 7 ngày, có những gần 860 bài viết và hầu như đã xem hết tất cả các bài viết trên Diễn Đàn. Chắc bác cũng biết khá rõ về Lưu bang và Lưu Bị, cả hai ông này đều na ná như nhau. Ben kheo sâu, mầu mảng đậm, lưng gù gập, gia phả 7 đời ấn tương, vì cứ nhắc đến gia phả là được xếp vào dạng, vua biết mặt, chúa biết tên và có tài hùng biện ( miệng thì thơn thớt nhưng trong dạ thì ớt ngâm ) ông Lưu bang là hàng nhập thì ở đàng ngoài còn ông Lưu Bị là hàng sinh sản trong nước thì ở đàng trong.

trangphuong

Active Member
Em văn dốt võ dát, thấy các cụ bàn chuyện Tam Quốc, dù rất thích nhưng không dám chơi trèo. May quá vồ được bài thơ này, em cũng có một "dị khảo" khác, xin bon chen vào hầu các cụ. Có gì không phải/lạc đề các cụ bỏ quá cho :p

Bánh mỳ kẹp ba tê
Ba tê khóc hu hu
Cùng làm từ 1 thứ
Nỡ ép nhau thế ru?

(Bài này thịnh hành từ thời bao cấp, khi rất phổ biến món bánh mỳ ba tê bột mỳ :)))
Anh Dương sài mấy câu này đối lại thâm thuý ghê..ka..ka..
Bài kia là Tào Thực là để Tào Phi tha chết, TP nghe TT đọc rồi nước mắt lăn rơi quay mặt bỏ đi tha chết cho em là TT.
Bài này của bác toàn ba tê thịt kẹp,bác nói mà em lại thèm ép nhau thế...ư.ru..
Ai hiểu đến đâu cứ hiểu, em là em cũng hơi hơi hiểu...
Kính bác.

D0GiaHai

Member
Điểm này tui tuyệt đối đồng ý với ông, Lưu Bang còn có thêm 1 tài nữa đó là tài hùng biện . Nhưng dù sao giữa Lưu Bị và Lưu Bang cũng có nhiều cái na ná nhau, màu mảng, ben kheo cũng từa tựa, nhưng có lẽ Lưu Bang là hàng nhập, còn Lưu Bị là hàng sinh trong nước .

Tui không rành tình hình nên không dám bàn, nay đặt câu hỏi nhờ mấy ông bàn giùm, sẳn để tui học hỏi luôn .

Em nghĩ rằng hiện tại chưa có anh hùng , vì hiện giờ vẫn chưa đến lúc loạn bác ạ . Bởi thường thì có loạn tất sau đó sẽ có anh hùng mà bác ! ( các cụ bảo : Loạn thế xuất anh hào ) , đến lúc ấy em chắc là sẽ có nhiều anh hùng chứ chẳng ít đâu .

trangphuong

Active Member

Bác Neo tham gia Diễn Đàn được 7 tháng 7 ngày, có những gần 860 bài viết và hầu như đã xem hết tất cả các bài viết trên Diễn Đàn. Chắc bác cũng biết khá rõ về Lưu bang và Lưu Bị, cả hai ông này đều na ná như nhau. Ben kheo sâu, mầu mảng đậm, lưng gù gập, gia phả 7 đời ấn tương, vì cứ nhắc đến gia phả là được xếp vào dạng, vua biết mặt, chúa biết tên và có tài hùng biện ( miệng thì thơn thớt nhưng trong dạ thì ớt ngâm ) ông Lưu bang là hàng nhập thì ở đàng ngoài còn ông Lưu Bị là hàng sinh sản trong nước thì ở đàng trong.
Em nghĩ trong Tam Quốc Tào Tháo uống rượu luận anh hùng ít nhất cũng hồi thứ 21, có nghĩa luận breeder VN ai là anh hùng chắc cũng phải trang 21 anh ạ, và cũng phải vào cái ngày có vườn chín.
Các câu hỏi của anh, anh Hung t-y đã trả lời hết còn câu breeder VN ai mới là anh hùng em mạn phép...cứ nói thế cho giống Tam Quốc.
Kính bác.

Trong TAM QUỐC có 2 người luận anh hùng, ngoài Tào Tháo còn 1 người nữa, quý vị có biết là ai không ?
và bác Neo muốn biết Anh hùng theo kiều của Tào Tháo hay của ông kia ??? :)):)):))

ldhanoi

Member
Em nghĩ rằng hiện tại chưa có anh hùng , vì hiện giờ vẫn chưa đến lúc loạn bác ạ . Bởi thường thì có loạn tất sau đó sẽ có anh hùng mà bác ! ( các cụ bảo : Loạn thế xuất anh hào ) , đến lúc ấy em chắc là sẽ có nhiều anh hùng chứ chẳng ít đâu .
Đọc đến đoạn này của bác em bèn nảy ra 1 ngu ý (mà hình như manh nha có 1 số người đang tiến hành rồi hay sao ấy) là tại sao mình không tạo "Loạn thế" để anh hùng thực sự sẽ xuất hiện các bác nhỉ??

Hung.tinhyeu

Active Member
Bây giờ chưa phải lúc loạn lạc, nhưng hiện tại có rất nhiều anh hùng đấy, mấy ông đấy chưa xuất hiện thôi, bởi vì mấy ông đó vẫn đóng khố và mặc áo comle, tay xách cái điếu cầy để đi họp và dự hội nghị về pet. Khi nào may xong cái quần dài thì lúc đó mới xuất đầu lộ diện.

trangphuong

Active Member
Bây giờ chưa phải lúc loạn lạc, nhưng hiện tại có rất nhiều anh hùng đấy, mấy ông đấy chưa xuất hiện thôi, bởi vì mấy ông đó vẫn đóng khố và mặc áo comle, tay xách cái điếu cầy để đi họp và dự hội nghị về pet. Khi nào may xong cái quần dài thì lúc đó mới xuất đầu lộ diện.
Em tưởng phải vào ngày đẹp trời dắt chó đi chơi trong vườn mơ cùng Huyền Đức...khi đó mới ôn nghèo kể khổ, kể khi ngày sưa đưa chó đi chơi, chó khát nước quá tôi bèn nghĩ ra một kế nói với nó là ở đằng xa có vườn mơ chín, con chó của tôi nghe thấy thế nước bọt tiết ra thế là đỡ khát...
Và mới từ từ tung hô đưa đẩy ông A..B..C..là anh hùng kiểu TQ ấy...
Thời nay ai là anh hùng Tháo hỏi?
-Thừa Tướng coi ông A có 50 con chó con nào cũng khoẻ mạnh, ông A có là anh hùng không?
.....Tháo nói thằng A á, có gì mà anh hùng chó nó khoẻ mạnh nhưng giấy tờ có ra gì đâu...mà bán đắt bỏ cha ra cái đó không phải là anh hùng.
-Dạ vậy ông B ở phía...nuôi hơn trăm con lớn nhỏ có, mầu sắc đủ, ăn uống tốt vậy ông B có phải là anh hùng không?
....Thằng B chó nhà nó bệnh gần hết rồi tao vừa đi coi về, thằng đó không là anh hùng, anh hùng là phải có chí cao ôm cả đất trời....
Thôi tán thế thôi không lại nhỡ mồm.
Hồi sau mời các bác tiếp...ka..ka..
Nhã kính.

Neapolitan

Active Member
Chuyện ở VN tui không rành, thôi thì để tui kể cho mấy ông nghe chuyện xứ người . Tui đã có lần nói Breeder Neo ở Canada hiện nay trong cái thế Tam Quốc vì 3 người tụi tui là 3 người còn "sống sót" kể từ ngày con Neo chưa gia nhập AKC và CKC, bây giờ mượn Tam Quốc luận chơi cho mấy bạn nghe .

Năm xưa khi chưa gia nhập CKC, tụi tui phải đoàn kết, nếu không phô trương thanh thế, quảng bá tốt hình ảnh con Neo thì CKC sẽ không cho gia nhập (cũng giống như FCI duyệt xét VN bây giờ vậy) . Tuy bên ngoài có vẽ như đoàn kết, gọi nhau ý ới đi show, gặp nhau tay bắt mặt mừng nhưng trong lòng lúc nào cũng như Lưu Bang đi dự Hồng môn yến, không biết tụi nó sẽ đâm mình lúc nào, (lúc này ai cũng còn non nớt nên chưa nghĩ nhiều tới chuyện đâm người ta, thủ thế là chính)

Nhưng trong lúc đó 2 phe kia ngấm ngầm chiêu dụ binh mã (thành viên), tướng tài (chó) .

1 phe tạm gọi là phe Tào Tháo, công khai hơn, ý đồ làm bá chủ thiên hạ sau này khá rõ, binh lực đông nhất, thành lập CLB, tổ chức quan hệ với lảnh đạo CKC, mở show liên tục, mới giám khảo từ Ý qua, mở rộng quan hệ ra thế giới .

1 phe tạm gọi là phe Lưu Bị, dùng chiêu Minh tu sạn đạo, ám độ trần thương, chiêu dụ binh mã ngấm ngầm, nhưng tập trung mạnh nhât là chiêu dụ tướng tài (chó), phe này đã nhập về rất nhiều chó đẹp .

Phe của tui tạm gọi là Đông Ngô, tự biết mình tài hèn sức mọn, nên chỉ mong an phận thủ thường ở Đông Ngô mà thôi, dù sao tui cũng có nước cờ của tui .

Lúc đó cả 2 phe kia đều lôi kéo tui về phe của họ, dùng khá nhiều chức vị lớn trong CLB của họ để dụ tui tham gia, nhưng tui đều từ chối hết . Tui chơi với cả 2 phe, cố gắn khéo léo không bị lôi vô những tranh chấp của họ . Làm vậy là tui có chủ ý dùng chiêu Hỗn thủy mạc ngư, tui không đầu tư nhiều tiền mua chó đẹp, chỉ mua những con cần thiết, tụi nó nhập về chó đẹp tui dùng chó của tui đi lấy giống của cả 2 phe .

KHi Neo gia nhập CKC, ngay lập tức 2 phe kia trở mặt, phe Tào tháo nghĩ cầm chắc thiên hạ trong tay, vì binh tướng nhiều, lại có nhiều đóng góp với CKC . Nhưng phe Lưu Bị nhờ có mưu sĩ giỏi nên không cần đánh mà thắng, đó là chơi luật với phe Tào Tháo, họ ngấm ngầm nghiên cứu luật của CKC rất kỹ, chỉ làm đúng những cái luật yêu cầu, không dư không thiếu, nên khi nộp đơn lên CKC xin làm mother club đơn của họ đủ tiêu chuẩn, còn phe Tào Tháo thì cứ khoe mấy cái họ làm, nhưng không đi đúng luật , thiếu nhiều cái mà luật cần tới, dư quá nhiều cái không cần thiết, không đúng luật, nên đơn bị bác . Sao này họ lôi nhau ra tòa, bên Tào Tháo kể công, nhưng không thắng được luật, vì luật là luật, pháp bất vị thân .

vậy là 2 phe trở mặt, tui vẫn qua lại 2 phe 1 thời gian, nhưng sau này cả 2 phe đều thấy sợ tui dùng bloodline của tụi nó, nên bắt đầu trở mặt với tui, gây khó dễ với tui đủ thứ, phe tào Tháo thì trở mặt trắng trợn (nó mua của tui 1 con chó với giá hữu nghị, với lời hứa sẽ bán lại cho tui 1 con sau này với giá đó, nhưng sau này tui hỏi thì nó cứ khất lần khất hồi, không chịu bán cho tui, tui thấy ghét quá chửi 1 trận rồi trở mặt luôn) . Và tui cũng thấy xài của tui nó đã đủ (tuy có trả tiền đàng hoàng), và chính tui lúc đó cũng không muốn tụi nó xài lại chó của tui, vậy trở mặt thì trở mặt .

Hiện giờ phe Lưu Bị sắp sữa giãi nghệ vì nhập về nhiều chó mắc tiền nhưng nhân giống không ra chó đẹp . Phe Tào Tháo nhìn bề ngoài hình như vẫn đang lớn mạnh, tuy đủ gian hùng, biết luật của thương trường và tâm lý người mua, nói chung là rất điếm, nhưng bên trong vì to thuyền lớn sóng, chi phí quá lớn, làm ăn không nghĩ đường dài, nên thuyền cũng tròng trành lắm . Còn tui thì vẫn vậy, tà tà sống qua ngày .

Thanhmk

Member
Cứ Gì hàng TQ, Hàng "Đức" cũng giấy tờ nó cũng làm sao ấy, Tào Tháo-Lưu Bị có ai không là anh hùng đâu.

Neapolitan

Active Member
Trong TAM QUỐC có 2 người luận anh hùng, ngoài Tào Tháo còn 1 người nữa, quý vị có biết là ai không ?
và bác Neo muốn biết Anh hùng theo kiều của Tào Tháo hay của ông kia ??? :)):)):))
Thì kể cả 2 đi

----------

Hung tinhyeu, tui thích Hán Sở Tranh Hùng hơn Tam Quốc

-------------

Các bạn, nếu không luận anh hùng được vậy thì luận thế lực đi, thế lực nào có nhiều binh mã (thành viên), tướng tài (chó), và mưu sĩ (người dấu mặt đứng sau lưng hiến kế) ???????

Hiện tại có bao nhiêu thế lực đáng chú ý ?????

(Thế lực mạnh chưa chắc sẽ nắm được thiên hạ)

trangphuong

Active Member
Ha..ha. anh Neo nhận mình là Đông Ngô, vậy anh cũng đã từng liên doanh cùng Lưu Bị đánh Tào Tháo một trận nhớ đời còn gì? Vậy mà anh kêu ngày đó anh không biết đâm người ta mà chủ yếu thủ thế..ka..ka..tại anh nói anh là Đông Ngô lên em mới mượn Tam Quốc mạn đàm nhé..ka..ka..
Anh cẩn thận không đúng theo Tam Quốc thì bên Lưu Bị có tiên sinh râu dài họ Khổng tên Minh chuẩn bị sang sơi tái Chu Du của anh đấy...

Phu Dung

Moderator
Dạ!nếu không nhầm thì bài thơ này là bài thơ "7 bước", giúp Tào Thực thoát chết phải không ạ.
Trong Tam Quốc, gian hùng bậc nhất thì có Tào Tháo, còn gian mà không có hùng thì có Lưu Bị.
Cái topic này của bác minhquang lập ra để mượn chuyện Tam Quốc để bàn chuyện chơi chó, em thì lại thấy bàn về "chơi chó" ít hơn là luận về Tam Quốc ạ.
Bài thơ "7 bước" của Tào Thực là bài thơ khác ạ. Bài "Củi đậu nấu hạt đậu" là bài thơ "1 bước" thôi :D

Mẹ Tào Phi là Biện thị, nghe thấy Tào Hùng phải thắt cổ chết, đau xót vô cùng. Lại nghe tin Tào Thực bị bắt, đồ đảng là bọn Đinh Nghi bị giết, kinh hãi quá chừng, vội vàng ra điện gọi Tào Phi vào hỏi.

Phi thấy mẹ ra vội vàng đến lạy. Biện thị khóc bảo:

- Em con là Thực, xưa nay ngông nghênh rượu chè, vì nó cậy có tài nên mới phóng túng như thế. Con nên nghĩ tình anh em ruột thịt mà tha tội cho nó, thì dù mẹ chết xuống suối vàng cũng được nằm yên.

Phi nói:

- Con cũng yêu cái tài của nó có đâu nỡ hại nó; nay cũng răn bảo cho nó chừa bớt đi đó thôi, xin mẹ chớ lo!

Biện thị gạt nước mắt trở vào.

Phi ra nơi thiên điện, đòi Tào Thực đến ra mắt.

Hoa Hâm hỏi:

- Vừa rồi thái hậu dặn điện hạ đừng giết Tử Kiến có phải không?

Phi nói:

- Phải.

Hâm nói:

- Tử Kiến có tài, có trí, không phải là người tầm thường, nếu không trừ đi cho sớm, tất để vạ về sau.

Hâm nói tiếp:

- Ai cũng bảo Tử Kiến xuất khẩu thành chương, tôi chưa tin lắm, điện hạ nên đòi vào, hỏi thử xem tài y ra làm sao, nếu thấy không có tài thì giết phắt đi, nhược bằng có tài thì cũng giáng chức xuống, để che bớt miệng văn nhân trong thiên hạ.

Phi nghe lời. Một lát Tào Thực vào ra mắt, sợ hãi xin thú tội.

Phi nói:

- Tao với mày, tình tuy là anh em, nhưng nghĩa thì là vua tôi, mày sao dám cậy tài bỏ lễ? Khi còn tiên quân, mày hay đem văn chương khoe hợm với người, tao nghi cho mày tất mượn người khác làm gà; nay ta hạn cho mày đi bảy bước, phải ngâm xong một bài thơ, ngâm được thì ta tha cho khỏi chết, nếu không xong, sẽ trị tội nặng, quyết không tha.

Thực nói:

- Xin ra cho đầu bài.

Khi ấy ở trên điện treo một bức tranh thủy mạc, vẽ hai con trâu chọi nhau dưới bức tường, một con ngã xuống giếng chết.

Phi trỏ vào bức tranh bảo rằng:

- Vịnh ngay bức tranh này, nhưng cấm không được phạm vào các chữ: “Hai trâu chọi dưới tường, một con sa giếng chết”.

Thực đi được bảy bước thì ngâm cũng vừa xong bài thơ.

Thơ rằng:

Đôi vật đi cùng đường,
Trên đầu bốn khúc xương,
Gặp nhau tựa sườn núi,
Hung hăng mở chiến trường,
Đôi bên đua sức mạnh,
Một vật lăn xuống hang,
Nào phải lực có kém,
Chẳng qua sự nhỡ nhàng!

Tào Phi và các quan chịu là tài.

Phi lại nói:

- Bảy bước mới xong bài thơ, hãy còn là chậm, mày có ứng khẩu ngay được một bài thơ không?

Thực lại xin đầu bài.

Phi nói:

- Ta với mày là anh em, lấy ngay việc ấy làm đầu bài, nhưng cũng không được phạm vào hai chữ “Anh em”.

Thực không cần suy nghĩ gì, ứng khẩu đọc ngay một bài rằng:

Nấu đậu đốt cành đậu,
Đậu ở trong nồi khóc,
Vốn sinh cùng một gốc
Sao nỡ đốt thiêu nhau.

Tào Phi nghe xong, bỗng nhiên ứa nước mắt. Biện thị ở sau điện chạy ra, nói:

- Anh sao chẹt em quá thế?

Phi vội vàng đứng dậy nói:

- Phép nước không sao bỏ được!

Bởi thế, giáng Tào Thực xuống làm An Hương hầu, Thực lạy từ, lên ngựa đi ra.
(Tam quốc chí - Hồi 79: Anh chẹt em, Tào Thực ngâm thơ;
Cháu hại chú, Lưu Phong chịu tội)

trangphuong

Active Member
Chị Phù Dung hôm nay dảnh vào luận Tam Quốc với anh em, cảm ơn chị nhiều, đúng sách là như vậy ạ nhưng cũng tuỳ sách, em thì cứ nhớ mồm, rồi lại coi phim thành ra bài thơ lệch câu chữ nhưng vẫn đúng nghĩa phải không chị? Trong nam gọi hạt đậu, ngoài này gọi hạt lạc mà...nếu cứ không hiểu thì khác gì câu Hôm nay em ra bến nhà Thìn<rồng>...lại bị Đậu phộng <lạc>đường...
Vẫn bài thơ đấy ở sách khác http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237n1n4nnn1n31n343tq83a3q3m3237nqnmn
và bài thơ này quả lại đúng là bài 7 bước..ka..ka..thế mới nói là vòng vo tam quốc mà.
Thêm link nữa vẫn bài thơ ấy http://www.maiyeuem.net/vtopic18784-0-asc-79.html

Nấu đậu bằng dây đậu
Ðậu ở trong chảo khóc
Vốn thiệt một gốc sanh
Ðốt nhau sao quá gấp

Thân!

Status
Không mở trả lời sau này.