• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đầu xuân năm mới,gửi tới anh em,cho đã cơn thèm,những con chó đẹp!

Chào các anh chị em VP !
Sang năm mới Canh dần tới hôm thứ 7 vừa rồi tôi mới làm một chuyến "xuất hành" đi xa.
Tới thăm một trại chó nổi tiếng của vùng Sachsen Anhalt (tiểu bang cạnh tiểu bang tôi ở),được ông chủ trại tặng một tấm thiệp của trại ông ấy.Tấm thiệp này được gia đình ông làm sau dịp BSZS năm 2007.
Xin giới thiệu với các bạn tấm thiệp này.Trong tấm thiệp người bên trái là người "to" nhất của Hiệp hội chó Béc giê Đức SV (Anh em mình chắc ai cũng nghe đến từ SV rồi nhưng chắc không mấy người biết ông chủ tịch mặt ngang mũi dọc ra sao).Người đứng giữa là ông chủ trại,con trai ông ấy là một trong những trọng tài chấm các cuộc đua của SV).Người bên phải là "Sếp" của SV tiểu bang Sachsen Anhalt.
Bốn con chó bên dưới thì cô nàng chó cái duy nhất trong ảnh năm 2007 đạt V1,nhưng đến năm 2009 vừa rồi cô ta đoạt VA2.Một điều kỳ lạ trong lịch sử các cuộc thi BSZS chưa xảy ra,đó là 2 mẹ con cùng đi thi và cùng đoạt VA!Con gái của cô ta (cũng là sở hữu của ông ấy) năm 2009 đạt VA4!
Chú đứng ngoài cùng bên phải năm 2007 đạt V124 nhưng đến năm 2008 nhảy lên V74.
Mình đến thăm, ông ấy thả cả bốn con ra giới thiệu,nhìn đã quá mình hét tướng lên,hét to quá làm một con giật mình nhảy vọt qua hàng rào chạy mất tiêu luôn.Quả này mà ông ấy không tìm lại được chắc đền ốm!
Xin giới thiệu với các bạn tấm thiệp!

lacda85

bác thật là hạnh phúc

đâu xuân mà bác đã được chiêm ngưỡng những chú chó đẹp
vậy TRẦN GIA đợt này có thành viên mới nào về đầu quân không bác
em mong một ngày gần đây em sec qua học hỏi bác.

Kể tiếp câu chuyện dở...

Hôm ấy,sau khi ông chủ tìm quanh một hồi không thấy con chó đâu,ông ta quay ra "bắt đền" mình.
Đành chịu vậy thôi!!!:(:(:(
Thế nhưng khi ra đến xe mình mới phát hiện ra là quên không đóng cửa,chú ta đã ngồi chễm chệ trên băng ghế sau từ bao giờ rồi!!!:):):)
Mình nhận ra ngay con V74 năm 2008,sợ ông chủ đổi ý liền đóng cửa xe chạy một mạch!
Đợi đến tận hôm nay không thấy ông ấy gọi điện thoại nói gì đến con chó,mình nghĩ chắc ông ấy cũng hài lòng với số tiền "bồi thường" nên mới dám chụp ảnh cu cậu khoe với các bạn.Con này nhìn mặt hơi sáng một chút nhưng mình thấy nó có nét dữ dữ làm sao ấy nên tuy rằng từ hôm về cố gắng "lấy lòng" hắn ta nhưng vẫn cứ gờm gờm (bị nó táp cho một phát,may mà nó "nể" nên mới chỉ bị trợt da chứ nếu không, là một trong số 20 con cắn hay nhất giải năm ấy nó táp thật thì mất cái bắp tay.Số là sau hôm về nhà mấy hôm,trong lúc sơ ý để nó và con Apache sổng khỏi chuồng,thế là 2 con lăn xả vào nhau mình xông lại túm cổ hai con giằng ra mỗi tay bị một con tặng cho một phát kỷ niệm,hôm nay vẫn còn đau!)
Sau đây mời các bạn "chiêm ngưỡng" hình ảnh mới nhất của Essico (ảnh chụp lúc trời vừa mưa xong và chú ta cũng vừa chạy nhảy một lúc ngoài sân ướt nên lông không được mượt,hôm nào trời nắng ráo sẽ "make up" cho anh ta và đưa ra bãi cỏ chụp lại)

emily_vn

Member
Anh quẹt bằng Credit card hay cash mà đủ thanh toán con này ngay thế? Em ko nghĩ có ai mang đủ cash để đền đủ 1 con chó như thế này :)

ngoc khoa

Member
nhìn em nó có cái dũng mãng và hoang dại của giống chó sói, một vẻ đàn ông phong trần rất khó tả . Chúc mừng bác có một chú chó sói đẹp

TrungAC

<font color="Orange"><strong>Ban liên lạc GSD Viet
Hôm ấy,sau khi ông chủ tìm quanh một hồi không thấy con chó đâu,ông ta quay ra "bắt đền" mình.
Thế nhưng khi ra đến xe mình mới phát hiện ra là quên không đóng cửa,chú ta đã ngồi chễm chệ trên băng ghế sau từ bao giờ rồi!!!:):):)
Mình nhận ra ngay con V74 năm 2008,sợ ông chủ đổi ý liền đóng cửa xe chạy một mạch!
Đợi đến tận hôm nay không thấy ông ấy gọi điện thoại nói gì đến con chó,mình nghĩ chắc ông ấy cũng hài lòng với số tiền "bồi thường" nên mới dám chụp ảnh cu cậu khoe với các bạn.Con này nhìn mặt hơi sáng một chút nhưng mình thấy nó có nét dữ dữ làm sao ấy nên tuy rằng từ hôm về cố gắng "lấy lòng" hắn ta nhưng vẫn cứ gờm gờm (bị nó táp cho một phát,may mà nó "nể" nên mới chỉ bị trợt da chứ nếu không, là một trong số 20 con cắn hay nhất giải năm ấy nó táp thật thì mất cái bắp tay.Số là sau hôm về nhà mấy hôm,trong lúc sơ ý để nó và con Apache sổng khỏi chuồng,thế là 2 con lăn xả vào nhau mình xông lại túm cổ hai con giằng ra mỗi tay bị một con tặng cho một phát kỷ niệm,hôm nay vẫn còn đau!)
Sau đây mời các bạn "chiêm ngưỡng" hình ảnh mới nhất của Essico (ảnh chụp lúc trời vừa mưa xong và chú ta cũng vừa chạy nhảy một lúc ngoài sân ướt nên lông không được mượt,hôm nào trời nắng ráo sẽ "make up" cho anh ta và đưa ra bãi cỏ chụp lại)
Chúc mừng Thuấn, trại Tran Gia _ Hải Dương và những người chơi GSD ở VN.Đọc bài của em thấy việc sở hữu 1 GSD đẳng cấp thế giới khá nhẹ nhàng,đơn giản,dí dỏm... nói vậy chứ,phải là người rất đam mê, hiểu biết và có điều kiện ở Đức mới... mạnh tay '' xuất chưởng '' đưa về VN 1 GSD như vậy. Theo anh hiểu thì hiện nay ở VN chỉ có GSD hạng V ... 3 con số ( hàng trăm ) chứ chưa có hạng V....2 con số ( hàng chục ) như của em đâu. Như vậy,phải ghi nhận chú GSD Essico - hạng V74 thế giới năm 2008 - đang xếp thứ hạng số 1 ở Việt Nam đấy. Một lần nữa chúc mừng Thuấn nhé.
Nhận xét cá nhân anh ( chỉ tham khảo thôi nhé ) :
A./ Cơ sở để yên tâm về chất lượng,dòng giống Essico tốt :
- Trại chó nổi tiếng ( có GSD thứ hạng cao của VA, V... )
- chủ chó người Đức uy tín, kinh nghiệm
- Dòng dõi GSD Essico tốt
- Cá nhân chú GSD này khá đặc biệt : từ hạng V124 nhảy lên V74.
B./ Nhận xét qua hình ảnh, anh thấy thích,ấn tượng :
- Màu lông khá đẹp, chất lông rất tốt.
- Ngực nở, sâu
- độ thoải từ lưng tới mái mông tốt,đẹp.
- Đuôi dài
- Đầu mặt lớn,khoẻ. Đôi mắt rất cá tính.Tính cách khá mạnh mẽ.
- Ben kheo rất OK.
- Nhìn rất sung sức và có hồn,thu hút.
Thuấn sớm cho Essico về Việt Nam khi mà thời tiết đang thuận lợi và chắc cũng nhiều người mong đấy nhé.
Chúc mọi điều tốt lành.
TrungAC

quydat82

Member
con này nhìn ấn tượng đấy, nhưng con nghỉ em nó cũng rẻ thôi chú àh, vì chỉ bồi thương cho người ta rồi bắt về thì ko đắt lắm đâu hihihi, con vừa đọc một bài của một chú ở hải phòng viết là chó hạng V gải BSZS bên ĐỨC có tuổi thì rẻ lắm, không biết có đúng ko, có gì chú cho con ý kiến nhé

phamcpc

Member
Con này chắc cũng phải tầm một người ôm không hết đó bác Thuấn nhỉ!:)):)):)):)):)):)) Khi nào e nó mang quốc tịch Việt Nam vậy ạ?? >:D<>:D<>:D<>:D<>:D<

dung08

Member
Chào bạn Quý Đạt, Mình hỏi bạn 1 chú chó cái tầm 6 đến 7 tuổi thì khả năng sinh sản ra sao và 1 chú chó cái không còn sinh sản được nữa thì bạn có thích nuôi nữa không? À mà chú Rich nhà bạn dạo này khoẻ không? Thân.

con này nhìn ấn tượng đấy, nhưng con nghỉ em nó cũng rẻ thôi chú àh, vì chỉ bồi thương cho người ta rồi bắt về thì ko đắt lắm đâu hihihi, con vừa đọc một bài của một chú ở hải phòng viết là chó hạng V gải BSZS bên ĐỨC có tuổi thì rẻ lắm, không biết có đúng ko, có gì chú cho con ý kiến nhé
Chào Quý Đạt!
Chuyện một con chó đắt hay rẻ ở Đức thì câu trả lời là vô hạn định!
Trừ chó con xuất chuồng có giá chung, ta có thể tạm thời chia làm hai loại đối với những con lớn tuổi.

Loại thứ nhất là loại chưa có danh hiệu giải thưởng gì.
Trong loại này ta tạm gọi ngoại hình là A,giòng giống lý lịch là B,uy tín của chủ trại là C,chi phí huấn luyện,đào tạo, thi lấy chứng chỉ SchH và KKL là D thì ta có giá thành con chó là tổng A+B+C+D tiền.

Loại thứ hai là loại đã "thành danh",có nghĩa là đã có danh hiệu và giải thưởng ở các cuộc thi lớn,nhất là ở cuộc thi BSZS.
Ở loại này thì tổng ABCD phải nhân với một hệ số n,hệ số n này là phong độ thành tích mà nó đạt được.Hệ số này không giữ nguyên mà thay đổi theo thời gian có những con tăng vọt trong những năm sau,có những con giảm mạnh trong những năm sau.(giống như giá trị chuyển nhượng của các cầu thủ bóng đá)
Chú lấy luôn ví dụ cụ thể là con Janette vom Wiedeck ở giải BSZS năm 2006 nó đạt V54,năm 2007 chỉ tăng có 2 bậc lên V52.Nhưng đến năm 2008 nó tụt hạng thê thảm xuống EZ 0.Hệ số n khi giảm xuống đến một lúc nào đó thì giá trị của con chó trở lại ABCD nhưng phài trừ đi giá trị E (E là giá trị tính độ tuổi).Có lẽ vì thế nên nó có giá rẻ mạt đến như vậy.
Chú có thể khẳng định với cháu rằng đối với những con chó đã có giải thì chỉ khi tụt hạng nó mới có giá rẻ mà thôi.
Hy vọng sự giải thích của chú làm hài lòng cháu và những bạn quan tâm.

HUY_X135

Member
Xin chúc mừng bác, chúc mừng fan của GSD ,một em GSD quả đẳng câp . Vậy là lại có thêm sự lựa chọn rầt đau đầu cho những ACE đam mê dòng chỏ cao quỷ này.

_DIAMOND_1984

Ban liên lạc VP Hải Phòng
Chúc mừng chú đã sở Hữu đc em GSD V74 cũng khá đẳng cấp.cháu thì cháu thích GSD mặt sáng hơn là mặt tối chú ạh . Àh anh HUY_X135 là anh chủ của 2 con GSD mà bữa lâu chú hỏi cháu đấy.anh ấy cũng rất đam mê GSD và mới tham gia diễn đàn chú ạ

DUNG HP

Chào Quý Đạt!
Chuyện một con chó đắt hay rẻ ở Đức thì câu trả lời là vô hạn định!
Trừ chó con xuất chuồng có giá chung, ta có thể tạm thời chia làm hai loại đối với những con lớn tuổi.

Loại thứ nhất là loại chưa có danh hiệu giải thưởng gì.
Trong loại này ta tạm gọi ngoại hình là A,giòng giống lý lịch là B,uy tín của chủ trại là C,chi phí huấn luyện,đào tạo, thi lấy chứng chỉ SchH và KKL là D thì ta có giá thành con chó là tổng A+B+C+D tiền.

Loại thứ hai là loại đã "thành danh",có nghĩa là đã có danh hiệu và giải thưởng ở các cuộc thi lớn,nhất là ở cuộc thi BSZS.
Ở loại này thì tổng ABCD phải nhân với một hệ số n,hệ số n này là phong độ thành tích mà nó đạt được.Hệ số này không giữ nguyên mà thay đổi theo thời gian có những con tăng vọt trong những năm sau,có những con giảm mạnh trong những năm sau.(giống như giá trị chuyển nhượng của các cầu thủ bóng đá)
Chú lấy luôn ví dụ cụ thể là con Janette vom Wiedeck ở giải BSZS năm 2006 nó đạt V54,năm 2007 chỉ tăng có 2 bậc lên V52.Nhưng đến năm 2008 nó tụt hạng thê thảm xuống EZ 0.Hệ số n khi giảm xuống đến một lúc nào đó thì giá trị của con chó trở lại ABCD nhưng phài trừ đi giá trị E (E là giá trị tính độ tuổi).Có lẽ vì thế nên nó có giá rẻ mạt đến như vậy.
Chú có thể khẳng định với cháu rằng đối với những con chó đã có giải thì chỉ khi tụt hạng nó mới có giá rẻ mà thôi.
Hy vọng sự giải thích của chú làm hài lòng cháu và những bạn quan tâm.
Xin chào ACE!

Xin lỗi vì đã tham gia ý kiến vào Topic.

Tôi đọc và nhận thấy lý lẽ rất hay, rất có sức thuyết phục... hóa ra mấy chú V...hai số (hàng chục) khi tụt hạng thật thê thảm và giá trị thật rẻ mạt (một con đạt giải V54 BSZS2006- V52 BSZS2007 - năm 2008 tụt xuống EZ0 giá chỉ có 3600Eur bao gồm tất cả vê đến VN. Nếu lại thêm yếu tố là chó già, Bố hoặc Mẹ không phải dòng đỉnh, không có giải tại BSZS nữa thì sẽ đi về đâu). Những con như vậy mà mua về VN nhân giống thì thật tổn hại cho các thế hệ chó sau này.

Vô cùng cám ơn vì đã cảnh tỉnh Tôi nói riêng và ACE yêu chó nói chung.

Nguyễn Đức Dũng.

emily_vn

Member
Xin chào ACE!

Xin lỗi vì đã tham gia ý kiến vào Topic.

Tôi đọc và nhận thấy lý lẽ rất hay, rất có sức thuyết phục... hóa ra mấy chú V...hai số (hàng chục) khi tụt hạng thật thê thảm và giá trị thật rẻ mạt (một con đạt giải V54 BSZS2006- V52 BSZS2007 - năm 2008 tụt xuống EZ0 giá chỉ có 3600Eur bao gồm tất cả vê đến VN. Nếu lại thêm yếu tố là chó già, Bố hoặc Mẹ không phải dòng đỉnh, không có giải tại BSZS nữa thì sẽ đi về đâu). Những con như vậy mà mua về VN nhân giống thì thật tổn hại cho các thế hệ chó sau này.

Vô cùng cám ơn vì đã cảnh tỉnh Tôi nói riêng và ACE yêu chó nói chung.

Nguyễn Đức Dũng.
Gửi a Dũng hp: Đọc bài này anh viết, nếu thực lòng, thì em phải xin lỗi anh vì những gì em nói trong topic của anh.
Anh cũng là một người tâm huyết thực sự, chăm lo đến đàn chó, quan tâm đến tình hình của bọn chúng, chứ ko phải là 1 kẻ "hợm hĩnh, khoe mẽ, khoác lác" như em đã từng nghĩ. Thành thật xin lỗi anh! Hi vọng 1 ngày ko xa được giao lưu với anh và ngắm đàn GSD của anh.

DUNG HP

Chúc mừng Thuấn, trại Tran Gia _ Hải Dương và những người chơi GSD ở VN.Đọc bài của em thấy việc sở hữu 1 GSD đẳng cấp thế giới khá nhẹ nhàng,đơn giản,dí dỏm... nói vậy chứ,phải là người rất đam mê, hiểu biết và có điều kiện ở Đức mới... mạnh tay '' xuất chưởng '' đưa về VN 1 GSD như vậy. Theo anh hiểu thì hiện nay ở VN chỉ có GSD hạng V ... 3 con số ( hàng trăm ) chứ chưa có hạng V....2 con số ( hàng chục ) như của em đâu. Như vậy,phải ghi nhận chú GSD Essico - hạng V74 thế giới năm 2008 - đang xếp thứ hạng số 1 ở Việt Nam đấy. Một lần nữa chúc mừng Thuấn nhé.
Nhận xét cá nhân anh ( chỉ tham khảo thôi nhé ) :
A./ Cơ sở để yên tâm về chất lượng,dòng giống Essico tốt :
- Trại chó nổi tiếng ( có GSD thứ hạng cao của VA, V... )
- chủ chó người Đức uy tín, kinh nghiệm
- Dòng dõi GSD Essico tốt
- Cá nhân chú GSD này khá đặc biệt : từ hạng V124 nhảy lên V74.
B./ Nhận xét qua hình ảnh, anh thấy thích,ấn tượng :
- Màu lông khá đẹp, chất lông rất tốt.
- Ngực nở, sâu
- độ thoải từ lưng tới mái mông tốt,đẹp.
- Đuôi dài
- Đầu mặt lớn,khoẻ. Đôi mắt rất cá tính.Tính cách khá mạnh mẽ.
- Ben kheo rất OK.
- Nhìn rất sung sức và có hồn,thu hút.
Thuấn sớm cho Essico về Việt Nam khi mà thời tiết đang thuận lợi và chắc cũng nhiều người mong đấy nhé.
Chúc mọi điều tốt lành.
TrungAC
Thưa Anh!
Cho Em hỏi: Con Esico von Scrapelowe / giải K…một số ( hàng đơn vị : 0 – K0 BSZS2009) có phải là con này không ạ?

Kính chào
Nguyễn Đức Dũng

dung08

Member
Anh Dũng ơi câu trả lời đang ở topic của anh đó, nhân đây em thấy Anh Hùng ơi anh cứ để anh Thuấn và anh Dũng Tranh luận đi, nhờ 2 anh tranh luận mà em học hỏi được nhiều điều, phải thật sự nói rằng sự đầu tư và hiểu biết của 2 anh quá lớn. Thật sự cảm ơn.