• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đôi điều thắc mắc về chó PQ

thôi thì kệ mấy bác thọc lẹc ,tham gia 4rum là để kiếm tìm niềm vui,giải trí
đối với mấy bác ý thì thọc lẹc là 1 thú vui
các bị thọc thì ráng nhịn cứ coi như mình giúp đỡ người khác giải toả tâm lý

Neapolitan

Active Member
tôi nghĩ chó PQ vn 20 hay 30 năm nữa thâm chí là 100 năm nữa thì nó vẫn thế thôi.
bác NeaPolitan bác sống bên canada còn cảm thấy nghề nuôi chó còn khó khăn thì ở VN cái việc này còn khó gấp trăm lần
mọi người nghĩ là tôi bàn lùi nhưng đấy là sự thật.
những người tham gia Thread này dù có đả kick nhau đi nữa thì chí ít họ đều quan tâm đến chó PQ
Sống ở đâu, hay ở bất cứ thời đại nào cũng có khó khăn riêng của nó hết bạn ạ . Cả mấy ngàn năm trước người ta còn có thể lai tạo, và duy trì ra nhiều loại chó để hôm nay chúng ta có những loại chó khác nhau, nếu người xưa cũng như bạn, thấy khó thì kệ ... cha nó, thì hôm nay trên toàn thế giới chỉ 1 loại chó để nuôi thôi, đó là ..... chó sói .

Thân

Sống ở đâu, hay ở bất cứ thời đại nào cũng có khó khăn riêng của nó hết bạn ạ . Cả mấy ngàn năm trước người ta còn có thể lai tạo, và duy trì ra nhiều loại chó để hôm nay chúng ta có những loại chó khác nhau, nếu người xưa cũng như bạn, thấy khó thì kệ ... cha nó, thì hôm nay trên toàn thế giới chỉ 1 loại chó để nuôi thôi, đó là ..... chó sói .

Thân
bạn không biết đó thôi ,
ttôi có một người quen lập trại chó ở hóc môn ,1 năm bị bọn phường vào hạch sách 2 lần
mỗi lần nó xin 500k vnd
toàn vịn cớ là tiếng chó sủa làm ồn nhân dân, nguy cơ dịch ,năm đầu tiên nuôi bị thu mất 2 con chó.còn vụ bị trộm leo tường vào quăng bả chó rồi cuỗm chó nữa
nói chúng là khó khăn vô cùng

,

Neapolitan

Active Member
bạn không biết đó thôi ,
ttôi có một người quen lập trại chó ở hóc môn ,1 năm bị bọn phường vào hạch sách 2 lần
mỗi lần nó xin 500k vnd
toàn vịn cớ là tiếng chó sủa làm ồn nhân dân, nguy cơ dịch ,năm đầu tiên nuôi bị thu mất 2 con chó.còn vụ bị trộm leo tường vào quăng bả chó rồi cuỗm chó nữa
nói chúng là khó khăn vô cùng

,
Xin lỗi bạn, khi viết trả lời bạn tôi thật không nghĩ tới vấn đề này, mấy vụ này thì tôi nghe nói nhiều và tôi cũng đã từng sống ở VN cho tới năm 1988 nên tôi biết . Quả thật ở VN có rất nhiều khó khăn hơn những nơi khác, nhưng không dám bàn nhiều, bàn 1 hồi sẽ đi xa vấn đề . Chỉ dám mạn bàn trong vấn đề bảo tồn chó PQ với hoàn cảnh vô cùng khó khăn của các bạn ở VN, mong rằng cái khó sẽ ló cái khôn, người VN thông minh mà, hoàn cảnh nào cũng xoay xở để tồn tại được hết .

Cái khó của tôi ở Canada cũng chẳng dễ chút nào, nếu tôi muốn nuôi chó PQ ở trại của tôi cũng không được, vì CKC cấm thành viên của mình nuôi và nhân giống chó không thuần chủng . Khổ vậy đó .

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Thật ra mổi người có cho mình 1 qủi thời gian có người dùng vào này có người việc khác làm sao có ích cho gia đình mình và cho đời và đương nhiên cũng có kẻ sử dụng thời gian mình vào những việc không ra gì .
Chỉ có chi tiết 1 câu của người bạn Úc nói với tôi về 1 câu thú vị chuyện chân PQ có màng mà Bác prdhcm đã tưởng tượng và bịa ra câu chuyện ngắn bao nhiêu tình tiết và kết luận này nọ, ai mà còn sáng suốt thì thấy thật vô lý và buồn cười ….
Về chân chó có màng trong phần trả lời trên tôi đã viết hy vọng sẽ trao đổi sâu hơn về vấn đề này nhưng không phải ở topic này (một topic khác trong môi trường cùng học hỏi và phát triển) .
Thôi các bác hơi đâu mà “nóng mũi” về chữ ”chiên da –chiên thịt” cho nó ốm o gầy mòn , nếu không thì đọc lại các bài viết hoặc nhờ Ban Quản trị DĐ giải thích vậy.

Neapolitan

Active Member
Thật ra mổi người có cho mình 1 qủi thời gian có người dùng vào này có người việc khác làm sao có ích cho gia đình mình và cho đời và đương nhiên cũng có kẻ sử dụng thời gian mình vào những việc không ra gì .
Chỉ có chi tiết 1 câu của người bạn Úc nói với tôi về 1 câu thú vị chuyện chân PQ có màng mà Bác prdhcm đã tưởng tượng và bịa ra câu chuyện ngắn bao nhiêu tình tiết và kết luận này nọ, ai mà còn sáng suốt thì thấy thật vô lý và buồn cười ….
Về chân chó có màng trong phần trả lời trên tôi đã viết hy vọng sẽ trao đổi sâu hơn về vấn đề này nhưng không phải ở topic này (một topic khác trong môi trường cùng học hỏi và phát triển) .
Thôi các bác hơi đâu mà “nóng mũi” về chữ ”chiên da –chiên thịt” cho nó ốm o gầy mòn , nếu không thì đọc lại các bài viết hoặc nhờ Ban Quản trị DĐ giải thích vậy.
Tôi làm thread này là mong được trao đổi, học hỏi và chia sẻ, nhưng nghe bạn nói kiểu này cũng quê thiệt, nhưng không sao . Theo bạn thì như thế nào là 1 topic học hỏi và phát triển ? chừng nào bạn mới mở ra để bàn luận vậy ? nói cho tôi biết để tôi vô học hỏi . Nói thiệt chứ khi đọc các tiêu chuẩn về chó PQ nói về chân có màng tôi thiệt không biết chân có màng là như thế nào .

Bác Neo ơi (em nhỡ có nhầm thành Nemo thì bác cũng đừng ... lên bè ngược luôn nhé :D :D :D )

Ở cái thread này có chơi nhau sát ván thì cũng vẫn còn nhẹ chán bác ạ!

Mấy vị tai to mặt lớn bác nói ý => sau khi làm xong cái tiêu chuẩn chó PQ và đăng ở VP còn bị chơi như rứa cơ. Bác đã đọc bài tiêu chuẩn thì ráng kiên nhẫn đọc nốt mấy bài này:

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=16101

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=15923

Không biết ngày xửa xưa xưa cái ông đốc tờ Piero Scanziani có đi đo đạc sờ nắn một số con chó nhăn nhăn, to to để xây dựng chuẩn Neo nữa không? Mà Dr bác nói là tiến sỹ hay bác sỹ thú y vậy ta?

Còn mấy cha nội chó sói với pờ-rờ-dờ nầy có chơi nhau chắc cũng để xem là ông nào vẽ lại cái tranh này đẹp hơn thôi mà. khà khà khà. Mà mấy thằng cha chó sói sắp tuyệt chủng ở VN rồi =)) =)) =)) =))

Xin các bạn đừng chơi nhau sát ván như vậy, mục đích của tôi mở thread này là mong mọi người tôn trọng ý kiến của nhau, ai nghĩ chân chó PQ có màng thì cứ phát triển theo ý mình, ai nghĩ chấn CPQ không có màng thì cứ chơi chân không có màng, thời gian sẽ trả lời, chứng minh bằng hành động là tốt nhất . (các bạn đọc từ đầu sẽ rõ) .

.........

Đọc bài tiêu chuẩn chó PQ đăng ở VP tôi thấy thật sự có vấn đề . Khỏi cần bàn chi tiết chi nhiều, tiêu chuẩn thì chung chung, không có 1 tấm hình của con chó PQ mà chỉ thấy hình của mấy vị tai to mặt lớn nào đó .... Tôi cần biết hình các vị đó là ai để làm gì ? Tôi chỉ cần biết hình 1 con chó PQ đúng tiêu chuẩn mà các vị đặt ra nó như thế nào thôi .

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=15752

Neapolitan

Active Member
Snipper, thật tình không hiểu bạn đang nói cái gì .

Còn những câu hỏi về Neo nếu bạn hỏi ở thread của Neo tôi sẽ trả lời .

truongduykhoa

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Chào anh Dingoo hôm nay tại TOPIC này sẵn có các ACE đang nuôi chó xoáy em mạo muội thân mời Anh cùng các ACE đóng góp ý kiến và bổ sung thêm kiến thức về chữa các loại bệnh thường xảy ra trên chó Xoáy phú quốc và các loại Xoáy khác rất mong nhận được sự hợp tác của tất cả mọi người để nhằm giúp cho các ACE mới tham gia biết cách chữa trị để đỡ tốn kém khi đi khám tại phòng mạch thú y . Thân chào và rất mong nhận được các bài viết sâu sắc từ ACE , nhằm giúp cho diễn đàn chó Phú Quốc trở thành một kênh thông tin bổ ích . ( T. D . KHOA 01678.357.388.):wel:

Đơn giản thôi mà bác!

1. Sau khi xây dựng xong cái tiêu chuẩn chó PQ với 1 tràng toàn chữ thì có bác sói nửa "chơi sát ván" cho 1 bài - mấy bác "tai to mặt lớn" này chỉ đưa ra một lời giải thích là: tiêu chuẩn là những cái chung nhất của những con chó hiện có!

2. Hoá ra mấy bác "tai to mặt lớn" này đưa ra nguyên tắc xây dựng tiêu chuẩn dựa trên cách khảo sát mấy trăm con chó có xoáy trên lưng => vậy nên em hỏi là cái ông Scanziani khi xây dựng chuẩn Neo có đi khảo sát những con chó to to, nhăn nhăn ở nước Ý không?

Thế thôi mà bác!

Snipper, thật tình không hiểu bạn đang nói cái gì .

Còn những câu hỏi về Neo nếu bạn hỏi ở thread của Neo tôi sẽ trả lời .

prdhcm

Member
Bác dingoo hình như lại hiểu sai ý của tôi rồi, ở đây tôi chỉ nói lên suy nghĩ của mình về thực trạng đáng buồn của chó pq chúng ta hiện nay.Còn việc tui thấy gì, nghĩ gì thì viết nấy chứ không hề tưởng tượng như bác nghĩ đâu nhé.

Đúng là mỗi người trong chúng ta đều có cho mình 1 quỹ thời gian riêng nhưng nếu 1 người được gọi là chuyên gia như bác mà cho rằng những việc trao đổi, góp ý của ae trên diễn đàn nhằm muc đích phát triển chó PQ là việc không ra gì thì tôi cũng không có gì để ý kiến nữa.Có lẽ cũng vì lý do đó mà các thắc mắc của ae bác đâu có trả lời đúng không????

Chúc bác với quỹ thời gian riêng có thể làm được nhiều việc có ích cho gia đình mình, cho đời bác nhé. Còn theo như bác đã nói ở trên thì tôi cũng không mấy hy vọng về bác trong việc phát triển chó PQ nữa đâu.:(:)(:)((

chungnhoc

Member
Là 1 người vô để học hỏi kinh nghiệm ,cũng muốn nuôi đúng 1 con phú quốc vào đây theo dõi từ đầu đến giờ mà em chẳng thấy có điều gì mới lạ....nãn.Các bác cứ pháo kích nhau kiểu này thì đúng thiệt chẳng khi nào có cái quan điểm thống nhất.Chuyên gia ko dám đưa ra lời nhận xét còn các anh sói và prd nếu là những anh em yêu phú quốc có thể nói cho em biết con phú quốc nó khác với phú thái cái điểm nào? Để em khỏi phải mua nhầm hàng thái,chứ nói kiểu này đến 30 tết cũng có thấy sáng sủa hơn ngoài việc cái chân có màng thì em đã biết rồi.

Neapolitan

Active Member
Đơn giản thôi mà bác!

1. Sau khi xây dựng xong cái tiêu chuẩn chó PQ với 1 tràng toàn chữ thì có bác sói nửa "chơi sát ván" cho 1 bài - mấy bác "tai to mặt lớn" này chỉ đưa ra một lời giải thích là: tiêu chuẩn là những cái chung nhất của những con chó hiện có!

2. Hoá ra mấy bác "tai to mặt lớn" này đưa ra nguyên tắc xây dựng tiêu chuẩn dựa trên cách khảo sát mấy trăm con chó có xoáy trên lưng => vậy nên em hỏi là cái ông Scanziani khi xây dựng chuẩn Neo có đi khảo sát những con chó to to, nhăn nhăn ở nước Ý không?

Thế thôi mà bác!
Trời .... nói vậy phải dễ hiểu không ....

Thời đó mấy con Neo bị lai tùm lum, ổng đi đo đạc để làm ra tiêu chuẩn của mấy con chó lai hả ?

Anhcv

Member
Đơn giản thôi mà bác!

Thế thôi mà bác!
Trời .... nói vậy phải dễ hiểu không ....

Thời đó mấy con Neo bị lai tùm lum, ổng đi đo đạc để làm ra tiêu chuẩn của mấy con chó lai hả ?
Vậy là tiêu rồi! Cái bộ tiêu chuẩn của con PQ hiện tại là từ thống kê mà ra thì "ổng đi đo đạc để làm ra tiêu chuẩn của mấy con chó lai hả?" là chết rồi. Nếu bộ tiêu chuẩn hiện tại cũng chỉ từ những con chó lai mà ra thì bảo tồn làm gì nữa. Cứ tiếp tục lai hầm bà lằng Phú Quốc và xoáy Thái là đạt chuẩn thôi. Kiểu này thì con Phú Quốc sẽ đi về đâu?
Con Neo xưa lập chuẩn như thế nào vậy anh Neo? Chắc chắn là không phải " tiêu chuẩn chung nhất của những con chó hiện có" đúng không anh. Con PQ hiện tại có vẻ giống con Neo ngày xưa phải không anh. Nhưng tiếc là đường nó đi không có giống.
Cái hình tài liệu cổ của Pháp về con Xoài PQ mà bác Bắn Tỉa post lên rất quan trọng. Mọi người ai cũng có chính kiến không ai có ngu kiến cả. Thôi thì ngu kiến của em thế này "chia phe đi". Ai theo bộ chuẩn mới thì theo. Ai theo tài liệu cổ thì theo. Ra con gì tự khắc biết. Ngưu tầm ngưu, mã tầm mã . Ngưu tầm mã đẻ ra con PQ thì không có gì lạ.

Cái này không phải em post lên đâu ạ. Em chôm ở ... diễn đàn ra đấy bác anhcv ạ!

http://vp.vietpet.com/viewtopic.php?t=6090

Cám ơn bác Neo đã trả lời rất rõ ràng. Ít nhất thì nó cũng làm sáng tỏ phần nào cái cách "lập chuẩn".

Em cũng có đi hỏi dò cái vụ thử ADN ở VN => với người thì cười ra nước mắt. Nhưng chuyển săn chó thì ... ăn chửi cũng gần đủ rồi bác ạ :(( :(( :((
Chắc chịu vụ này thôi!

Cái hình tài liệu cổ của Pháp về con Xoài PQ mà bác Bắn Tỉa post lên rất quan trọng. Mọi người ai cũng có chính kiến không ai có ngu kiến cả. Thôi thì ngu kiến của em thế này "chia phe đi". Ai theo bộ chuẩn mới thì theo. Ai theo tài liệu cổ thì theo. Ra con gì tự khắc biết. Ngưu tầm ngưu, mã tầm mã . Ngưu tầm mã đẻ ra con PQ thì không có gì lạ.

ngày trước theo kinh nghiêm của dân buôn chó PQ thì thường lên vùng bắc đảo chọn những con tai vểnh ,về đất liền bán rất được giá
chó PQ mà dùng đi săn thì con nào tai vểnh coi như là bỏ,loại săn tốt phải là loại tai cụp,lưng cao.
trên đảo gió rất to ,con nào tai vểnh gió thổi vào tai sẽ bị ù tai không nghe được gì khi đi săn.
mà hầu như các loại chó săn trên thế giới tai toàn cụp thì phải

chontinh

Member
Thôi xin tham gia bài chót ở Topic của bác Neo.
he he he ! Giờ chót vẫn thấy tiền bối Trịnh Hiền Hữu vẫn là number one trong mắt tui ! Công nhận ổng nhìn xa trông rộng ( nhìn trước 6 năm trời về bàn chân con PQ ).
To gnoulal : Chó bác sáu Hữu , tui thấy con nào màng chân cũng ra tới đầu ngón hết . Gnoulal không hiểu, ổng không quan tâm cái màng da ở chân chó PQ mà ổng quan tâm nhiều cái khác kia ( nói ổng dấu hàng là trật lất => hậu sanh ).
Còn về cái bản tiêu chuẩn chó PQ chân có màng ,tui thấy nó không khoa học hơn bản tiêu chuẩn của giáo sư Khiêm hướng dẩn trong buổi hội thảo ở 54 Bà Huyện Thanh Quan Q3 TP HCM Năm 2007. Chuyên gia Dingoo là thành viên tham gia diển đàn việtpet trong box Chó PQ, hổng hiểu có phải là những " Tai to mặt lớn " tham gia đẻ ra bản tiêu chuẩn mà trong đó có chuẩn chân màng của chó PQ không nhể ? ( cái này em hỏi bác bắn tỉa chứ không phải hỏi bác Dingoo đâu nhé )

Neapolitan

Active Member
Tôi không biết các phe phái chó PQ ở VN, cũng không biết họ là ai, tôi chỉ muốn nói lên cảm nhận khach quan của mình, vì mới tìm hiểu về tình hình chó PQ gần đây nên có nhiều điều chưa rõ và có nhiều câu hỏi ngớ ngẫn, mong các bạn thông cảm .

Xin hỏi Snipper nhóm của GS Khiêm đã ra 1 tiêu chuẩn chính thức chó chó PQ chưa ? Nếu có tôi thật sự muốn coi cho biết . Tôi đọc đâu đó thấy GS Khiêm nói năm 2012 sẽ đem con PQ ra nước ngoài show (nếu tôi sai xin các bạn cứ thẳng thắn góp ý, vì không biết những bài viết trên net có chính xác hay không), nếu quả thật như vậy thì tôi thấy ông này quá ngây thơ, và hình như không có kinh nghiệm gì về tái tạo 1 giống chó .

Nói về bản tiêu chuẩn cổ của chó PQ, đây là 1 tài liệu vô giá, nhưng phải biết dùng nó thích hợp với hoàn cảnh hiện nay, chỉ nên lấy nó làm cái sườn chính cho chó PQ hiện nay thôi . Trong hoàn cảnh người Thái đã láu cá đi trước chúng ta 1 bước về con chó Thái của họ giới thiệu ra thế giới, chúng ta không thể cứ đi theo sau họ để phân bua, giãi thích về con chó của chúng ta, chúng ta phải soạn 1 tiêu chuẩn cho chó PQ hiện tại 1 cách láu cá hơn họ, con chó PQ hiện tại phải làm sao vẫn giữ được nét chính của con chó năm xưa, nhưng đừng tự trói buộc mình vào đó chặt quá .

Thật ra thì nơi có quyền quyết định số phận bản tiêu chuẩn chó PQ chính là VKA, vì FCI chỉ nhận tiêu chuẩn từ hiệp hội đại diện cho quốc gia mà thôi . Không hiểu VKA sẽ làm sao ? họ sẽ tự soạn ra tiêu chuẩn cho chó PQ ? hay là lựa 1 bản tiêu chuẩn mà họ cho là đúng nhất từ nhiều nhóm chó PQ nộp lên cho họ . Nếu quyết định của họ sáng suốt, kiến thức đầy đủ, không thiên vị hay tiêu cực thì con chó PQ được cứu, còn không thì coi như trời diệt con chó PQ vậy .

Nói về VKA, sau khi đọc thông báo của họ trên VP, tôi thấy họ chưa đủ kiến thức để hội nhập với thế giới . Họ coi những người nuôi chó là doanh nghiệp, họ coi những con chó có giá trị kinh tế, nếu nhìn dưới con mắt người nước ngoài thì họ chỉ là 1 tổ chức kinh doanh mà thôi, giới nuôi chó không phải la doanh nghiệp, con chó đâu có phải là heo gà mà có giá trị kinh tế, chó là bạn thân của con người, có ai coi bạn mình có giá trị kinh tế hay không ? Tất cả các hiệp hội chó trên thế giới đều khẳng định họ là những tổ chức phi chính phủ và làm việc bất vụ lợi, tất cả chỉ có 1 tôn chỉ là đem tình yêu thương của mình đến với con chó .

Thực tế thì có nhiều con chó bán rất cao giá, và cũng không ít breeder làm giàu từ con chó, kiếm tiền lương thiện không có gì đáng chê trách hết . Nhưng các bạn nghĩ như vầy coi, ai mà không biết làm bác sĩ sẽ kiếm rất nhiều tiền, nhưng có trường đại học nào quảng cáo đào tạo bác sĩ ra để kiếm tiền hay không ? hay họ đào tạo bác sĩ ra để cứu người ? nếu họ hô hào nghề BS như 1 doanh nghiệp thì nghành y học sẽ đi về đâu ?

Vấn đề không phải đúng hay sai, mà khi muốn chơi với thế giới thì phải hiểu họ và chơi đúng luật (ít ra cũng phải ở mặt ngoại giao) , các bạn vô đọc tất cả các trang của các hiệp hội chó trên thế giới có nơi nào nói tới tiền bạc hay lợi nhuận hay không ?

Vài lời góp y chân thành .