• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đôi điều thắc mắc về chó PQ

prdhcm

Member
nhưng có lẽ thế này mới là chuẩn

:)):)):)) E thắc mắc tí nhỡ không phải bác bỏ wá cho nhé: Nhìn "cái màn" này sao giống "cái màn" của mấy e "lông nhung da trâu" ở trại Hồng Ân Gia Trang wá zậy bác ????????:)):)):))

tạm thời chỉ có thể chụp được thế này, các bác xem đỡ. (có 1 e có màng rộng sáng nay tính qua chụp thì nghe e nó bị đánh bả rồi :().

nhưng có lẽ thế này mới là chuẩn

Cảm ơn bạn đã cung cấp hình, còn hình nào khác nữa không bạn ơi để xem tỉ lệ CPQ đạt chuẩn "chân có màng" là nhiều không? Và liệu "lớp da" khi kéo căng ra như vậy có được xem là "màng" hay không. Nếu tiện, bạn để ý thêm dùm, nếu có hình chụp thêm càng tốt ở chó cỏ xem nó có "màng" như vậy không. Có 1 điều tôi băn khoăn nữa là nếu như tỉ lệ "chân có màng" ở chó cỏ cũng kha khá thì liệu mình dùng tiêu chuẩn này để nhận dạng CPQ có ổn không

Nếu tập hợp được nhiều thông tin hình ảnh về "màng chân" càng nhiều càng tốt để củng cố chuẩn "chân có màng" ở CPQ.

gnoulal

Member
:D:D:D:D cái này thì chịu bác ạ công việc bận quá không có nhiều thời gian nghiên cứu vụ này. Các bác ae mỗi người một tay gíup thêm với. Có xem mấy e chó cỏ đang nuôi thì thấy cũng có nhưng lõm sâu nhìn khác hẳn. Mình cũng như bác đang cần biết rõ chuyện này
1. Trong đám chó cỏ có thể có nhiều con có màng chân đạt cỡ đó không hay là rất hiếm. (cái này hơi khó vì chó ai nấy xem thôi:D). Có thể mấy con PQ bàn chân trông có vẻ "dày cơm" hơn chó cỏ cũng do có cái đệm này nhiều hơn
2. Chó Thái thì đặc điểm này thế nào (cái này thì "mù", phải nhờ mấy bác có chó Thái).
Mong tin các bác :D:D:D

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Sẵn dịp có ........... cũng như phần nào ảnh hưởng bởi môi trường sống của nó.
Vấn đề bạn nêu lên, theo tôi cũng nên lưu tâm , nhất là đối với những người có trọng trách sẽ tham gia hoàn chỉnh tiêu chuẩn chó PQ sắp tới . Theo ý tôi là nên có TC chân có màng.
Tuần này tôi đang đi công tác nước ngoài cũng khá bận nên không thể gởi cho bạn các hình ảnh cụ thể thêm về bàn chân chó PQ .
Lục lọi trong máy tôi mang theo may mắn còn lưu lại vài hình ảnh của 1 chuyến đi Phú quốc , hồi đó tình cờ trên bải biển Dương Đông gặp 1 người Úc quê ở Perth trong câu chuyện " trà dư tửu hậu" về các giống chó trên đời, hai con mà chủ đề hấp dẩn nhất là PQ và Dingo...Cuối buổi nói chuyện tôi hỏi cái điều gì ông thú vị nhất về con PQ , ông ta cầm bàn chân chó PQ và xoè ra ... (hình không rỏ lắm!)
Hình như đâu đó trên đi DĐ tôi có kể lại khi gặp 1 người nuôi chó PQ lâu năm tại đảo ông ta nói với tôi rằng cái mà ông thích nhất là sự khôn ngoan của chúng , còn những cái khác thì ông chả chú tâm tới .
Đúng là 1 người 1 ý .
Hy vọng chúng ta sẽ trở lại vấn đề sâu hơn.

chontinh

Member
:D:D:D:D cái này thì chịu bác ạ công việc bận quá không có nhiều thời gian nghiên cứu vụ này. Các bác ae mỗi người một tay gíup thêm với. Có xem mấy e chó cỏ đang nuôi thì thấy cũng có nhưng lõm sâu nhìn khác hẳn. Mình cũng như bác đang cần biết rõ chuyện này
1. Trong đám chó cỏ có thể có nhiều con có màng chân đạt cỡ đó không hay là rất hiếm. (cái này hơi khó vì chó ai nấy xem thôi:D). Có thể mấy con PQ bàn chân trông có vẻ "dày cơm" hơn chó cỏ cũng do có cái đệm này nhiều hơn
2. Chó Thái thì đặc điểm này thế nào (cái này thì "mù", phải nhờ mấy bác có chó Thái).
Mong tin các bác :D:D:D
Vậy là bác gnoulal này cũng chưa chắc chắn lắm về cái vụ màng chân chó PQ .Theo em thấy ,đệm bàn chân và lớp da nối giữa các ngón chân có liên quan với nhau .Đệm dày (phát triển )do chúng là dòng chó săn (dĩ nhiên đặc điểm này _đệm bàn chân phát triển_ là do điều kiện thích nghi với môi trường mới có từ lúc hình thành giống ). Đệm chân càng phát triển thì lớp da nối các ngón chân càng phát triển ra tới đầu ngón .Còn gọi bàn chân chó PQ phải có " màng " , nếu không có thì không chuẩn ,mà tiêu chuẩn chó PQ của các anh : Thọ ,Sự ,Biện ....bàn chân chó PQ có màng !
Vậy cho em hỏi chuyên gia (hổng biết có phải chuyên gia chó PQ hay không ) Dingo là cái màng chân của chó PQ nó ra sao ,chứ em có đọc bài " PQ ngàn sao bàn chân vịt" của bác trimb và thấy vụ màng này có nên đưa vào tiêu chuẩn chó PQ hay không ? :confused:

chontinh

Member
Chờ chuyên gia lâu quá nên mạn phép các bác một câu chuyện :
Hồi đó , khoảng năm 2003 tui bắt đầu ghiền con PQ lắm. Hễ chổ nào có chó là đi coi không màng xa xôi cách trở ,và tôi mò ra được trại chó của bác Sáu Hữu ở Tân Thông Hội ( Củ chi). Trời ơi, phải nói gặp chủ trại - bác Sáu -là không phải dễ (còn khó hơn gặp thủ tướng), có người me ổng lên trại để vô gặp (vì nhà ổng ở Q5 TP HCM) mà nhiều khi ổng không tiếp. Vậy nên nói về bác Sáu Hữu có người thích có người không .Vì tôi mê chó nên thích ổng ( bền chí ). Sau này anh KimQuy nói ổng là dị nhân và quả không ngoa.
Sau nhiều lần "nghiên cứu" tôi quyết định đi xe hơi đến trại và quả nhiên có hiệu quả : bác Sáu tiếp!
Ổng hỏi tui có rành chó PQ hay không , vì không biết nuôi và không rành ổng không bao giờ bán chó cho người đó. Sẵn dịp tôi lóc chóc phun từng tràn pháo" xóm mới " , trong bụng cầu mong ổng duyệt mà để cho một em về chơi. Thấy tôi nổ la phan ổng cũng bán tín bán nghi,thấy ổng do dự tôi tính "đáng quả chót kết thúc vấn đề " nhưng hỡi ơi chính đó là đòn thí mạng đưa mình xuống mồ :D...Sự việc nó là như vầy : tôi hỏi ổng ,chó bác Sáu chân có màn vịt đủ chớ? Ổng trợn mắt nhìn tôi : " Mày là thằng thứ mấy tao hổng nhớ nói về cái màng chân vịt. Mấy thằng đó bị tao đuổi không tiếp mày biết không..."
Tự các bạn hỉểu kết quả sau đó rồi chứ gì. Thế là lần đó gặp ổng coi như công cốc,tôi còn nhớ cái giọng ổng kêu tui đóng cửa cổng : không tiễn!:p
Không nản chí,tôi tầm cạc mu dích của ổng và tìm đến nhà ở Q5 thấy tôi bền chí ổng "tội nghiệp" cho tôi một em PQ mà tới giờ tôi còn nhớ cái cảnh lúc đem con chó về nhà. Bán chó cho tôi là một ân huệ (cho mình, chứ không phải cho ổng đâu) nên ổng còn nhắc lại nổi đau của tôi về cái màng chân. Ổng dặn :"Mày về coi chó tao có giống với mấy con chó mà mày nói là chân có màng vịt hay không."
Rồi ổng phán tiếp : tụi nó nói vậy là dóc tổ.
Tui tỏ ra sáng mắt sáng lòng: Dạ con cám ơn bác Sáu!

Mãi giờ 5-7 năm rồi cái chuyện màng chân vịt được nhắc tới như là một trong những tiêu chuẩn để bảo tồn giống chó PQ của thời nay. Cái thời mà mấy đại ca xuất hiện như là thời thế tạo anh hùng.Cái thời ai cũng muốn yêu ,ca ngợi ,và làm một điều gì đó cho chó PQ $-).
Thôi tôi xin dừng câu chuyện và mong các đại ca giúp em thoát khỏi cái thế khó xử là : Tin bác Sáu Hữu hay tin vào cái chuẩn màng chân vịt ...:not talking:

chungnhoc

Member
Ho ho ho....quả thiệt nghe xong muốn xĩu.Cái màng chân vịt thì theo riêng em có cũng đc mà ko có cũng ko sao chẳng phải lỗi gì nhưng bác Dị nhân đó quả là ngừoi hiếm thấy----->xe hơi mới tiếp :)) :)).Nếu xét tiêu chí PQ là chân có màng thì ko ổn vì rất nhiều giống chó chân có màng nên ông này có lý nhưng về mặt tâm lý chắc bác này thuộc quái nhân.....quái quá quái...:))

gnoulal

Member
Vậy là bác gnoulal này cũng chưa chắc chắn lắm về cái vụ màng chân chó PQ .Theo em thấy ,đệm bàn chân và lớp da nối giữa các ngón chân có liên quan với nhau .Đệm dày (phát triển )do chúng là dòng chó săn (dĩ nhiên đặc điểm này _đệm bàn chân phát triển_ là do điều kiện thích nghi với môi trường mới có từ lúc hình thành giống ). Đệm chân càng phát triển thì lớp da nối các ngón chân càng phát triển ra tới đầu ngón .Còn gọi bàn chân chó PQ phải có " màng " , nếu không có thì không chuẩn ,mà tiêu chuẩn chó PQ của các anh : Thọ ,Sự ,Biện ....bàn chân chó PQ có màng !
Vậy cho em hỏi chuyên gia (hổng biết có phải chuyên gia chó PQ hay không ) Dingo là cái màng chân của chó PQ nó ra sao ,chứ em có đọc bài " PQ ngàn sao bàn chân vịt" của bác trimb và thấy vụ màng này có nên đưa vào tiêu chuẩn chó PQ hay không ? :confused:
Đúng là nhiều giống chó khác cũng có màng chân kéo tận đầu ngón, cũng có đọc đâu đó trong các bản dịch về giống chó, định rõ rằng "giống này chân có màng...." hay đại khái vậy, nếu vậy thì trong tc về PQ cũng có thể có mấy câu giống vậy lắm chớ, để phân biệt với những giống chân có màng không đáng kể. (nghe nói chó Thái cũng có các bác ạ )
Còn "màng như chân vịt" thì lại là chuyện khác, vì những cá thể có màng rộng quá khổ như vậy có thể không phải là đa số (không biết có phải do điều kiện sống hay do di truyền nhưng vẫn thấy có những con có "màng vịt" như vậy). Cũng hi vọng đặc điểm này được quan tâm và sẽ được phát triển thành 1 tiêu chuẩn đặc trưng cho chó PQ (dù biết là rất khó). Mà có khi nhìn thấy 1 e có màng rộng vậy chưa chắc ai cũng thích, tùy "gu" nữa.
Cũng như bác chotinh, nhờ các chuyên gia làm sáng tỏ vụ này hơn nữa.
Thôi thì có màng trứơc đã (còn hơn không), còn giống con vịt hay không thì tính tiếp, các bác ạ.:D:D:D
Có ông bạn mới đem 2 e từ đảo về, còn nhỏ. Trong đó cũng có 1 em có màng tương đối nhưng chưa tiếp cận được.
tuy nhiên nếu muốn thành đặc trưng riêng cho PQ thì cái màng vịt cũng phải đạt cỡ này. Hình như con này cũng đâu đó trong mấy trang nói về bác Sáu thì phải(có khi ổng "ém hàng" không chừng :)))

Neapolitan

Active Member
Chân chó Neo của tôi con nào cũng có màng hết, các bạn coi co phải là loại màng các bạng đang nói ở chó PQ hay không ?

Tấm này tặng riêng cho ai thích chó lớn, nhìn cổ chân của nó và cổ tay của tôi, và bàn tay của tôi với bàn chân của nó:

Chào các Bác ! Nếu nói về chó PQ thì 10 em như 1 , chân đều có xoáy cả . Nhà mình có cặp giống PQ đã nuôi được 4năm rưỡi rồi
và đã từng cho ra đời nhiều lứa rồi, không có em nào mà chân không có màng vịt cả các Bác ạ !
Dù trong lứa con đó có 1 vài con không cò xoáy trên lưng nhưng chân nó vẫn có màng vịt.
Riêng Xoáy Thái Lan chân nó màng vịt càng to và dài ra đến móng nữa đấy !

Đúng là nhiều giống chó khác cũng có màng chân kéo tận đầu ngón, cũng có đọc đâu đó trong các bản dịch về giống chó, định rõ rằng "giống này chân có màng...." hay đại khái vậy, nếu vậy thì trong tc về PQ cũng có thể có mấy câu giống vậy lắm chớ, để phân biệt với những giống chân có màng không đáng kể. (nghe nói chó Thái cũng có các bác ạ )
Còn "màng như chân vịt" thì lại là chuyện khác, vì những cá thể có màng rộng quá khổ như vậy có thể không phải là đa số (không biết có phải do điều kiện sống hay do di truyền nhưng vẫn thấy có những con có "màng vịt" như vậy). Cũng hi vọng đặc điểm này được quan tâm và sẽ được phát triển thành 1 tiêu chuẩn đặc trưng cho chó PQ (dù biết là rất khó). Mà có khi nhìn thấy 1 e có màng rộng vậy chưa chắc ai cũng thích, tùy "gu" nữa.
Cũng như bác chotinh, nhờ các chuyên gia làm sáng tỏ vụ này hơn nữa.
Thôi thì có màng trứơc đã (còn hơn không), còn giống con vịt hay không thì tính tiếp, các bác ạ.:D:D:D
Có ông bạn mới đem 2 e từ đảo về, còn nhỏ. Trong đó cũng có 1 em có màng tương đối nhưng chưa tiếp cận được.
tuy nhiên nếu muốn thành đặc trưng riêng cho PQ thì cái màng vịt cũng phải đạt cỡ này. Hình như con này cũng đâu đó trong mấy trang nói về bác Sáu thì phải(có khi ổng "ém hàng" không chừng :)))
Nếu như giống chó nào cũng có, chỉ có đều ít nhiều "chân đều có màng" thôi, từ chó Thái, CPQ đến chó Neo đều có cả, thậm chí chó cỏ cũng có luôn. Vậy liệu tiêu chuẩn "chân có màng" này chúng ta có cần quan tâm và đưa nó vào bản tiêu chuẩn hay không? Nếu đưa vào mà không chắc chắn, mơ hồ, cũng không tin chắc mình làm được và đặc biệt là nó cũng không tạo được sự khác biệt và sự nổi trội, vậy chẳng khác nào chúng ta tự thắt dây treo cổ mình sao.

Vụ này lại phải nhờ bác chuyên gia Dingo và các bác tham gia đưa tiêu chuẩn "chân có màng" này trong bản tiêu chuẩn tạm xử lý giúp.

prdhcm

Member
Vấn đề bạn nêu lên, theo tôi cũng nên lưu tâm , nhất là đối với những người có trọng trách sẽ tham gia hoàn chỉnh tiêu chuẩn chó PQ sắp tới . Theo ý tôi là nên có TC chân có màng.
Tuần này tôi đang đi công tác nước ngoài cũng khá bận nên không thể gởi cho bạn các hình ảnh cụ thể thêm về bàn chân chó PQ .
Lục lọi trong máy tôi mang theo may mắn còn lưu lại vài hình ảnh của 1 chuyến đi Phú quốc , hồi đó tình cờ trên bải biển Dương Đông gặp 1 người Úc quê ở Perth trong câu chuyện " trà dư tửu hậu" về các giống chó trên đời, hai con mà chủ đề hấp dẩn nhất là PQ và Dingo...Cuối buổi nói chuyện tôi hỏi cái điều gì ông thú vị nhất về con PQ , ông ta cầm bàn chân chó PQ và xoè ra ... (hình không rỏ lắm!)
Hình như đâu đó trên đi DĐ tôi có kể lại khi gặp 1 người nuôi chó PQ lâu năm tại đảo ông ta nói với tôi rằng cái mà ông thích nhất là sự khôn ngoan của chúng , còn những cái khác thì ông chả chú tâm tới .
Đúng là 1 người 1 ý .
Hy vọng chúng ta sẽ trở lại vấn đề sâu hơn.

huhuhu Mấy hôm nay tui thấy vụ "cái màn" này mà có nhiều a e đau đầu mà không thấy chuyên gia lên tiếng nên nói tui xin mượn lại câu chuyện của chuyên gia dingoo để bày tỏ nỗi lòng của mình 1 tí (chỉ là suy nghĩ của cá nhân tui thôi có gì không phải các bác bỏ wa nhé):

Chuyện về mấy "cái màn" này từ khi đam mê và nuôi chó PQ nói thật tui cũng đã có tg rất mê tín nó. Nhưng từ lúc tui vô tình cầm phải chân con chó cỏ nhà a bạn và vạch ra xem thì hỡi ôi "bao nhiêu thần tượng về "cái màn" của chó PQ sụp đổ hoàn toàn", các bạn biết không "cái màn" của chú chó cỏ đó không có con PQ nào của tui từng nuôi sánh kịp cả ( mà tui chì nuôi toàn chó PQ đảo không mới chết chứ ).

Từ đó về sau cứ mỗi lần có người bạn nào nhờ tui tìm dùm chó đảo mà nhắc tới vụ "cái màn "là tui chửi ngay và bảo nếu tìm chân có màn thì chó cỏ có đầy (rảnh rảnh tui se post vài hình các bác xem chơi) cần gì phải tìm chó PQ.

Theo như chuyên gia dingoo, bác đã được 1 người "Úc" vạch chân 1 con chó "Việt" để chỉ cho xem "cái màn" và nói rằng đó là điều ông người "ÚC" thú vị nhất, trong khi đó chuyên gia của chúng ta không hề phản ứng mà còn cho đó là 1 điều vui, đáng lưu ý và giữ làm tư liệu thì thật tình tui thấy thật đáng buồn. Chó PQ của chúng ta có rất nhiều đặc điểm đáng quý hơn tốt hơn và theo tui chỉ có mỗi chó PQ chúng ta sở hữu, tại sao chuyên gia không chỉ cho người khách kia thấy mà lại để cho người khách nọ nghĩ rằng: "cái màn" là đặc điểm thú vị nhất của chó PQ, trong khi chó cỏ cũng có màng,chó thái cũng có màng và nhiều giống chó ngoại khác cũng có màng ( minh chứng là chó của bác Neapolitan). Chắc có lẽ đôi lúc chuyên gia nghiên cứu những điều cao siêu ở bên Tây, bên Tàu mà quên mất những cái quý giá của chúng ta mất rồi.

Những gì tui viết ra ở đây cũng chỉ là suy nghĩ của riêng tui nhưng nói thật các bác đừng buồn chó Pq của chúng ta còn rất nhiều đặc điểm tốt cần phải tìm hiểu và phát huy đâu cần phải lấy "cái màn"( "thứ" mà rất nhiều giống chó khác cũng có) làm tiêu chuẩn mà phải tranh cãi, suy ngẫm (cũng như bác chontinh đã kể,chỉ vì mê tín vụ "cái màn" mà bác được 1 bài học nhớ đời đó còn gì).

Thật đáng buồn và đáng suy ngẫm về thực trạng chó PQ của chúng ta hiện nay vì tui thấy về chó ngoại, chó lai thì nhiều "chuyên gia" còn về chó PQ thì........ chỉ có nhiều "chiên da" mà thôi.huhuhu

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
huhuhu Mấy hôm nay tui thấy vụ "cái màn" này mà có nhiều a e đau đầu mà không thấy chuyên gia lên tiếng nên nói tui xin mượn lại câu chuyện của chuyên gia dingoo để bày tỏ nỗi lòng của mình 1 tí (chỉ là suy nghĩ của cá nhân tui thôi có gì không phải các bác bỏ wa nhé):

Chuyện về mấy "cái màn" này từ khi đam mê và nuôi chó PQ nói thật tui cũng đã có tg rất mê tín nó. Nhưng từ lúc tui vô tình cầm phải chân con chó cỏ nhà a bạn và vạch ra xem thì hỡi ôi "bao nhiêu thần tượng về "cái màn" của chó PQ sụp đổ hoàn toàn", các bạn biết không "cái màn" của chú chó cỏ đó không có con PQ nào của tui từng nuôi sánh kịp cả ( mà tui chì nuôi toàn chó PQ đảo không mới chết chứ ).

Từ đó về sau cứ mỗi lần có người bạn nào nhờ tui tìm dùm chó đảo mà nhắc tới vụ "cái màn "là tui chửi ngay và bảo nếu tìm chân có màn thì chó cỏ có đầy (rảnh rảnh tui se post vài hình các bác xem chơi) cần gì phải tìm chó PQ.

Theo như chuyên gia dingoo, bác đã được 1 người "Úc" vạch chân 1 con chó "Việt" để chỉ cho xem "cái màn" và nói rằng đó là điều ông người "ÚC" thú vị nhất, trong khi đó chuyên gia của chúng ta không hề phản ứng mà còn cho đó là 1 điều vui, đáng lưu ý và giữ làm tư liệu thì thật tình tui thấy thật đáng buồn. Chó PQ của chúng ta có rất nhiều đặc điểm đáng quý hơn tốt hơn và theo tui chỉ có mỗi chó PQ chúng ta sở hữu, tại sao chuyên gia không chỉ cho người khách kia thấy mà lại để cho người khách nọ nghĩ rằng: "cái màn" là đặc điểm thú vị nhất của chó PQ, trong khi chó cỏ cũng có màng,chó thái cũng có màng và nhiều giống chó ngoại khác cũng có màng ( minh chứng là chó của bác Neapolitan). Chắc có lẽ đôi lúc chuyên gia nghiên cứu những điều cao siêu ở bên Tây, bên Tàu mà quên mất những cái quý giá của chúng ta mất rồi.

Những gì tui viết ra ở đây cũng chỉ là suy nghĩ của riêng tui nhưng nói thật các bác đừng buồn chó Pq của chúng ta còn rất nhiều đặc điểm tốt cần phải tìm hiểu và phát huy đâu cần phải lấy "cái màn"( "thứ" mà rất nhiều giống chó khác cũng có) làm tiêu chuẩn mà phải tranh cãi, suy ngẫm (cũng như bác chontinh đã kể,chỉ vì mê tín vụ "cái màn" mà bác được 1 bài học nhớ đời đó còn gì).

Thật đáng buồn và đáng suy ngẫm về thực trạng chó PQ của chúng ta hiện nay vì tui thấy về chó ngoại, chó lai thì nhiều "chuyên gia" còn về chó PQ thì........ chỉ có nhiều "chiên da" mà thôi.huhuhu
Tôi có dịp đọc 1 số bài viết của các bác . Riêng bài viết của bác prdhcm ý kiến về tôi có tính hiềm khích và xuyên tạc ý kiến của tôi , đề nghị bác xem lại và gở bỏ ý kiến chủ quan của bác về vấn đề này . Xin cám ơn

soidongbang

Member
Tôi có dịp đọc 1 số bài viết của các bác . Riêng bài viết của bác prdhcm ý kiến về tôi có tính hiềm khích và xuyên tạc ý kiến của tôi , đề nghị bác xem lại và gở bỏ ý kiến chủ quan của bác về vấn đề này . Xin cám ơn
hehehe Cảm ơn bác prdhcm lắm lắm. Nhờ bác mà giờ mới thấy được chuyên gia lên tiếng đó. hehehe

Bác chuyên gia cho e hỏi 1 tí nhé: sau vài hôm " bế quang toả cảng " bác đã có câu trả lời cho thắc mắc của các ae trên diễn đàn về vụ " cái màng " chưa vậy ??? Bác sớm cho ý kiến chứ để ae đoán già đoán non hoài kẻo lại " đụng chạm " nữa thì nguy to bác áh.

prdhcm

Member
Hình như bác dingoo nói hơi wa rồi đó. Tui chỉ nghĩ sao nói vậy. Tui đâu biết bác là ai mà hiềm khích với xuyên tạc. Trên diễn đàn này ai cũng như ai, chuyên gia cũng như thành viên mới, tui cũng như bác, bác cũng như tui. Mọi người đều có quyền bình đẳng như nhau. Tui cũng có quyền nói lên suy nghĩ của mình chứ. Nếu bác cho rằng tui có ý hiềm khích xuyên tạc thì bác chỉ ra dùm chỗ nào tui xuyên tạc hiềm khích để tui xem thử nếu đúng như vậy tui sẽ gỡ bỏ ngay.

Neapolitan

Active Member
Xin các bạn đừng chơi nhau sát ván như vậy, mục đích của tôi mở thread này là mong mọi người tôn trọng ý kiến của nhau, ai nghĩ chân chó PQ có màng thì cứ phát triển theo ý mình, ai nghĩ chấn CPQ không có màng thì cứ chơi chân không có màng, thời gian sẽ trả lời, chứng minh bằng hành động là tốt nhất . (các bạn đọc từ đầu sẽ rõ) .

Và mong rằng những người có chức quyền trong tay suy nghĩ lại khi đặt ra tiêu chuẩn chung cho CPQ và bắt mọi người phải đi theo hướng của mình đặt ra, nếu băt người ta đi theo định hướng của mình nhưng định hướng của mình mà sai thì sau này các vị làm sao ăn nói với con chó PQ và những người yêu chó PQ . Nên nhớ tái tạo 1 giống chó cần từ 20 năm tới 50 năm, đi sai hướng sẽ làm mất thời gian và mất những con chó quý hiếm, ví dụ như bây giờ những con CPQ chân không có màng nhưng rất đẹp, các vị nói nó không đủ tiêu chuẩn nên không cho nhân giống, vậy có khác gì đang giết chó PQ, trong khi các vị chưa có 1 cơ sở nào khẳng định có thể tai tạo 1 giống chó PQ chân có màng, và không có gì khẳng định chân có màng là đặc tính riêng của chó PQ . Mastino đâu phải là giống chó giỏi bơi lội đâu, nhưng sao đa số chân con nào cũng có màng vậy ?

Đọc bài tiêu chuẩn chó PQ đăng ở VP tôi thấy thật sự có vấn đề . Khỏi cần bàn chi tiết chi nhiều, tiêu chuẩn thì chung chung, không có 1 tấm hình của con chó PQ mà chỉ thấy hình của mấy vị tai to mặt lớn nào đó .... Tôi cần biết hình các vị đó là ai để làm gì ? Tôi chỉ cần biết hình 1 con chó PQ đúng tiêu chuẩn mà các vị đặt ra nó như thế nào thôi .

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=15752

tôi nghĩ chó PQ vn 20 hay 30 năm nữa thâm chí là 100 năm nữa thì nó vẫn thế thôi.
bác NeaPolitan bác sống bên canada còn cảm thấy nghề nuôi chó còn khó khăn thì ở VN cái việc này còn khó gấp trăm lần
mọi người nghĩ là tôi bàn lùi nhưng đấy là sự thật.
những người tham gia Thread này dù có đả kick nhau đi nữa thì chí ít họ đều quan tâm đến chó PQ

chontinh

Member
Rầu bác soidongbang và bác prdhcm quá !
Hai bác cứ vậy, thì thắc mắc biết hỏi ai (em thấp cổ bé miệng,nhờ mấy đại ca tí xíu mà mấy bác cứ thọt cà lét làm mấy ông a chạy mấy hết làm sao e học khôn được )