• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đóng góp vật chất cho trạm cứu hộ mèo lang thang

Phu Dung

Moderator
Các bạn thân mến

Thread này được mở ra để thu nhận lòng hảo tâm của tất cả các bạn dành cho các em mèo lang thang. Mọi sự đóng góp, dù là nhỏ nhất luôn được đón nhận với lòng biết ơn chân thành nhất của hội mèo và lũ bốn chân lang thang.

Cảm ơn sự quan tâm của mọi người :x :x :x

phamhuyhoang

Active Member
Diễn đàn VP xin ủng hộ 1 000 000 vnd ^_^ chị Dung xin giùm em số tk để em gửi chị nhé ^_^

Phu Dung

Moderator
Cảm ơn tấm lòng của bạn Phamhuyhoang :x Bạn thật là tốt bụng với lũ mèo :x

He he, trạm cứu hộ ở ngay HN mà, cứ tiền tươi chuyển cho bạn khaiminhhanoi thôi :D

Diễn đàn VP xin ủng hộ 1 000 000 vnd ^_^ chị Dung xin giùm em số tk để em gửi chị nhé ^_^
em cảm ơn tấm lòng của bác dành cho lũ nhóc
hôm nào bác rảnh em mời bác qua chơi thăm lũ nhóc
em cũng xin gửi luôn số tk của em trên này, sau này có tk riêng của trạm thì sửa sau ạ
Nguyễn Tư Huyền : stk: 11021443904106 chi nhánh techcombank đống đa hà nội

milkygirl6390

Active Member
mong mọi người sau khi đóng góp cho trại thì vào topic này xác nhận lại nhé ... vì trại sẽ công khai thu chi nên cần sự xác nhận đóng góp của mọi người ...

lululubu

Active Member
Mọi người ơi, em thấy trại đi vào hoạt động cũng 1 thời gian, đã cưu mang được 1 số bé mèo rồi, em cũng có ý muốn đóng góp giúp đỡ trại. Có điều trại mình dù gì cũng là 1 tổ chức mang danh nghĩa từ thiện, hoạt động 1 phần không nhỏ dựa trên số vốn đóng góp của mọi người. Để tạo sự tin tưởng và dễ kêu gọi nguồn đóng góp, em nghĩ mình nên lập 1 topic công bố công khai vấn đề tài chính, thu chi như thế nào, hoạt động ra sao. 1 là mọi người sẽ an tâm hơn khi biết số tiền của mình được sử dụng ra làm sao, 2 là qua đấy nếu có gì cần đóng góp ý kiến về việc sử dụng tiền quỹ như thế nào mọi người cũng dễ phản ánh. Chỉ cần mình làm 1 topic xong sau đó ghim nó lên thành topic chính, ai đóng góp gì vào thông báo bên topic đóng góp, bên trại nhận được tiền cũng vào confirm bên topic thu chi, cuối tháng thủ quỹ tổng hợp lại. Bên VCC cũng có 1 topic như thế đấy ạ, để các thành viên dễ theo dõi.

À đấy lại nói sang vấn đề thủ quỹ. Em nghĩ là mình cũng nên cử 1 thủ quỹ cho trại đi ạ, người đấy sẽ chịu trách nhiệm thu tiền và công bố chi tiết việc thu chi này luôn. Anh khaiminhhanoi kinh doanh tương đối bận, mà chăm các bé mèo cũng đủ mệt rồi, dồn thêm cả việc giữ tiền rồi ghi chép nữa cho anh ấy thì khổ quá. Mới lại thu chi đưa hết về 1 nguồn như thế đến lúc kiểm tra tài chính lại nhập nhằng. Tất nhiên mình hoạt động dựa trên cơ sở tin nhau là chính, nhưng cái gì dính đến tiền nong em nghĩ cũng nên rõ ràng. Tất cả các tổ chức từ thiện hoạt động tại VN còn có ban tài chính riêng rẽ, tổ chức giám sát phân bổ tiền nong. Dù sao trại mình cũng còn định phát triển thêm, sau này thêm mèo thêm việc, đóng góp cũng sẽ nhiều lên, có thể sẽ đi xin tài trợ nọ kia được nhiều nguồn nữa, 1 bản kê khai tài chính chi tiết sẽ giúp lấy điểm và dễ xin tài trợ rất nhiều. Mới cả chuyện nghiệp hóa bộ máy lên, sau này mình phát triển rồi dễ quản lý ý ạ. Đằng nào cũng 1 công, làm thẳng từ bây giờ lúc còn sơ khai đi cho gọn, sau này cồng kềnh rồi mới xử lý vấn đề quản lý này mệt hơn gấp chục lần, lại dẫn đến nhiều bất cập.

Em có ít ý kiến thế thôi. Mọi người thấy thế nào thì góp ý luôn với ạ?

Mọi người ơi, em thấy trại đi vào hoạt động cũng 1 thời gian, đã cưu mang được 1 số bé mèo rồi, em cũng có ý muốn đóng góp giúp đỡ trại. Có điều trại mình dù gì cũng là 1 tổ chức mang danh nghĩa từ thiện, hoạt động 1 phần không nhỏ dựa trên số vốn đóng góp của mọi người. Để tạo sự tin tưởng và dễ kêu gọi nguồn đóng góp, em nghĩ mình nên lập 1 topic công bố công khai vấn đề tài chính, thu chi như thế nào, hoạt động ra sao. 1 là mọi người sẽ an tâm hơn khi biết số tiền của mình được sử dụng ra làm sao, 2 là qua đấy nếu có gì cần đóng góp ý kiến về việc sử dụng tiền quỹ như thế nào mọi người cũng dễ phản ánh. Chỉ cần mình làm 1 topic xong sau đó ghim nó lên thành topic chính, ai đóng góp gì vào thông báo bên topic đóng góp, bên trại nhận được tiền cũng vào confirm bên topic thu chi, cuối tháng thủ quỹ tổng hợp lại. Bên VCC cũng có 1 topic như thế đấy ạ, để các thành viên dễ theo dõi.

À đấy lại nói sang vấn đề thủ quỹ. Em nghĩ là mình cũng nên cử 1 thủ quỹ cho trại đi ạ, người đấy sẽ chịu trách nhiệm thu tiền và công bố chi tiết việc thu chi này luôn. Anh khaiminhhanoi kinh doanh tương đối bận, mà chăm các bé mèo cũng đủ mệt rồi, dồn thêm cả việc giữ tiền rồi ghi chép nữa cho anh ấy thì khổ quá. Mới lại thu chi đưa hết về 1 nguồn như thế đến lúc kiểm tra tài chính lại nhập nhằng. Tất nhiên mình hoạt động dựa trên cơ sở tin nhau là chính, nhưng cái gì dính đến tiền nong em nghĩ cũng nên rõ ràng. Tất cả các tổ chức từ thiện hoạt động tại VN còn có ban tài chính riêng rẽ, tổ chức giám sát phân bổ tiền nong. Dù sao trại mình cũng còn định phát triển thêm, sau này thêm mèo thêm việc, đóng góp cũng sẽ nhiều lên, có thể sẽ đi xin tài trợ nọ kia được nhiều nguồn nữa, 1 bản kê khai tài chính chi tiết sẽ giúp lấy điểm và dễ xin tài trợ rất nhiều. Mới cả chuyện nghiệp hóa bộ máy lên, sau này mình phát triển rồi dễ quản lý ý ạ. Đằng nào cũng 1 công, làm thẳng từ bây giờ lúc còn sơ khai đi cho gọn, sau này cồng kềnh rồi mới xử lý vấn đề quản lý này mệt hơn gấp chục lần, lại dẫn đến nhiều bất cập.

Em có ít ý kiến thế thôi. Mọi người thấy thế nào thì góp ý luôn với ạ?
tớ là tớ rất đồng tình với quan điểm này của lubu vì nói thật là tớ cũng bận với công việc kinh doanh rồi, thêm nữa tớ là người ít khi quan tâm và cực kỳ lười cập nhật mấy vấn đề (nước mắm bao nhiêu, muối bao nhiêu.... :D) thêm nữa tớ cũng ngại việc "vừa đá bóng, vừa thổi còi" gây nhập nhằng khó giải thích, mà cũng không muốn vì chuyện tiền nong mà gây tranh cãi nội bộ dẫn đến mất bạn, trước có nhờ Milky nhưng hình như cô ấy nghĩ chưa xong hay sao ấy :)) thành ra giờ vẫn chưa có người cầm quỹ, tớ thành ra lại là người đang cầm, nhưng thông thường nộp cho bà xã, mà đã nộp vào két đấy rồi thì khỏi nghĩ chuyện lấy ra nên cũng khó giải thích :(, tớ thật sự mong có 1 ban tài chính như bạn nêu trên
cảm ơn bạn đưa ra ý kiến mà tớ chưa nhờ được người giúp

Mình cũng mong có trại cứu chó lang thang cơ nhỡ...........hik
trại cứu chó tớ sợ không có cơ hội ở VN rồi bạn ạ, ít có nhóc nào có cơ hội lang thang được trên phố lắm bạn ạ

nachan

Chào các anh chị, em xin đóng góp 1 kg cá(em sẽ nấu sẵn ở nhà và mang đến) và 1 kg gạo. Nếu mn thấy tiện em sẽ nấu cơm sẵn ở nhà r mang đến, k có em cứ mang cá chín và gạo sống đến. Không nhiều nhưng em sẽ cố gắng duy trì hết sức có thể.À em còn, 1 túi sữa chó mèo bé bé,mới uống 2 lần.Mèo con nhà em có sữa mẹ. Vậy là 1 kg cá 1kg gạo và 1 ít sữa bột ạ.
Ngày mai em đến nhà cô em ở gần trạm ,em sẽ mang đến. Anh/chị cho em xin địa chỉ chính xác của trạm được không ạ?

cảm ơn những tấm lòng vàng thời gian qua đã đóng góp cho trạm thời gian đầu hoạt động
miss sheryl: 1 hộp thức ăn tổng hợp do chính tay cô làm cho các cháu :D
miss milkygirl6390: 1 khay cỏ và đi lại rất nhiều vì các cháu + 200k tiền mặt giúp trạm
miss hà (sorry vì bạn qua nhà nên không biết nick của bạn): 100k
thời điểm này mới chi 50k cho việc khám bệnh và mua thuốc cho bé mới đến
@ngudaymuon: hiện trạm đang thiếu những vật dụng sau tớ nhờ VCC giúp đỡ nhé
- nước khử trùng phòng ở cho các bé (cái này tớ không biết nó là loại gì, vì khử mùi thì dễ nhận biết chứ diệt khuẩn thì không biết thế nào cho ổn :D chắc phải là thuốc dành riêng cho những mầm bệnh này rồi)
- găng tay cao su
- phễu đeo cổ cho bé không liếm lông ý, cái này chắc là mình tự làm thôi chứ mua thấy hình như hơi đắt thì phải
- mọi người cho tớ xin quần áo cũ làm ổ và vệ sinh cho các bé nhé, đồ lành thì để lại cho những người có hoàn cảnh khó khăn, đồ đã ránh sờn thì các bé mèo dùng vẫn tốt :D
mẹ ngudaymuon giúp tớ vụ này nhé, cảm ơn cả nhà nhiều

Sheryl

Active Member
Đồ cần trang bị cho trạm anh cứ nghĩ thêm đi. Có thể là thuốc tiêu chảy chẳng hạn. Còn thuốc khử trùng nhà em còn một ít sẽ tìm và mang sang cho trạm. Lau một lần là thấy mùi bệnh viện ngay :)).

nachan

:((hnay bị có việc thế là k ra chợ mua cá để mang đến đc,xấu hổ với buồn quá đi mất.Mai hoặc ngày kia em sẽ mang tới.
Vụ găng tay cao su là cần găng tay dùng 1 lần như bác sĩ đúng ko? Em có thể đóng góp 1 ít,vì ở nhà mẹ hay lấy găng tay này về để bắt ốc sên ngoài vườn.
Cái nước khử trùng,có phải nước khử trùng giống trong bv các cô ý dùng lau sàn ko ạ? Nếu phải thì để em hỏi mẹ em xem có mót đc ở bv về k.

phenmaleat

Active Member
để ít bữa nữa em mang thuốc tiêu chảy tới anh nhé, vì thuốc của em hiệu nghiệm lắm có thể hòa ra cho uống hoặc trộn với cơm đều được anh ạ, dạng bột mà

:((hnay bị có việc thế là k ra chợ mua cá để mang đến đc,xấu hổ với buồn quá đi mất.Mai hoặc ngày kia em sẽ mang tới.
Vụ găng tay cao su là cần găng tay dùng 1 lần như bác sĩ đúng ko? Em có thể đóng góp 1 ít,vì ở nhà mẹ hay lấy găng tay này về để bắt ốc sên ngoài vườn.
Cái nước khử trùng,có phải nước khử trùng giống trong bv các cô ý dùng lau sàn ko ạ? Nếu phải thì để em hỏi mẹ em xem có mót đc ở bv về k.
ôi thế thì tốt quá, vụ cá thì cũng không phải lo ngại lắm em ạ, anh có thể sang ngay chợ đặt vấn đề mua buôn về, cá anh toàn dùng cá nục thôi, không phải mua làm gì cho tốn tiền ra em ạ, góp sức là ok lắm rồi

để ít bữa nữa em mang thuốc tiêu chảy tới anh nhé, vì thuốc của em hiệu nghiệm lắm có thể hòa ra cho uống hoặc trộn với cơm đều được anh ạ, dạng bột mà
hôm nọ anh nếm thử xem có đắng không thì công nhận là không hề đắng, nhưng mấy đứa nó nhiều khi kiêu kỳ phết, toàn thấy chê cơm trộn thuốc :D hay nó ngửi thấy nhỉ

Đồ cần trang bị cho trạm anh cứ nghĩ thêm đi. Có thể là thuốc tiêu chảy chẳng hạn. Còn thuốc khử trùng nhà em còn một ít sẽ tìm và mang sang cho trạm. Lau một lần là thấy mùi bệnh viện ngay :)).
hị cái thuốc khử trùng này có loại nào dễ chịu hơn không sheryl? :( anh sợ mùi bệnh viện lắm, cơ bản là ngại vì nhận các bé bệnh về kéo theo nhiều mầm bệnh ngoài ý muốn

Sheryl

Active Member
hị cái thuốc khử trùng này có loại nào dễ chịu hơn không sheryl? :( anh sợ mùi bệnh viện lắm, cơ bản là ngại vì nhận các bé bệnh về kéo theo nhiều mầm bệnh ngoài ý muốn
Không có mùi bệnh viện sao gọi là thuốc khử trùng chứ :|.
Chiều nay anh có nhà thì em qua mang thuốc và tiếp tế thêm thức ăn cho các cháu.

Không có mùi bệnh viện sao gọi là thuốc khử trùng chứ :|.
Chiều nay anh có nhà thì em qua mang thuốc và tiếp tế thêm thức ăn cho các cháu.
chiều tớ có nhà đấy, Sheryl qua chơi với các cháu nhé, cái vụ thuốc khử trùng thì đành phải chịu vậy để tớ thử nghĩ xem có cách nào ok để giải quyết vấn đề mùi không :(

bác mư độ 5 lít cồn 90 độ rồi đem pha vs cái thuốc bôi sát thương vết mổ chó mèo chai nó màuvàng ý là ok không mùi luôn ở pk thú y em thấy các bác ý toàn dùng như thế

mỗi lần đi tiêm hay tẩy giun ở pk đến nơi là em lấy cồn lau tay chân ra về em cũng xin bác sĩ dội lấy dội để vào đế giày dép sợ lây bệnh về nhà

khoai_venh

tốt nhất cứ 1 ngay khử trùng = clo 1 lần cho chắc, đỡ mang mầm bệnh trong hoặc ngoài ạ