• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đây là Hamster gì?

emily_vn

Member
Mình mới được anh bạn tặng đôi Hamster mà không biết chắc là giống gì. Theo mình nó là Hamster bear. Bạn nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp mình với. Cám ơn các bạn nhiều!

nh0kkUn

Member
Hamster bear đó cậu ạ... ủa mà tớ tưởng bên đó chuộng chuột hơn hamster chứ nhỉ?

emily_vn

Member
Uh, đúng, nhưng mà tớ chuộng Hams hơn chuột :D
Thank nhiều. Mình ko dám khẳng định vì chả có KN gì về chuột. Toàn biết chó :D

Mieo4987

Member
Bear xù vàng cam khoang trắng :) Giống con chimto nhà tớ ngày xưa y chang luôn :">

Mấy con này trông yêu quá :x :x Anh Gerry nuôi cùng con GSD thì bọn này có bị chó cắn không ạ??

~~

Không biết ở Hà Nội muốn mua Hamster thì phải ra đâu mọi người nhỉ? Nhớ hồi xem G.I.JOE mấy con đấy trông xinh vật mà không biết có phải Hamster không.

Mieo4987

Member
Bọn này nuôi trong lồng mà :| Sao chó cắn được đây? Muốn mua hamster bạn cứ lên các diễn đàn như hamstervn.net thử xem ^^"

emily_vn

Member
Hì hì, con GSD của anh sục chuột thì thôi rồi, nhưng mà cũng nhát lắm. Có điều anh chưa dám thử, nó bớp 1 cái thì chỉ còn lông :))
Bạn nào nhân tiện cho mình hỏi, khi hamster cái mang bầu, có cho nó chạy bánh xe nữa không?

Mieo4987

Member
Không nên anh ạ.Nên cho lồng vào nơi mát,tối,yên tĩnh,cho mùn cưa để dọn ổ,nó mới yên tâm đẻ.Bear dễ hoảng sợ,và lúc hoảng sợ nó hay ăn con lắm >"<

emily_vn

Member
Chết thật, mấy hôm nay anh cho nó chạy bánh xe rầm rầm. Ko biết có ảnh hưởng gì ko nhỉ?

nh0kkUn

Member
=.=! 2 tuần sau anh thấy không đẻ là anh hiểu rồi :-"... mà lúc nó sinh anh cũng đửng dụng chạm gì đến con nó, nghe mùi lạ nó ăn hết đó và lúc nó sinh thì nhất thiết nó phải ăn 1 con hamster con của nó để nó có sức chăm mấy con còn lại.
ANh có thề vào đây, có thể có chút kinh nghiệm nè anh :D http://hamstervn.net/diendan/

emily_vn

Member
Theo anh tính nó còn khoảng 1 tuần nữa, vậy bây giờ có quá muộn ko nhỉ? Dạo này nó dữ lắm, cắn con đực và tha hết đồ ăn, ko cho con kia ăn gì cả. Mới tách riêng hôm nay. Hi vọng ko có chuyện gì.

Hôm trước em đọc trên hamstervn thấy bảo bọn Hams này mắn lắm nên bác đừng lo, nếu mà em cái không may sảy thai thì chẳng mấy chốc nữa mà lại có baby đâu. Hehee

( Với lại lúc nó vừa đẻ con không được nhìn nó thì phải, không nó tâm trạng bất an là lại ăn con. )

emily_vn

Member
Tina nhà anh đẻ rồi, được 2 babies. Chắc lứa đầu nên ít. Hi vọng vài tiếng nữa sẽ có thêm, vì bụng vẫn còn to. Ko hiểu chăm sóc có cần chế độ gì không nhỉ?

nh0kkUn

Member
anh bổ sung cho em nó 1 ít phô mai không đường( 1 tuần 1 lần), đừng có dọn chuồng khi lông lá hamster chưa đủ, nói chung là thời kỳ này nên bắt con đực ra và cũng đừng đụng vào nó nữa... Bên đó có thức ăn cho hảmste con mà... chứ như VN mình, em cứ phải lấy giả đâm ra cho tụi hảmste con ăn TT_TT